Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về nguồn ổn áp 5V và 12V dòng lớn ( Help me )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về nguồn ổn áp 5V và 12V dòng lớn ( Help me )

Các bác ơi, giúp với

Hiện nay, tớ chỉ có cái nguồn ổn áp 5V và 12V. Ổn áp bằng LM05 va LM7812. Nhưng các nguồn này có công suất nhỏ (1A - 1.5A). Nhưng cái bộ điều khiển rơ le của tớ thì cần có dòng lớn hơn ( vì rất nhiều rơ le ). Tớ cần sơ đồ một mạch ổn áp có dòng cỡ khỏng 20A - 25A. Bạn nào có cho tớ xin sơ đồ với. bạn Thái Thu Trang có không giúp tớ với.
    Em vẫn đang học và thấy cần phải học.
    Tiền thì ai cũng cần, học để làm ra tiền thì ít ai làm được.

bác vặt ngay 1 con nguồn máy tính, cái ấy có lẽ đủ dáp ứng yêu cầu của bác.

Comment

hehe
      làm theo kiểu mấy chú pro nhé {cho có tính thuyết phục ấy mà}
      ko hiểu sao ko cho file ảnh vào được nhưng bạn đọc datasheet thấy mạch
      high current voltageregulator mà nó cho chọn con tran có dòng phù hợp là xong
      vấn đề là dòng đúng ko, áp ko đổi mà hehe bọn pro nó chọn b688 hình như là max16A chọn con khác đi , nhớ chọn con trỏ nối vào cực b là trở công xuất nhé
      chúc vui
      |

Comment

Hic hic, ai làm được ? Nếu có chắc cái biến áp to bằng nồi cơm !!!

Mỗi con 7805 chịu 1A, nếu cần 20A, sơ sơ bác cần .. 20 con , ..hic .
        Bác nên chuyển theo hướng khác: Tiết kiệm năng lượng, hoặc nâng áp lên để giảm dòng .

Mà bác làm mạch gì ghê thế ?
        Chưa thành tỷ phú, chưa thèm lấy vợ ...

Comment

Nguyên văn bởi chi_co_nui Xem bài viết
          Các bác ơi, giúp với

Hiện nay, tớ chỉ có cái nguồn ổn áp 5V và 12V. Ổn áp bằng LM05 va LM7812. Nhưng các nguồn này có công suất nhỏ (1A - 1.5A). Nhưng cái bộ điều khiển rơ le của tớ thì cần có dòng lớn hơn ( vì rất nhiều rơ le ). Tớ cần sơ đồ một mạch ổn áp có dòng cỡ khỏng 20A - 25A. Bạn nào có cho tớ xin sơ đồ với. bạn Thái Thu Trang có không giúp tớ với.
          Bạn nên nghe bác TiVoi, phương án này theo tôi là hay nhất. Chỉ có điều bạn cần nhớ là đối với bộ nguồn máy tính không được để nó chạy không tải, mà phải luôn luôn có tải ít nhất cỡ vài trăm mA (ví dụ: bóng đèn nhỏ).

Còn như nếu dùng các mạch ổn áp truyền thống (kiểu bù), bạn sẽ cần đến biến áp rất lớn, cũng như lá tỏa nhiệt rất lớn, kết quả = cồng kềnh + đắt tiền + tốn điện.

NamVN

Comment

Cái này mình mới chỉ làm có 5A thôi, chưa đến 20A, nhưng theo nguyên lý này thì mình nghĩ là Ok thôi!. Sơ đồ mạch mình có rồi. Mail cho mình để lấy mạch: Thangktvta@Gmail.com.
            Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Nếu bạn xài nguồn máy tính thì chỉ đạt được khoảng 10A với điện áp 12V. Tức là cần ít nhất 2 nguồn để thỏa mãn yêu cầu. Phương án tốt nhất là mua nguồn switching chuyên dụng thôi. Dùng họ 78xx không khả thi mà nguồn switch muốn tự tạo thì khó lắm, ở nước mình tính mấy cuộn lọc thì dễ nhưng chả biết tìm đâu ra lõi thép chuẩn mà làm cuộn lọc.
              Nguy hiểm của tuổi già là cháy nổ gì chả có phản ứng!

Comment

tại hạ có một bộ nguồn như thế đấy.
                Sao không thấy huynh đệ nào mời tại hạ đi uống cafe để ban chuyện này nhỉ.
                0989124480.
                Troi ko so dat ko so chi so minh ko biet so

Comment

mấy pác có sơ đồ mạch nào mà ổn áp 5v nhưng dòng lớn khoảng 5A không?
                  tại hạ dùng mạch ổn áp thường với 7805,dùng cấp nguồn cho con Pic và mạch 8 con led 7 đoạn nhưng nó cấp dòng không nổi(con 7805 nóng hổi)(biến áp của mình cũng chịu tối đa 1A)
                  cách nào để giải quyết vậy mấy pác?chẳng lẽ mua 1 cái biến áp mới và làm thêm vài cái mạch nguồn mới sao?
                  SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Nguyên văn bởi tallht Xem bài viết
                    mấy pác có sơ đồ mạch nào mà ổn áp 5v nhưng dòng lớn khoảng 5A không?
                    tại hạ dùng mạch ổn áp thường với 7805,dùng cấp nguồn cho con Pic và mạch 8 con led 7 đoạn nhưng nó cấp dòng không nổi(con 7805 nóng hổi)(biến áp của mình cũng chịu tối đa 1A)
                    cách nào để giải quyết vậy mấy pác?chẳng lẽ mua 1 cái biến áp mới và làm thêm vài cái mạch nguồn mới sao?
                    Nguồn cho vi xử lý và 8 con led 7 đoạn thì dùng 7805 kết hợp với con B688 là ok. Con 7805 thì mát rượi, chỉ có con B688 là chịu nóng, gắn cái tản nhiệt to to vào 1 tí cho con B688 thì mạch chạy suốt ngày cũng ko sao.

Comment

http://www.mitedu.freeserve.co.uk/Ci...er/1230psu.htm
                      mạch này được chứ mấy bác!

Comment

ah mà mấy pác ơi, mình có cần phải thay biến áp khác chịu dòng lớn hơn không?

Comment

Nguyên văn bởi tallht Xem bài viết
                          ah mà mấy pác ơi, mình có cần phải thay biến áp khác chịu dòng lớn hơn không?
                          Biến áp phải trên 5A + mạch --> nặng và to...mà hiệu suất không cao!
                          Ra NT, vĩnh viễn tìm mua mấy cái nguồn cũ 5V10A chỉ to bằng bao thuốc lá (có lẽ bằng cái mạch avatar của bạn ấy).
                          Đây là loại nguồn switching hiệu suất cao, kích thước nhỏ gọn, đã được các hãng nghiên cứu tối ưu, trừ trung hoa anh hùng chỉ nghiên cứu tối giản!

Mua ngay đi, vì sống là không chờ đợi!
                          Còn bao nhiêu phụ nữ nữa mới khiến bạn tin dùng?

Comment

như vậy mình chỉ cần dùng biến áp khoảng 7A và mạch của mình dùng 7805 và B688 là ổn rồi chứ gì hả pác mrgiang99,xài tải nặng thoải mái hử?

Comment

nếu mình dùng Pic thì mạch cấp dòng không nổi chứ dùng 8051 thì mạch nguồn cũ xài thoải mái,chẳng bị hề hấn gì!
                              con pic này hao quá!

Comment

Về tác giả

Collapse

chi_co_nui Tìm hiểu thêm về chi_co_nui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X