Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin bộ nguồn 5,9,12V ko dùng biến áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin bộ nguồn 5,9,12V ko dùng biến áp

Bạn nào đã làm thành công bộ nguồn 5 - 9 - 12V mà ko dùng biến áp thì cho mình xin mạch nguyên lý nha.
    Thanks

cái gì chứ cái này thì em ngu lắm:
    Bác giải thích cho em hiểu với:
    Điện áp ngõ vào của bác là AC hay DC, nếu hay thì em học luôn.
    Không biết hiệu suất nó bao nhiêu nhỉ?
    Không có gì không làm được, chỉ chưa làm được thôi.

Comment

220VDC to DC 5 - 9 - 12V ???

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
      Bạn nào đã làm thành công bộ nguồn 5 - 9 - 12V mà ko dùng biến áp thì cho mình xin mạch nguyên lý nha.
      Thanks
      Nguyên văn bởi dvthan Xem bài viết
      cái gì chứ cái này thì em ngu lắm:
      Bác giải thích cho em hiểu với:
      Điện áp ngõ vào của bác là AC hay DC, nếu hay thì em học luôn.
      Không biết hiệu suất nó bao nhiêu nhỉ?
      Theo suy luận gỉan đơn thì chắc chắn bạn nguoiphuxe8x đề cập đến việc tạo ra điện áp DC 5 - 9 - 12V từ nguồn điện xoay chiều công nghiệp. Nếu là điện xoay chiều thì còn gì để bàn nữa đâu ?

Vấn đề này là chuyện ... nhỏ, và cũng được dùng rất nhiều, trên diễn đàn cũng đã có nhiều luồng tham luận.

Nếu đúng vậy thì bạn nguoiphuxe8x nên tìm đọc, những thắc mắc có tình mới một cách cơ bản hãy nêu lên. Mở nhiều luồng trùng lắp ý thì rất không tốt, làm loãng những tranh luận "hot" khác của diễn đàn.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Chào bạn lanhuong
        Đúng như bạn nói, mạch nguồn VDC ko dùng biến áp đã có nhiều bạn nói tới trong diễn đàn. Nguyên tắc của nó là có mắc 1 tụ 0.47uF 220V nối tiếp với đầu vào để hạ áp xuống khoảng hơn 10VDC, tiếp đó là điot cầu để chỉnh lưu và IC ổn áp để có 5,9,12V.
        Tuy nhiên ý mình muốn hỏi đã có bạn nào làm thực tế mạch ấy chưa, phải thêm những linh kiện gì nữa để mạch chạy ổn định trong thực tế.
        Cảm ơn các bạn đã góp ý

Comment

Thực tế thì em cũng làm rùi và chạy được....Nhưng em muốn có bộ nguồn dòng cao hơn.Em đang định thử làm bộ nguồn dao động...
          Quang Nhat
          ---------------------------------------
          Yahoo :quangnhat85ls
          Mail :
          Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Chào bạn lanhuong
            Đúng như bạn nói, mạch nguồn VDC ko dùng biến áp đã có nhiều bạn nói tới trong diễn đàn. Nguyên tắc của nó là có mắc 1 tụ 0.47uF 220V nối tiếp với đầu vào để hạ áp xuống khoảng hơn 10VDC, tiếp đó là điot cầu để chỉnh lưu và IC ổn áp để có 5,9,12V.
            Tuy nhiên ý mình muốn hỏi đã có bạn nào làm thực tế mạch ấy chưa, phải thêm những linh kiện gì nữa để mạch chạy ổn định trong thực tế.
            Cảm ơn các bạn đã góp ý
            Bạn Minhtinh ở Hà Nội đã có kinh nghiệm dùng mạch này, và sử dụng ổn định hàng năm trời.

Sao bạn không trao đổi bên luồng ấy với Minhtinh nhỉ, thậm chí PM cho bạn ấy còn hay hơn.

Vì đó là cái bạn cần mà.
            Không có người xấu, chỉ có người chưa tốt.

