Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp tự ngẫu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Biến áp tự ngẫu

Thưa các anh và các chị mình nghĩ chắc có rất nhiều chị trong diễn đàn này. Đệ đây không có học đến nơi đến chốn đó là thiệt thòi,có được một bác nhận dạy về điện tử mới học hết căn bản thì ông bác nhồi máu cơ tim đã ra đi. Nói hơi nhiều như vậy chỉ mong sự giúp đỡ của dđ đệ rất mê về các inverter biến đổi điện áp hồi lúc trước có lắp theo mạch trên dđ như gặp phải trục trật đến bây giờ nản quá không làm nữa,rồi hôm nay phát hiện trong một thiết bị sử dụng biến áp tự ngẫu để dao động đưa về 2 transsistor rồi lại về biến áp từ 12v ra 150v lại nhân đôi điện áp thành 310 vdc có nghĩa là 220vac. Tóm lại đệ thấy cái mạch thật đơn giản nhưng cái khó là biến áp tự ngẫu,xin tất cả thành viên dđ giúp cho mình được phát triển. Quấn biến áp tự ngẫu như thế nào ? Mạch này công suất nhỏ 40W Xin cám ơn vô vàn với lòng biết ơn và tri ân. Các bạn có thể trả lời giúp mình trên dđ hay yahoo chat : votrunghieu79 hoặc là qua mail : khungtroibuonnoichantroixa@gmail.com

biến ap tự ngẫu chỉ khác với biến áp cách ly ở chỗ cơ bản là : dây sơ cấp nối liền với dây thứ cấp và hiệu suất cao hơn mà thôi , cách tính ko khác với biến áp cách ly nhiều lắm.lõi thép của bạn là lõi EI hay lõi xuyến ?
    Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Chào bạn , thực ra BA tự ngẫu với BA cách ly tính chất cũng như nhau thui ( có khác là để cách ly điện AC lưới chống giật , hay cách ly dòng 1 chiều trong các thiết bị âm thanh .) Còn về bản chất mình nghĩ ko khác nhau đâu, bạn làm và tính toán bình thường .
      Trong UPS có hai loại BA là lõi sắt hoặc lõi Ferit , chỉ có 2 loại này thì cách quấn mới khác nhau . Chắc cái mà bạn nói là lõi sắt từ , hoạt động ở tần số 50Hz quấn như BA nguồn bình thường bạn ạ , chúc bạn thành công !

Comment

Em thấy trên các cuộn biến áp bán ngoài chợ thường ghi là 1A hay 5A nhưng em chưa hiểu cái gì quyết định dòng ra là 1A hay 5A mong các anh chỉ bảo ạ.
        Chuyên sửa chữa màn hình LCD kẻ, hỏng panel, đổi bo vỉ các loại.
        Địa chỉ 301 - Nguyễn Văn Linh - Hải Phòng
        Điện thoại: 0913.514.525

Comment

Nguyên văn bởi johantran Xem bài viết
          Em thấy trên các cuộn biến áp bán ngoài chợ thường ghi là 1A hay 5A nhưng em chưa hiểu cái gì quyết định dòng ra là 1A hay 5A mong các anh chỉ bảo ạ.
          Nó ghi thế là cho biết dòng tải định mức bên thứ cấp , nơi ta đấu với phụ tải .công thức P= U x I > dòng tải phụ thuộc vào công suất truyền tải của lõi thép quấn biến áp đó
          Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Nguyên văn bởi trung_hieu22 Xem bài viết
            Thưa các anh và các chị mình nghĩ chắc có rất nhiều chị trong diễn đàn này. Đệ đây không có học đến nơi đến chốn đó là thiệt thòi,có được một bác nhận dạy về điện tử mới học hết căn bản thì ông bác nhồi máu cơ tim đã ra đi. Nói hơi nhiều như vậy chỉ mong sự giúp đỡ của dđ đệ rất mê về các inverter biến đổi điện áp hồi lúc trước có lắp theo mạch trên dđ như gặp phải trục trật đến bây giờ nản quá không làm nữa,rồi hôm nay phát hiện trong một thiết bị sử dụng biến áp tự ngẫu để dao động đưa về 2 transsistor rồi lại về biến áp từ 12v ra 150v lại nhân đôi điện áp thành 310 vdc có nghĩa là 220vac. Tóm lại đệ thấy cái mạch thật đơn giản nhưng cái khó là biến áp tự ngẫu,xin tất cả thành viên dđ giúp cho mình được phát triển. Quấn biến áp tự ngẫu như thế nào ? Mạch này công suất nhỏ 40W Xin cám ơn vô vàn với lòng biết ơn và tri ân. Các bạn có thể trả lời giúp mình trên dđ hay yahoo chat : votrunghieu79 hoặc là qua mail : khungtroibuonnoichantroixa@gmail.com
            bác nói làm em hoa hết cả mắt sao lại có thiết bị gì sài điện kì cục thế nhỉ đã tự ngẫu lại chuyển về transistor lại về 12vdc rồi lại dao động để kích lên 150v nhân đôi sang 310vdc ????????????????????? sao lại nhiều công đoạn thế nhỉ hao hut hết điện năng. bác có thể chó biết nó là cái máy gì không. còn nếu tự ngẫu thì chỉ cần 1 cục biến áp với một mạch chỉnh servor là đủ

Comment

Chắc nó là cuộn dao động + cuộn hồi tiếp (giống như mạch joul thief - pin 1,5V thắp sáng đèn led í)
              sau.ph

Comment

Đúng vậy nó là cuộn dao đọng nguồn một chiều đưa về transsistor để lấy phần công suất rồi cấp lại biến áp 12vdc ra150vdc vậy thôi

Comment

Ông bác nói đó là biến áp tự ngẫu gồm 3 cuộn dây cuộn giữa là để dao động nó dùng biến áp xung ferit

Comment

Nó là inverter mini 40w để dành sạc điện thoại từ 12vdc ra 310vdc có thể là em viết làm anh khó hiểu !

Comment

Bạn ngâm cứu thử cái mạch này:
                      http://www.dientuvietnam.net/forums/...ieu-sang-7493/

Hoặc tháo cây vợt muỗi ra. Muốn điện áp bao nhiêu thì quấn lại cuộn dây.

Ngoài ra trong diễn đàn còn có nhiều mạch inverter sóng vuông, mạch cũng đơn giản thôi (tiền nào của đó).
                      sau.ph

Comment

Cám ơn anh có một mạch dao đọng đa hài em lắp theo diễn đàn nó cũng chạy nhưng mà hoạt động riêng từ bên nếu hai bên mắc chung vào biến áp thì nó sụt áp ghê gớm chỉ còn 5v 6v gì đó mà một bên chạy thì 230v mới ghê,em có lên dđ hỏi rồi ko dc câu trả lời thích đáng.

Comment

Mạch công suất 100w em sử dụng biến áp có lõi 28*58 cm công suất biến áp tầm 140w

Comment

Nguyên văn bởi trung_hieu22 Xem bài viết
                            bạn hảy tham khảo bài :http://www.dientuvietnam.net/forums/...-blocking-736/

Comment

Về tác giả

Collapse

trung_hieu22 Tìm hiểu thêm về trung_hieu22

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X