Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chip Amp (1): STK4231V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chip Amp (1): STK4231V

Sau nhiều lần nghe nhiều người nói về các dòng STK, một ngày đẹp trời nọ lang thang ngoài NT còn 50K trong túi liền thỉnh 1 em STK 4131 V về DIY thử xem sao.
    Giá mua 50k 1 con. Con này Stereo, minimum 20W +20W theo datasheet. Nguồn tới +-37Volt DC.
    Ở nhà còn 1 cục BA 18V đôi liền nhào vô DIY luôn.
    Vì không rành (và không rảnh ) vẽ PCB cho nên tiện tay vơ 1 test board và lựa linh kiện (theo trang 3 datasheet) chơi luôn.
    Sau khi gắn linh kiện xong , hàn chân, hồi hộp cắm nguồn vào....
    À chưa, còn phải quấn cuộn L 3uH nữa. TIện còn dây 1.05 dưới gầm bàn bèn quấn đại 13 vòng (để tét thôi). Phần quấn L 3uH để tra lại trên WEB.
    Giờ thì hàn L vào rồi cắm nguồn...
    À, vẫn chưa có tản nhiệt, chờ chút. Lắp tản nhiệt xong, cắm nguồn....
    - Đo DC đầu ra xem thế nào. OK, dưới 0.1 mV. QUá OK.
    - Đấu dây AV, mở đầu đĩa. Lấy đồng hồ đo Output xem thế nào. Thấy kim nhấp nhô (nhịp nhịp). OK rồi, đấu loa thôi.

Hồi hộp nối dây loa, mở volume đầu đĩa lên từ từ (vì không dùng volume riêng cho mạch CS này).
    ....
    Bộp ... bộp... chết 1 con muỗi. Giờ đó là 11h PM...
    Loa không 1 tiếng ... ù xì....
    Nâng volume từ lên. Tiếng hát Ngọc Lan trong veo cất lên 1 bản nhạc của Trịnh. Trong lòng lâng lâng...
    NGhe hết bài , chuyển sang nhạc vàng, 1 bài hát có tiếng Bass xem thế nào. Giọng Tuấn Vũ vang lên dày dặn ("dày" chứ không phải già ), bass đủ "tròn" và treble đủ mềm và mượt. --> đúng phong cách nhạc ... xe hơi. Chụp hình đưa vào máy cái đã.
    (Xem hình)

OK, giờ tháo cuộn cảm L ra, cắm 3G lên mạng tính lại cuộn L cho chính xác rồi hàn vào lại cho đẹp: Web tính được L 3uH là 42 vòng, đường kính trong ống dây là 10mm, đường kính dây 1,06 quấn 1 lớp, độ dài cuộn khoảng 45mm.
    OK, có sẵn dây 1,05 (thay vì 1,06) liền lấy 1 cục pin AAA đường kính gần 10 mm, độ dài cục pin khoảng 4cm --> quấn đầy cục pin này là vừa.
    Quấn xong rồi, có sẵn Vecni , chơi 1 lớp lên chờ 10 phút là không thôi.
    XOng 2 cuộn L, lựa thế gắn vào mạch theo kiểu khác kiểu trên cho cân đối mạch. Hàn; chụp hình lại. Đấu mọi thứ vào lại như cũ; mở nhạc lên. --> tiếng treble và tiếng trung vẫn đủ, Bass OK.
    Mai pót hình tiếp, đi ngủ thôi.
    Attached Files
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

À, cái tiêu đề lại sai tên, là STK4131 V chứ không phải STK4231 V. Con STK4231 CS 60W tới 100W mỗi kênh lận.

Comment

chú tụ chân dài,nằm ngửa trước em STK tên gì và có bán không bác
      Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
      Keep moving forward...

Comment

Chú đó là tụ không cực 2,2uF 100volt, chợ NT bán 4k hay 5k mỗi chú gì đó quên rồi. Tên thì để về coi lại.
        Tụ càng lớn uF thì càng cao tiền (4,7 /10uF/ 15/ 22.....)
        Tụ không cực 2,2uF còn có 1 loại nữa nhưng hai chân cùng bên (dạng như tụ hóa) thì 3k hay 3,5k 1 chú, màu tím. Nhưng mình thich tụ xanh hơn. Hì hì

Có tiệm nó gọi là tụ loa.

