Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp Đầu đĩa Arirang 36M!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp Đầu đĩa Arirang 36M!

Mình nhận cái đầu đĩa arirang 36M của khách,tình trạng là không đọc đĩa,mắt đĩa cứ dời ra phía sau dù có hay không có đĩa.
    Mình hì hạch 3 ngày ni rồi mà chẳng thay đổi gì hết
    Minh test thử cái bo hình khác thì ok nên chắc chắn la hỏng bo hình,đã nạp lại ram,thay CD5888 nhưng không được.
    AE nào làm pan trên thì xin giúp mình với!

Nguyên văn bởi laodaiprod Xem bài viết
    Mình nhận cái đầu đĩa arirang 36M của khách,tình trạng là không đọc đĩa,mắt đĩa cứ dời ra phía sau dù có hay không có đĩa.
    Minh test thử cái bo hình khác thì ok nên chắc chắn la hỏng bo hình,đã nạp lại ram,thay CD5888 nhưng không được.
    Bạn kiểm tra treo thử chân công tắc HOMESW và mạch in , nếu ko dc bạn phải thay IC
    Trần Nghĩa

Comment

Máy có KD và lên phông được không bạn?
      Bạn ktra kĩ nguồn 1.8 3.3v xem sao
      Phương -Hải Dương
      Email:
      Fb

Comment

Nguyên văn bởi nghia2000 Xem bài viết
        Bạn kiểm tra treo thử chân công tắc HOMESW và mạch in , nếu ko dc bạn phải thay IC
        Cảm ơn anh Nghia2000.
        Công tắc homesw ok,bởi vì em test thử bo khác chạy được anh ơi.
        Mạch in thì chưa làm gi nhiề.Anh nói con IC nào vậy anh,phải IC tổng không a!
        mong AE giúp đở!

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
          Máy có KD và lên phông được không bạn?
          Bạn ktra kĩ nguồn 1.8 3.3v xem sao
          Máy vẫn khởi động, phông bình thường, vẫn điều khiển được hết chỉ có cái là không đọc đĩa và con mắt cứ dời ra ngoài mà em đau nữa cái đầu đây anh ơi.
          mong anh nhiệt tình giúp đỡ!

Comment

dò đường công tắc HOMESW trên main đi bạn,xem phát hiện đc gi ko?máy ko nhận đc tin hiệu từ sw này (ko biết là đóng hay mở nhé) nó sẽ dịch dịch mắt ra ngoài cùng
            Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
              dò đường công tắc HOMESW trên main đi bạn,xem phát hiện đc gi ko?máy ko nhận đc tin hiệu từ sw này (ko biết là đóng hay mở nhé) nó sẽ dịch dịch mắt ra ngoài cùng
              Cảm ơn anh kehuydiet092 nhé để mình kiểm tra thử có phát hiện gì không?

Comment

các bạn cho mình hỏi trường hợp mắt không dịch ra trưoc hay sau chỉ đứng yên vẫn có tia lazer (đối với đầu mp4) thì kiểm tra những gì, những trường hợp thế này mình gặp nhiều mà khó giải quyết , và tất nhiên loại trù ic CA 5888 hay tên khác . nguồn trên bo tốt

gmail_______thengoc323
                tel__________+84947015750
                mong nhận được sự chỉ bảo từ các bạn đồng nghiệp!

Comment

Lúc trước mình đã gặp 1 em ko phải hiệu này nhưng bệnh thì giống :bạn đo chân SW home khi hở xem bao nhiêu vôn,nếu dưới 1v là do có rò đường mạch or ic tổng bị lỗi bên trong !

Comment

Cảm ơn anh kehuydiet092 nhé để mình kiểm tra thử có phát hiện gì không?
                    Các bạn trên diễn đàn đã góp ý đúng rồi đấy bạn ạ.Mình chỉ xin bổ sung thêm để bạn dễ làm hơn nè.Chính xác thì loại này bị rỉ mạch in.Cụ thể là bằng cách nào đó bạn phải cắt bỏ đường mạch in từ chân HOMESW đến chân 82 của IC S5L5029 và nối bằng một sợi dây đồng khác