Comment

direct Rec supply

Chào bạn lanhuong
              Cảm ơn các bạn đã góp ý
              Mạch nguồn direct rectifier muốn hoạt động hiệu quả thì cần vài thứ sau đây :

1/. Tụ điện C1 ở ngõ vào phải là loại non-polar tốt, chịu chế độ làm việc lâu dài.

2/. Tính toán R1, R2, R3 kỹ lưỡng (công thức tính đã có đủ trong các luồng trước đây) để ít thăng giáng dòng + áp ngõ ra quá dải làm việc của mạch mà nó cung cấp năng lượng.

3/. Ổn áp tích cực bằng Zenner hay bằng Zenner + transistor như trong hình Lan Hương kèm theo.

Mạch rất đơn giản : sau khi nắn lọc sơ bộ bởi cầu diod và C2 thì lọc cấp 2 bằng L1 và C3. Transistor công suất C1061 (hay transistor khác lớn hoặc nhỏ hơn tùy theo dòng áp cần dùng) làm nhiệm vụ ổn áp tích cực với Zenner lấy điện áp từ ngõ ra. Zenner cần chọn điện áp phù hợp với yêu cầu của nguồn.

Mạch này đã được dùng cấp nguồn cho bảng hiển thị đường sá ở Phòng Giao Thông Huyện Hàm Thuận Nam, TP Phan Thiết hơn 1 năm nay rất ổn định không có dấu hiệu gì hư hỏng. Anh nguoiphuxe8x có thể tham khảo sử dụng.

Linh kiện :

R1 = R2 = 15 Ohm / 2W.

R3 = 56K / 2W

R4 = 470 ; R5 = 10K

C1 = 8 uF / 250 VAC.

C2 = 270 uF / 35V

C3 = 1000 uF / 25 V.

Zenner 23V

Mạch cấp nguồn 24 VDC.

Thân ái.

Lan Hương.
              Attached Files
              Last edited by lanhuong; 06-10-2008, 09:20.

Comment

chị LanHuong !
                thế chị có thể cho em biết thông số của cuộn L trong mạch của chị ko? nào giời em chưa từng dùng tới cái cuộn dây chỉ học lý thuyết thôi nên con mù về nó lắm.

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,
                KHÔNG KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
                MÀ CHỈ SỢ LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG !

Comment

Lanhuong có thể giải thích rõ hơn về nguyên lý của mạch chứ, tôi thấy còn chưa hiểu lắm. Thanks
                  Tran Van Tin
                  Mechatronics Engineer.
                  Email: (esonghan@yahoo.com)
                  Mobile: 0987873834

Comment

Nguyên văn bởi esonghan Xem bài viết
                    Lanhuong có thể giải thích rõ hơn về nguyên lý của mạch chứ, tôi thấy còn chưa hiểu lắm. Thanks
                    Chào bạn esonghan. Phần hạ áp và chỉnh lưu chắc ko còn gì để nói, chắc bạn còn băn khoăn về phần con tran và zener chứ gì. Đấy là mạch ổn áp song song dùng tran. Khi đầu ra thay đổi, giả sử Ura tăng.
                    Ura tăng nhưng do Uz ko đổi nên U tại cực B của tran tăng. U BE tăng nên tran dẫn mạnh hơn và Ura giảm xuống và mạch dc ổn áp.
                    Ura = U R4 + Uz + U BE
                    với Uz=23V thì mạch có Ura tầm 24V

Comment

Bạn lanhuong ơi, thông số con L thế nào thế và mạch này thực tế dòng ra max dc bao nhiu vậy.
                      Phần lọc cấp 2 = L và C3 mong bạn nói rõ hơn, mình chỉ thấy các mạch lọc = tụ hoặc bộ lọc RC chứ ít khi thấy có L

Comment

L trong mạch lọc LC

Chào bạn esonghan. Phần hạ áp và chỉnh lưu chắc ko còn gì để nói, chắc bạn còn băn khoăn về phần con tran và zener chứ gì. Đấy là mạch ổn áp song song dùng tran. Khi đầu ra thay đổi, giả sử Ura tăng.
                        Ura tăng nhưng do Uz ko đổi nên U tại cực B của tran tăng. U BE tăng nên tran dẫn mạnh hơn và Ura giảm xuống và mạch dc ổn áp.
                        Ura = U R4 + Uz + U BE
                        với Uz=23V thì mạch có Ura tầm 24V
                        Bạn nguoiphuxe8x đã phân tích chính xác. Đây là mạch cáp nguồn direct Rec supply 24 VDC.