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
          chú tụ chân dài,nằm ngửa trước em STK tên gì và có bán không bác
          Tụ đó hiệu là Elect (dạng bi-polar)
          Máy chụp hình màu sắc không tốt lắm cho nên nhìn không đẹp.
          Attached Files

Comment

Sau khi quấn 2 cuộn cảm lõi lớn bằng lõi pin AAA , dài bằng viên pin AAA (khoảng 3uH) và thay vào thì mạch nó như sau:
            Attached Files

Comment

hay quá bác à,nhưng em thấy tản nhiệt hơi to thì phải.....mà câu jump nhiều thế nhỉ,có ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh không.nguồn BA đôi 18v-0v-18v hay sao ạ, mai mua linh kiện về làm rồi check thử xem ^^

Comment

mấy chỗ thắc mắc em khoanh tròn,anh tép chỉ em 1 chút nhé:hình đầu tiên có 2 con tụ nhình chữ nhật màu trắng đục,là tụ gì trên mạch?
                và theo như hình anh pos datasheet thì có 4 con tụ ko phân cực là 470p*2,0.1uF*2, sao em thấy có thêm 2 con tụ gốm nào nữa đó ạ?
                Hình 2 chỗ nguồn,mấy con tụ đó là 102 đúng ko ạ,và cũng trên hình anh pos thì ngồn có 2 con R 500ohm mà nhỉ,sao em ko thấy.Mong anh giải thích cho em hiểu ạ.Click image for larger version

Name:	1.jpg
Views:	1
Size:	82.1 KB
ID:	1363052Click image for larger version

Name:	2.jpg
Views:	1
Size:	84.9 KB
ID:	1363053

Comment

Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
                  hay quá bác à,nhưng em thấy tản nhiệt hơi to thì phải.....mà câu jump nhiều thế nhỉ,có ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh không.nguồn BA đôi 18v-0v-18v hay sao ạ, mai mua linh kiện về làm rồi check thử xem ^^
                  Tản nhiệt đó là tản nhiệt test khi làm mạch, khi nào có "bao bì áo mão" thì tìm tản nhiệt cho phù hợp thôi.

Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
                  mấy chỗ thắc mắc em khoanh tròn,anh tép chỉ em 1 chút nhé:hình đầu tiên có 2 con tụ nhình chữ nhật màu trắng đục,là tụ gì trên mạch?
                  và theo như hình anh pos datasheet thì có 4 con tụ ko phân cực là 470p*2,0.1uF*2, sao em thấy có thêm 2 con tụ gốm nào nữa đó ạ?
                  Hình 2 chỗ nguồn,mấy con tụ đó là 102 đúng ko ạ,và cũng trên hình anh pos thì ngồn có 2 con R 500ohm mà nhỉ,sao em ko thấy.Mong anh giải thích cho em hiểu ạ.[ATTACH=CONFIG]47168[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]47169[/ATTACH]
                  -Hai con tụ màu trắng đục (thực ra là vàng nhạt) là tụ ...pi 0.1uf (104/63 volt).
                  - Các phần điện trở cũng vậy, do không có linh kiện đúng Watt (0,5W) cho nên Tép dùng 2 con song song (có cặp thì nằm chồng lên nhau, có cặp thì nằm cạnh nhau). Nhưng tất cả đều đúng trị số như trên mạch đã đưa lên.
                  *** Nếu đủ linh kiện thì mạch rất gọn gàng.

-COn tụ 470p (471) anh không có (nhà nghèo mua LK không đủ) nên anh mắc song song 2 con 221 (220p) và 1 con 30pi thành 440p (220 +220 +30 =470). Hihi haha. Nếu em có sẵn thì mạch sẽ đơn giản hơn nhiều vì chỉ dùng 2 con 470 thay vì anh dùng 6 con như trên.

Comment

cho e hỏi tý vậy có cần thêm chiết áp để điều chỉnh không vậy nếu thêm thì thêm vào giữa khỏang R 1k tụ 2,2 và 470p ạ?

Comment

Nguyên văn bởi meocancho Xem bài viết
                      cho e hỏi tý vậy có cần thêm chiết áp để điều chỉnh không vậy nếu thêm thì thêm vào giữa khỏang R 1k tụ 2,2 và 470p ạ?
                      Ý bạn nói tới chiết áp volume?
                      Nếu là volume thì thêm vào trước tụ input 2,2uF hoặc sau tụ input đều được.
                      Volume có 3 chân, để núm quay vào bạn thì chân trái ngoài cùng nối mass, chân phải nối tín hiệu vào, chân giữa lấy tín hiệu ra.

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                        Sau nhiều lần nghe nhiều người nói về các dòng STK, một ngày đẹp trời nọ lang thang ngoài NT còn 50K trong túi liền thỉnh 1 em STK 4131 V về DIY thử xem sao.
                        Giá mua 50k 1 con. Con này Stereo, minimum 20W +20W theo datasheet. Nguồn tới +-37Volt DC.
                        Ở nhà còn 1 cục BA 18V đôi liền nhào vô DIY luôn.
                        Vì không rành (và không rảnh ) vẽ PCB cho nên tiện tay vơ 1 test board và lựa linh kiện (theo trang 3 datasheet) chơi luôn.
                        Sau khi gắn linh kiện xong , hàn chân, hồi hộp cắm nguồn vào....
                        À chưa, còn phải quấn cuộn L 3uH nữa. TIện còn dây 1.05 dưới gầm bàn bèn quấn đại 13 vòng (để tét thôi). Phần quấn L 3uH để tra lại trên WEB.
                        Giờ thì hàn L vào rồi cắm nguồn...
                        À, vẫn chưa có tản nhiệt, chờ chút. Lắp tản nhiệt xong, cắm nguồn....
                        - Đo DC đầu ra xem thế nào. OK, dưới 0.1 mV. QUá OK.
                        - Đấu dây AV, mở đầu đĩa. Lấy đồng hồ đo Output xem thế nào. Thấy kim nhấp nhô (nhịp nhịp). OK rồi, đấu loa thôi.

