Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn 5v sử dụng IC 7805 cần giúp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn 5v sử dụng IC 7805 cần giúp

Các bác cho em hỏi làm thế nào để tăng dòng cho nguồn ổn áp 5v nhỉ. Em dùng acquy 12v và dùng ic 7805 để có Vout 5v nhưng mà Iout lại được ~100mA trong khi em cần đến 500mA. Em đọc mấy tài liệu thì thấy họ bảo là cần dùng Transistor để chịu dòng phụ, Vout thì IC 7805 cấp, còn Iout thì lấy của Transistor đó. Nhưng em không phải là dân điện tử nên không rành mấy cái đó lắm. Các bác có thể giải thích cho em về vấn đề này được không. Trong trường hợp của em thì cần sử dụng con Transistor gì để có dòng ~500mA, mắc như thế nào. Bác nào có sơ đồ mạch thì càng tốt.

ban co the dung them con b688 de tang dong len khoang 5A
    sống trong đời sống cần có một tấm lòng!
    email:

Comment

Nguyên văn bởi vandao_ts Xem bài viết
      Các bác cho em hỏi làm thế nào để tăng dòng cho nguồn ổn áp 5v nhỉ. Em dùng acquy 12v và dùng ic 7805 để có Vout 5v nhưng mà Iout lại được ~100mA trong khi em cần đến 500mA. Em đọc mấy tài liệu thì thấy họ bảo là cần dùng Transistor để chịu dòng phụ, Vout thì IC 7805 cấp, còn Iout thì lấy của Transistor đó. Nhưng em không phải là dân điện tử nên không rành mấy cái đó lắm. Các bác có thể giải thích cho em về vấn đề này được không. Trong trường hợp của em thì cần sử dụng con Transistor gì để có dòng ~500mA, mắc như thế nào. Bác nào có sơ đồ mạch thì càng tốt.
      bác mua con KA7805 có chữ F hay chữ K ấy nó là hàng xịn và đạt dòng 1,5A đấy bác lấy miếng tỏa nhiệt cho nó là ok
      các bác mua phải con không đạt dòng là con rởm
      http://baohanhbeptu.vn
      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
      ĐT: 0967 403 123

Comment

Cường độ dòng ra cho phép của 7805 bình thường là 1 A, tức 1000 mA. Chỉ có dòng 78L05 mới bị giới hạn 100 mA, tuy nhiên dòng này rất iít khi dùng. Do đó chỉ cần dùng 7805 bình thường, không cần thêm bất kỳ linh kiện bổ sung nào để có dòng ra 500 mA. Tuy nhiên tùy thuộc vào điện áp đầu vào mà 7805 nói chung sẽ tỏa nhiệt mạnh, cần gắn tản nhiệt mới chạy lâu dài được.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
          bác mua con KA7805 có chữ F hay chữ K ấy nó là hàng xịn và đạt dòng 1,5A đấy bác lấy miếng tỏa nhiệt cho nó là ok
          các bác mua phải con không đạt dòng là con rởm
          Con em mua là K bác à. 1,5A là lý thuyết, em nghĩ không có con nào đạt được mức đó đâu. Em thử 2 con rồi, đều khoảng 100mA cả.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
            Cường độ dòng ra cho phép của 7805 bình thường là 1 A, tức 1000 mA. Chỉ có dòng 78L05 mới bị giới hạn 100 mA, tuy nhiên dòng này rất iít khi dùng. Do đó chỉ cần dùng 7805 bình thường, không cần thêm bất kỳ linh kiện bổ sung nào để có dòng ra 500 mA. Tuy nhiên tùy thuộc vào điện áp đầu vào mà 7805 nói chung sẽ tỏa nhiệt mạnh, cần gắn tản nhiệt mới chạy lâu dài được.
            Em làm mạch để sạc điện thoại bằng acquy. Vì chỗ em hay cúp điện. Khi em không mắc thêm linh kiện gì thì dòng điện khi sạc cũng cỡ 100mA. Khi sạc thì điện thoại vẫn nhận, nhưng mà chập chờn, khi được khi không. Em cũng không hiểu tại sao nó chập chờn, nhưng mà sau đó em mắc thềm tụ 47000nF thì nó không chập chờn nữa nhưng vẫn không lên được tí pin nào mặc dù điện thoại vẫn báo sạc. Đo dòng thì chỉ được 100mA. Loay hoay mãi không được tức quá nên lên đây làm phiền các bác

Comment

ban co the tham khao mach nay
              Attached Files
              sống trong đời sống cần có một tấm lòng!
              email:

Comment

Nguyên văn bởi hoanglong142 Xem bài viết
                ban co the dung them con b688 de tang dong len khoang 5A
                Có sơ đồ mạch không bác, up lên cho em coi tí. Chứ bác nói chay thì em làm sao hiểu nổi, em có xem datasheet của nó nhưng cũng không hiểu được là bao nhiêu

Comment

Nguyên văn bởi hoanglong142 Xem bài viết
                  ban co the tham khao mach nay
                  Mạch này dòng bao nhiêu hả bác. Chắc em phải kiểm tra kỹ lưỡng dòng của nó trước khi cắm vào đt chứ Iout nó mà 5A là IC nguồn của đt em teo liền,lại phải mang ra tiệm, mệt :d

Comment

Nguyên văn bởi vandao_ts Xem bài viết
                    Mạch này dòng bao nhiêu hả bác. Chắc em phải kiểm tra kỹ lưỡng dòng của nó trước khi cắm vào đt chứ Iout nó mà 5A là IC nguồn của đt em teo liền,lại phải mang ra tiệm, mệt :d
                    Vô tư đê bác ơi.Dòng có 10A cũng không cháy đâu.I=U/R mà.Dòng vào điện thoại của bác cũng chỉ mà dòng cần đủ thôi.Không lo

Comment

pro nào vui lòng gửi mình datasheet con b688 dc không? mình không kiếm dc.

Comment

Nguyên văn bởi ngoclinh_xl Xem bài viết
                        pro nào vui lòng gửi mình datasheet con b688 dc không? mình không kiếm dc.
                        Khi tìm datasheet của transistor , bạn phải gõ tên đầy đủ của nó trong từ khoá thì Google mới tìm được (2SA , 2SB , 2SC , 2SD ...). Trường hợp của bạn phải gõ là : Datasheet "2SB688" sẽ tìm được .

Comment

Sao không mua 1 cái xạc oto chế lại là xong bảo đảm an toàn. khỏi lo chập chờn.
                          My yh :

Comment

có bác nao co sơ đồ nguyên lý mạch tạo nguồn 5V mà dùng con 7805 cho xin với. đang thực hành làm mạch ma jo chưa có chut xíu kiến thức ji cả.
                            có ai giúp với. cảm ơn các bác trước nha.....

Comment

Nguyên văn bởi tuananh11009 Xem bài viết
                              có bác nao co sơ đồ nguyên lý mạch tạo nguồn 5V mà dùng con 7805 cho xin với. đang thực hành làm mạch ma jo chưa có chut xíu kiến thức ji cả.
                              có ai giúp với. cảm ơn các bác trước nha.....
                              làm gì cũng phải vào google search trước bạn à.

Comment

Về tác giả

Collapse

vandao_ts Tìm hiểu thêm về vandao_ts

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X