Comment

Xin hỏi bạn Laodaiprod đã sữa được đầu 36M chưa ? Mếu chưa Mình xin góp ý .
                      36M khi khởi động , mắt chạy ra ngoài, dù có đĩa hay không . Có 2 trường hợp xãy ra :
                      1/ Kiểm tra Sw trên cơ mắt : 1 chân 0v , 1 chân 3v3 . Nếu chân 3v3 tụt dưới 2v . Máy bị hiện tượng như trên , do vi điều khiển (S5l5029) hiểu sai : vị trí mắt ở điểm trong cùng (Sw ở mức thấp ) nên lịnh cho MDA(5888) đẩy mắt ra ngoài . Như vậy , bạn làm theo cách của bạn Phulam68 là chính xác
                      2/ Điện áp 2 chân Sw bình thường ( 0v , 3v3 ) , bạn làm theo cách sau : đo chân số 4 MDA (5888) , bình thường chân này có áp bằng vcc chia 2 ( hay còn gọi là điện áp Reference ) . Như vậy chân số 4 (MDA) phải có áp là 1v75 . Nếu vì 1 lí do nào đó áp này nhỏ hơn 1v75 , MDA hiểu sai buộc phải đẩy dòng cấp cho Sled Mortor , dẩn đến hiện tượng mắt dời ra ngoài . Bạn chỉ cần cách ly đường mạch in từ chân số 4 (5888) đến chân số 123 (S5L5029) . Thực tế trên máy , chân 4 và 123 được nối nhau qua 2 điện trở nối tiếp R216 , R217 . Bạn cắt mạch sát ngay chân 4 và 123 , tháo rời R216 và R217 .Mắc nối tiếp R216 , R217 và 1 đoạn dây , sau đó hàn vào ngay chân 4 và 123 . Mở máy , kiểm tra áp trên chân số 4 (MDA) , nếu đo được 1v75 là bạn làm đúng . Chúc bạn thành công

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                        Mình đã kiểm tra kỹ chân SWhome rồi bạn ơi!không phát hiện gì cả
                        mình kiểm tra áp của 2 chân SW này đều bằng 3V3 (khi rời khỏi vị trí home)
                        thay cái main chạy ok vào thì đo cũng chừng đó vôn không hề sai lệch (khi rời khỏi vị trí home)
                        bạn còn cách nào khác không?xin chỉ cho mình với.
                        Mình định hoán đổi con IC tổng của cái main chạy OK cho cái này thử
                        Nhưng khò ra khò vào lỡ bị hỏng luôn thì khổ đời,mong AE giúp đở

Comment

Sao bạn không làm theo bước 2 mà mình đã chỉ . Đo chân 4 ( MDA / 5888 ) . Tại đó phải là 1,75v , nếu nhỏ hơn là máy không bình thường . Làm theo cách 2

Comment

Mình xin góp ý thêm để Bạn làm dể hơn . Đa số các đời máy Ariang chạy IC S5L5009 , S5L5029 ... thường bị rò rĩ Mạch in . Để sữa được những bịnh này , Bạn nên tìm hiểu kỹ nguyên lý vận hành của đầu đĩa ( CD/DVD Player ) , khi nào là máy tốt , kiểm tra ở đâu để phát hiển ra chổ hư .
                            Riêng máy 36M của Bạn , dựa theo những gì Bạn viết trên diễn đàn , Mình chắc chắn rằng : áp chân số 4 của IC 5888 , đo được sẽ nhỏ hơn 1,75v . Nếu đúng như vậy , Bạn làm theo cách 2/ mà Mình đã chỉ lần trước
                            Nhân đây Mình xin nói thêm về nguyên lý hoạt động của IC MDA ( CD5888 ) . Bạn mở data sheet của CD5888 trên web : alldatasheet.com. Bạn sẽ thấy 5888 là IC khuyếch đại động lực cấp dòng cho DC Motor , cứ mỗi Motor gồm 2 đường ra ( V out ) và 1 đường vào ( V in ) . V in ( chân số 4 của 5888 ) được nối đến tầng Servo trong S5L5029 để điều khiển tốc độ của Motor . Cách điều khiển này người ta gọi là điều tốc bằng điện áp , có nghĩa là : khi Motor đứng yên Vout = Vcc ( 3,3v ) , Vin = Vcc: 2 ( 1,65v ) . Người ta gọi Vin là Vreference , khi áp nầy lệch khỏi áp chuẩn ( 1,65v ) Vout lệch theo > Motor chuyển động
                            Dựa vào nguyên lý hoạt động trên Bạn tự suy luận và tìm ra nhiều pan lý thú của đầu CD/VCD/DVD
                            Nếu có gì chưa rõ Bạn cứ lên diễn đàn , chúng ta cùng thảo luận
                            Nhưng trên hết , nói thì dễ làm mới khó . Chúc Bạn thành công

Comment

hay,hay qua

Comment

Về tác giả

Collapse

laodaiprod Tìm hiểu thêm về laodaiprod

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X