Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phân vân về nguồn cho led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Phân vân về nguồn cho led

Đầu tiên xin chào thân ái tất cả các bạn điện tử và các fan hâm mộ LED

Mình xin nói thật là mình đang làm nghề quảng cáo - ì ạch sống qua ngày, do xu hướng thị trường nên bắt buột phải làm thêm led - mọi chuyện quá mới mẽ, lại do làm nhỏ nên chuyện đi học 1 khóa led 2-3tr là vượt khả năng về thời gian - tài chính (vì còn chi phí đi TP, ăn, ở...) nên đành tự nghiên cứu "được tới đâu - mừng tới đấy" . Mong các bạn và các đồng nghiệp thông cảm cảnh ngộ hổ trợ mình. Rất biết ơn các bạn.

Vấn đề là mình có ý định tự ráp bộ nguồn vì các nguồn mua chợ sao dễ hư quá, công suất lại ko bao giờ đủ với giá trị mà họ "hét" khi bán. mà mỗi lần mua phải 1-2ngày sau mới có chuyến xe về, gặp lúc gấp thì pó chân. Qua tham khảo các mạch nguồn của google thì ôi thôi như rừng Tây Bắc. vào Dientuvietnam.net mình thấy có mạch 12v8A mừng quá nhưng sao đơn giản quá nên còn phân vân lắm ( hình gửi kèm - thay 7805=7812)

1/ Có 2 mạch nguồn điều là vào 220v ra 12v 8A nếu như ko có gì tốt hơn thì ai lại chọn mạch phức tạp? Nhu cầu của mình chỉ là LED vậy mạch mình gửi (thay 7805=7812) có khả thi không các bạn? Biến áp quấn chắc phải >=10A vậy muốn nhỏ gọn thì có được ko? hay có cách gì khác khả thi hơn ko các bạn? Nếu thay B688 thành 2N3055 thì công suất có cao hơn không?

2/ Với bảng led cần nguồn là 12A ,do ko tách riêng được nên mình nối 2 nguồn 8A theo kiểu (-) chung, 2đầu (+) gánh 2 nhánh led, mình làm rồi nó chạy tốt nhưng về lâu dài liệu có ổn ko? Với cách trên mình có thể nối (n) bộ nguồn được ko? (n) chân âm nối nhau (n) dương gánh (n) nhánh -(nghĩ thôi chứ chưa dám thử - điện 220v ko bà con - ghê quá)

Rất mong nhận được sự trợ giúp của các bạn, chân thành cảm ơn !
    Attached Files

Nguồn từ 2 A trở lên mà cứ dùng kiểu ổn áp tuyến tính (linear) bằng 78xx thì còn hỏng dài dài. Bản chất kiểu ổn áp này hiệu suất rất thấp, phát nhiệt mạnh, linh kiện mua ngoài chợ thông số không đúng như danh định. Có vô vàn nguyên nhân.

Dù bạn làm ứng dụng gì, với dòng lớn như thế này nên nghĩ tới nguồn kiểu băm xung (switching).
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi crazyled Xem bài viết
      Đầu tiên xin chào thân ái tất cả các bạn điện tử và các fan hâm mộ LED

Mình xin nói thật là mình đang làm nghề quảng cáo - ì ạch sống qua ngày, do xu hướng thị trường nên bắt buột phải làm thêm led - mọi chuyện quá mới mẽ, lại do làm nhỏ nên chuyện đi học 1 khóa led 2-3tr là vượt khả năng về thời gian - tài chính (vì còn chi phí đi TP, ăn, ở...) nên đành tự nghiên cứu "được tới đâu - mừng tới đấy" . Mong các bạn và các đồng nghiệp thông cảm cảnh ngộ hổ trợ mình. Rất biết ơn các bạn.

Vấn đề là mình có ý định tự ráp bộ nguồn vì các nguồn mua chợ sao dễ hư quá, công suất lại ko bao giờ đủ với giá trị mà họ "hét" khi bán. mà mỗi lần mua phải 1-2ngày sau mới có chuyến xe về, gặp lúc gấp thì pó chân. Qua tham khảo các mạch nguồn của google thì ôi thôi như rừng Tây Bắc. vào Dientuvietnam.net mình thấy có mạch 12v8A mừng quá nhưng sao đơn giản quá nên còn phân vân lắm ( hình gửi kèm - thay 7805=7812)

1/ Có 2 mạch nguồn điều là vào 220v ra 12v 8A nếu như ko có gì tốt hơn thì ai lại chọn mạch phức tạp? Nhu cầu của mình chỉ là LED vậy mạch mình gửi (thay 7805=7812) có khả thi không các bạn? Biến áp quấn chắc phải >=10A vậy muốn nhỏ gọn thì có được ko? hay có cách gì khác khả thi hơn ko các bạn? Nếu thay B688 thành 2N3055 thì công suất có cao hơn không?
      Thay tran to hơn tất nhiên là có thể cho ra dòng lớn hơn. Cái này đúng. Nhưng công suất biến áp cần tính lại. Bạn muốn điện áp ra 12V/8A. Như vậy thứ cấp biến áp cần ra điện áp cao hơn khoảng 15-16V.
      Tổn thất khi sử dụng mạch này là
      P2=3x8=24W
      Công suất tải tiêu thụ
      P1=12x8=96W
      Tổng công suất biến áp cần cung cấp
      P=24+96=120W
      Như vậy biến áp cần quấn khoảng 8A/16V.
      Hiệu suất mạch này H=80%
      Nguyên văn bởi crazyled Xem bài viết
      2/ Với bảng led cần nguồn là 12A ,do ko tách riêng được nên mình nối 2 nguồn 8A theo kiểu (-) chung, 2đầu (+) gánh 2 nhánh led, mình làm rồi nó chạy tốt nhưng về lâu dài liệu có ổn ko? Với cách trên mình có thể nối (n) bộ nguồn được ko? (n) chân âm nối nhau (n) dương gánh (n) nhánh -(nghĩ thôi chứ chưa dám thử - điện 220v ko bà con - ghê quá)

Rất mong nhận được sự trợ giúp của các bạn, chân thành cảm ơn !
      Không hiểu lắm về ý định. Nếu bạn có n bộ nguồn 8A, cùng chung GND và nối với GND của n nhánh LED. n đầu dương cấp cho n đầu dương của các nhánh LED thì hoàn toàn được.

Comment

Về tác giả

Collapse

crazyled Tìm hiểu thêm về crazyled

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X