Hồi hộp nối dây loa, mở volume đầu đĩa lên từ từ (vì không dùng volume riêng cho mạch CS này).
                        ....
                        Bộp ... bộp... chết 1 con muỗi. Giờ đó là 11h PM...
                        Loa không 1 tiếng ... ù xì....
                        Nâng volume từ lên. Tiếng hát Ngọc Lan trong veo cất lên 1 bản nhạc của Trịnh. Trong lòng lâng lâng...
                        NGhe hết bài , chuyển sang nhạc vàng, 1 bài hát có tiếng Bass xem thế nào. Giọng Tuấn Vũ vang lên dày dặn ("dày" chứ không phải già ), bass đủ "tròn" và treble đủ mềm và mượt. --> đúng phong cách nhạc ... xe hơi. Chụp hình đưa vào máy cái đã.
                        (Xem hình)

OK, giờ tháo cuộn cảm L ra, cắm 3G lên mạng tính lại cuộn L cho chính xác rồi hàn vào lại cho đẹp: Web tính được L 3uH là 42 vòng, đường kính trong ống dây là 10mm, đường kính dây 1,06 quấn 1 lớp, độ dài cuộn khoảng 45mm.
                        OK, có sẵn dây 1,05 (thay vì 1,06) liền lấy 1 cục pin AAA đường kính gần 10 mm, độ dài cục pin khoảng 4cm --> quấn đầy cục pin này là vừa.
                        Quấn xong rồi, có sẵn Vecni , chơi 1 lớp lên chờ 10 phút là không thôi.
                        XOng 2 cuộn L, lựa thế gắn vào mạch theo kiểu khác kiểu trên cho cân đối mạch. Hàn; chụp hình lại. Đấu mọi thứ vào lại như cũ; mở nhạc lên. --> tiếng treble và tiếng trung vẫn đủ, Bass OK.
                        Mai pót hình tiếp, đi ngủ thôi.
                        Sao bạn không thử với nguồn AC vào khoảng 22- 24 VAC x 2 ấy và dòng đủ (~ 10A ) sẽ thấy khác hẳn và đáng công ngồi làm ... Đôi lời góp ý ( lúc đó tiếng bass treble sẽ thôi rồi...)

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
                          Sao bạn không thử với nguồn AC vào khoảng 22- 24 VAC x 2 ấy và dòng đủ (~ 10A ) sẽ thấy khác hẳn và đáng công ngồi làm ... Đôi lời góp ý ( lúc đó tiếng bass treble sẽ thôi rồi...)
                          Lúc test chỉ cần cho nó chạy tốt, sau đó khi nào ráp thành ampli sẽ nâng nguồn. Nhưng mấy cái mạch tép test xong đều để đó vì chưa có chassis ưng ý, với lại làm cho biết qua thôi.
                          Mà con này chỉ có 20W+20W cho nên không cần BA dòng 10A đâu, chạy cặp loa 8 Ohm thì chỉ cần 6A-8A là quá OK rồi . Thấy trong mấy cái máy nội địa, cỡ 40W thì cục BA của nó nhỏ xíu hà, cỡ nhỏ hơn 8A của hàng chợ .

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                            Lúc test chỉ cần cho nó chạy tốt, sau đó khi nào ráp thành ampli sẽ nâng nguồn. Nhưng mấy cái mạch tép test xong đều để đó vì chưa có chassis ưng ý, với lại làm cho biết qua thôi.
                            Mà con này chỉ có 20W+20W cho nên không cần BA dòng 10A đâu, chạy cặp loa 8 Ohm thì chỉ cần 6A-8A là quá OK rồi . Thấy trong mấy cái máy nội địa, cỡ 40W thì cục BA của nó nhỏ xíu hà, cỡ nhỏ hơn 8A của hàng chợ .
                            Bạn là người đam mê lắp ampli mình thấy bạn hay lọ mọ các loại mạch để thưởng thức... và bạn cũng biết là nếu có điều kiện lắp ampli thì biến áp nguồn nên lắp dư ra còn hơn lắp thiếu, còn đài nội địa của nhật thì bạn biết rồi họ tính cũng tối ưu hết so với giá thành và chất lượng biến áp của họ thì bạn thấy so sánh với biến áp hàng chợ làm sao được kể cả biến áp thửa của Việt nam cũng khó có cái nào bằng còn mình là dân DIY thì nó khác chứ còn như bạn nói và trên datasheet thì STK 4131 Pout= 20W+20W là P min mà......

Comment

cho em hỏi chân mute của mạch nối sao vậy anh cấp điện áp thế nào vào chân mute ạ?

Comment

Về tác giả

Collapse

tepriu Tìm hiểu thêm về tepriu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X