Nguyên văn bởi thuat_dientu Xem bài viết
                        chị LanHuong !
                        thế chị có thể cho em biết thông số của cuộn L trong mạch của chị ko? nào giời em chưa từng dùng tới cái cuộn dây chỉ học lý thuyết thôi nên con mù về nó lắm.
                        Bạn lanhuong ơi, thông số con L thế nào thế và mạch này thực tế dòng ra max dc bao nhiu vậy.
                        Phần lọc cấp 2 = L và C3 mong bạn nói rõ hơn, mình chỉ thấy các mạch lọc = tụ hoặc bộ lọc RC chứ ít khi thấy có L
                        Mạch lọc LC là mạch lọc hiệu quả rất cao và tiết kiệm năng lượng. Các "nhấp nhô" điện áp với tính cách là dòng xoay chiều rất nhiều hài bị L giữ (cản) lại và C triệt tiêu (nối tắt). Do L (cuộn dây) có điện trở DC = 0 nên mạch lọc LC trên lý thuyết không gây tổn thất điện năng như mạch lọc RC, và phát huy tác dụng cao nhất trong các mạch có tần số cao như RF.

Cách tính toán cho mạch lọc LC có nhiều trên mạng. L cụ thể trong mạch là 47 uH, có thể mua ở hàng điện tử trong chợ Nhật Tảo )TP HCM) hay chợ trời Phố Huế - Thịnh Yên (Thủ Đô Hà Nội).

Cũng có thể dùng cuộn lọc hình xuyến có trong các bo mạch nguồn máy tính cũ. Muốn tự quấn lấy để nhanh chóng trở thành pro (hihi, đùa thôi) thì Lan Hương sẽ hướng dẫn trong một bài khác.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Mình không biết nên chọn con BJT là con nào. Mình dùng con 2SC2383, lắp y hệt như sơ đồ mạch, thì con BJT bị cháy ngay tức thì. Mình không hiểu sao lại như vậy.
                          Tran Van Tin
                          Mechatronics Engineer.

Comment

Tôi không biết con C1061 là con gì, tìm datasheet mà cũng không ra. Bác LanHuong cho sơ đồ mạch như vậy thật cảm ơn biết mấy, nhưng mà lắp y hệt vậy thì lại không chạy được như ý muốn. Mặc dù dùng PSPICE để mô phỏng thì rất tốt.
                            Tran Van Tin
                            Mechatronics Engineer.

Comment

Mình không biết nên chọn con BJT là con nào. Mình dùng con 2SC2383, lắp y hệt như sơ đồ mạch, thì con BJT bị cháy ngay tức thì. Mình không hiểu sao lại như vậy.
                              Tôi không biết con C1061 là con gì, tìm datasheet mà cũng không ra. Bác LanHuong cho sơ đồ mạch như vậy thật cảm ơn biết mấy, nhưng mà lắp y hệt vậy thì lại không chạy được như ý muốn. Mặc dù dùng PSPICE để mô phỏng thì rất tốt.
                              Trời,

C1061 là hàng Nhật, hàng Tàu thì viết là H1061, dùng thay thế nhau chả sao cả. Rất thông dụng các bạn ạ, ra ngoài hàng điện tử, chỉ càn hỏi "1061" chỗ nào cũng có.

Nếu cần công suất nguồn thấp thôi thì dùng tụ 4uF/250V.

Lan Hương

Comment

Về tác giả

Collapse

nguoiphuxe8x Tìm hiểu thêm về nguoiphuxe8x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X