Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mình post lại mạch điều khiển việc nạp của LanHuong

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình post lại mạch điều khiển việc nạp của LanHuong

MÌnh làm theo mạch của LanHuong được mạch kiểm soát việc nạp ắc quy thấy hoạt động tốt nên mình post lên đây cho các bạn tiện làm.

PCB đây:

seo hok thấy sơ đồ nguyên lý vậy bạn, hay là bên luồng nào zay?, up lại cho mình nhé

Comment

chết. thấy rùi, tại chưa đăng nhập vào,nên hok thấy, sorrruuuuu. he he

Comment

Vâng các bạn cứ yên tâm làm đi mình làm rồi thấy chạy ổn nên mới post lại
        Chú ý:
        Mình không có relay 16V như sơ đồ nguyên lý thay = 12V
        Trở 2,7K không có thay = 3,3K
        Q3 không có thay bằng con BC182
        Mình trình gà thiết kế PCB không đẹp lắm nhưng thấy nó chạy ổn nên mới post lại thôi

Có điều mình muốn mua cái nút đấu dây mà chỉ lấy tô vít vặn ra luồn dây vào vặn lại là được như thế này

Nhưng mình không biết trong kỹ thuật người ta gọi nó là cái gì và mua ở đâu? đi mua thì hỏi như thế nào người ta sẽ tìm cho mình đúng cái đó!

Comment

Chợ trời nó bày đầy ra đấy đủ các loại, mình lấy gì thì chỉ vào rồi bảo họ lấy cho. Tên thì tùy, connecter xanh, domino... Mua gì cũng vậy, tìm kỹ rồi chỉ họ lấy cho, chứ cứ hỏi ngu ngơ nó chém cho đó. Ok
          Last edited by D&A Pro; 22-06-2010, 13:29.
          .:. Pcb Layout Design .:.
          .:. Tel: 0988888916 .:.
          .:duongx8x@sonha.com:.

Comment

Nguyên văn bởi minhkhuehd Xem bài viết
            MÌnh làm theo mạch của LanHuong được mạch kiểm soát việc nạp ắc quy thấy hoạt động tốt nên mình post lên đây cho các bạn tiện làm.

PCB đây:
            hii bác đã làm mạch này và chạy ngon rồi hả bác! gấp wa em săp phải nộp đồ án rùi mà cứ mất điện hoài! bác có số điện thoại, mail có thể cho em em gọi hỏi bác luôn mai em tiến hành làm mạch như của bác vậy đó có j bác chỉ giáo thêm cho e nhé cảm ơn bác nhiều ha!

Comment

Số máy mình là 0915171161 mình ở Việt Trì - Phú Thọ có gì bạn cứ call giúp được gì mình giúp nhiệt tình luôn.

Comment

uh cảm ơn bạn nhé mình vừa khoan mạch xong tối nay hàn linh kiện hic!mai mất điện nên hôm nay phải làm gấp! minh tên Ngọc ở Vinh Phuc đó hàng xóm rùi

Comment

mình đã làm cái mạch như của chị LH đó rồi hic nhưng vẫn chưa biết cân chỉnh 2 con VR1, VR2 ntn để cho mạch có thể tự động ngắt khi đầy và tự nạp lại khi acquy vơi điện? mà có một vấn đề là sao mình ko nối acquy vao mà căm điện 220~ vao ( tiếp điểm rơ le mình nối là tiếp điểm thường đóng thì role cứ nhảy liên tục ko biết vì sao nữa? mong các bạn giúp đỡ cảm ơn nhiều!
                  Attached Files

Comment

ngồi cân chỉnh cả đêm rồi mà vẫn chưa được hic! tại sao khi bình nạp đầy mình đo điện áp là 13V rồi minh điều chỉnh biến trở VR1 ở chân ^ của NE555 đó mà ko thấy có hiện tượng j?tức là mạch ko ngắt! hic các bác mau mau giúp giùm e với đúng ra là châng 3 của NE555 phải đổi trạng thái rồi chứ nhỉ???

Comment

em đã ráp xong mạch rồi nhưng chưa biết chinh triết áp nào.các bác có thể hướng dẫn những ngừoi mới như em được không.

Comment

accu cho xe đạp điện

Tui rất muốn lắp mạch nạp accu của lanhuong nhưng ko hiu lắm ai biết lam ơn đọc thuyết minh giùm gà quá giúp với cac pro

Comment

Cầu kỳ, phức tạp, IC I-xiếc, lại còn có cuộn dâClick image for larger version

Name:	auto changer.JPG
Views:	1
Size:	43.5 KB
ID:	1375501y gì nữa đây. Tôi chỉ đơn giản vài con bóng, zener ổn áp để chọn điểm đóng ngắt, mạch chỉ đơn giản thế này thôi. Từ hơn 10 năm trước đã lắp cho khách rồi:>>>>

Comment

Nguyên văn bởi daovanmau Xem bài viết
                            em đã ráp xong mạch rồi nhưng chưa biết chinh triết áp nào.các bác có thể hướng dẫn những ngừoi mới như em được không.
                            Mạch trên thiết kế dựa vào 2 bộ so sánh có sẵng trong IC 555 làm mạch dò áp trên accu để điều khiển quá trình ngắt và nạp accu, vì vậy bạn cần cân chỉnh như sau: vd accu của bạn cần nạp là 12V như vậy điện áp nạp đầy của accu sẽ là 13,8V khi đó bạn cần chỉnh VR1 sao cho điện áp trên chân 6 IC555 >6Vdc là được lúc này ngỏ ra chân 3 IC sẽ có mức thấp và ngắt relay nạp.Ngược lại bạn muốn điện áp trên accu thấp <11,5V thì cho nạp lại, khi đó bạn chỉ cần chỉnh VR2 sao cho áp trên chân 2 IC555 <3Vdc là được lúc này chân 3 IC sẽ có mức cao trans đóng relay nạp cho accu.

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
                              Cầu kỳ, phức tạp, IC I-xiếc, lại còn có cuộn dâ[ATTACH=CONFIG]62106[/ATTACH]y gì nữa đây. Tôi chỉ đơn giản vài con bóng, zener ổn áp để chọn điểm đóng ngắt, mạch chỉ đơn giản thế này thôi. Từ hơn 10 năm trước đã lắp cho khách rồi:>>>>
                              ôi trời,e nhìn dzô mak ko hiểu gi lun,a vẽ rõ rõ hình dc ko a,e ko biết nhìn sơ đồ dạng này lun,hix.mấy cái linh kiện lạ wa' trời,hix.
                              " Dấu nghề và dấu dốt đều giống nhau, vì cả hai đều làm cho con người ta ko phát triển được."
                              " Không có gì là mãi mãi, không có gì là tuyệt đối."
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

minhkhuehd Tìm hiểu thêm về minhkhuehd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X