Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần tìm main HDD Laptop (Hitachi/ Sata/ 80GB)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần tìm main HDD Laptop (Hitachi/ Sata/ 80GB)

Tp. Hồ Chí Minh:
    Mình có người bạn nhờ cứu dữ liệu trong cái ổ cứng di động bị hư. Trong ruột nó là ổ cứng laptop hiệu Hitachi, chuẩn Sata 80GB.

Mình đã ktra nó bằng cách gắn ổ cứng trực tiếp vào máy laptop, sau đó dùng đĩa Hirent's Boot khởi động lại. Máy treo 1 lúc khoảng 1-2 phút rồi khởi động bình thường nhưng không thấy ổ cứng đâu, cũng không có âm thanh lạ phát ra. Vậy nên mình nghĩ cái ổ cứng đó bị hư main.

Bạn nào có ổ cứng cùng loại như trên (main còn xài được, bị bad sector càng tốt) mình xin mua lại. Xin cám ơn đã đọc bài.

Ổ Hitachi của bạn chưa chắc chết main đâu . Loại Hitachi nếu để lâu một chỗ . Cái của bạn là ổ lưu trữ rất có thể nó được cất trong tủ với thời gian rất lâu .
    Loại Hitachi để lâu không sử dụng rất dễ bị dính kẹt động cơ đĩa và đầu từ . Mạnh dạn tháo nắp của nó ra . Đừng đụng chạm gì tới mặt đĩa . Lấy tay gạt đầu từ vệ vị trí an toàn . Xoay trục ổ đĩa vài vòng cho tới khi thấy trơn .
    Lắp lại vỏ HDD và cắm vào cable thử lại .
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Thank bác DinhVan rất nhiều! Cái ổ cứng này không bị cất lâu mà thường sử dụng. Em nghe nói rằng tháo ra sẽ bị bụi vào, khi quay với tốc độ 5400 rpm thì mặt đĩa tiêu đời ngay. Nếu bác đã trải nghiệm thành công thì em sẽ thử.

Liệu có thể không mở ra, mình dùng điện áp thích hợp kích trực tiếp vào các cực động cơ để nó thoát khỏi kẹt được không?

Vẫn bảo lưu phương pháp thay main. Ai có main chỉ mình nhé, thank!

Comment

Mình khuyên Bạn một câu .Nếu không có máy hút chân không thì Bạn không nên mở nắp ổ cứng ra

Comment

Về tác giả

Collapse

anhna Tìm hiểu thêm về anhna

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X