Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp làm amply từ dàn âm thanh cũ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp làm amply từ dàn âm thanh cũ

Nhà mình có một cái dần âm thanh Sony model No.HCD-VX333 đã cũ (CD, VCD, FM, cát sét (hiii)). lâu rồi mang ra dùng thì nó cứ hiện PUSH POWER PROTECT không thể nào ấn nút điều khiển phía trước được, âm thanh thì tịt luôn. loay hoay một hồi chẳng biết hỏng chỗ nào. Mình muốn tận dụng lại đôi loa và bảng mạch khuyếch đại âm thanh của nó nhưng ko biết phải đấu các chân như thế nào. Đây là hình mạch khuyếch đại(do mình chụp bằng điện thoại nên hình nó hơi mờ). trên đó có ghi ký hiệu từng chân một nhưng mình ko hiểu gì. vì mình chẳng biết nhiều gì về điện tử cả nên mong các cao thủ trên diễn đàn giúp mình với!
    1/ đầu vào và ra đường âm thanh là đâu?
    2/ cần điều chỉnh âm thanh phần ra thì đấu chiết áp vào chân nào?
    3/ có cần cung cấp nguồn cho nó ko? (mình nghĩ là ko, vì mình thấy có dây nối từ cục biến thế ra)
    Click image for larger version

Name:	2wYNq.jpg
Views:	1
Size:	97.0 KB
ID:	1413697

Name:	gQRim.jpg
Size:	85.1 KB
ID:	1413698

Name:	VpeRQ.jpg
Size:	85.1 KB
ID:	1413699

Tên IC là : STK 402-120S
    Còn đây là ảnh của nó!

Name:	qiv.jpg
Size:	59.9 KB
ID:	1364521

Size:	57.1 KB
ID:	1364522
    Last edited by hataigiang; 31-07-2012, 14:25.

Hicccc.

Comment

bạn chụp hình con ic to nhất trên miến nhơm đi.
      tên của nó.

Comment

xem ic tên gì rồi tra datasheet sẽ biết đường vàoClick image for larger version

Name:	dwynq.jpg
Size:	158.3 KB
ID:	1364520
        Last edited by quoc27; 31-07-2012, 13:09.
        QUẢNG CÁO

0976303109

Comment

Còn đây là ảnh của nó!

Size:	59.9 KB
ID:	1364521

Size:	57.1 KB
ID:	1364522

Comment

dàn này nghe ngon đấy bạn bán không mình mua!
            hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Nguyên văn bởi hataigiang Xem bài viết
              Nhà mình có một cái dần âm thanh Sony model No.HCD-VX333 đã cũ (CD, VCD, FM, cát sét (hiii)). lâu rồi mang ra dùng thì nó cứ hiện PUSH POWER PROTECT không thể nào ấn nút điều khiển phía trước được, âm thanh thì tịt luôn. loay hoay một hồi chẳng biết hỏng chỗ nào. Mình muốn tận dụng lại đôi loa và bảng mạch khuyếch đại âm thanh của nó nhưng ko biết phải đấu các chân như thế nào.

Còn đây là ảnh của nó!
              Có vẻ như bạn muốn sử dụng nó nhưng lại chưa tìm hiểu kỹ về nó nhỉ. Nếu có một ít chuyên môn về điện tử tôi muốn góp ý với bạn cách thực hiện tuần tự như sau:
              1- lên google, đánh cái tên model máy của bạn vào rồi tải (download) về cái tài liệu SERVICE MANUAL của nó. Cái này tôi mới search qua nhưng đã thấy quá nhiều luôn.
              2- Mở file tài liệu đọc qua xem, chắc chắn sẽ có sơ đồ chi tiết của máy.
              3- Nghe cái tình hình "cứ hiện PUSH POWER PROTECT không thể nào ấn nút điều khiển phía trước được, âm thanh thì tịt luôn" của bạn mô tả thì tôi dự đoán nhiều khả năng là mạch khuếch đại Công suất của máy đã toi rồi nên phần mạch bảo vệ phải tác động để cắt rơle (bảo vệ loa).
              4-Xem trên sơ đồ máy và kiểm tra các linh kiện trong phần mạch khuếch đại Công suất, thường là với các điện trở công suất đi kèm theo con IC STK cũng hay bị toi luôn.
              5- Trường hợp xấu nhất mà con STK bị chết thì đi tìm mua con khác "chế" vào. Mua STK "gin" thì khó và có khi còn đắt hơn máy...Nếu thích có thể tândụng lại board mạch Công suất và "chế" IC khác vào cho gọn (ví dụ TDA7294)...
              6-Sau khi mọi thứ đã ổn thì mạch bảo vệ sẽ tự cho phép máy của bạn hoạt động lại thôi. Lúc này bạn có thể dùng nó như 1 amply thông thường với các đường vào AUX, PHONO....phía sau máy.
              7- Ngoại trừ trường hợp Chip điều khiển chính (MCU) của máy toi thì lúc đó lại bàn tiếp..

Chúc bạn thành công..

Comment

hic, nó có ngon thì mình mới cần sửa! nếu ko thì mình đã ko nhọc công!

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                  Có vẻ như bạn muốn sử dụng nó nhưng lại chưa tìm hiểu kỹ về nó nhỉ. Nếu có một ít chuyên môn về điện tử tôi muốn góp ý với bạn cách thực hiện tuần tự như sau:
                  1- lên google, đánh cái tên model máy của bạn vào rồi tải (download) về cái tài liệu SERVICE MANUAL của nó. Cái này tôi mới search qua nhưng đã thấy quá nhiều luôn.
                  2- Mở file tài liệu đọc qua xem, chắc chắn sẽ có sơ đồ chi tiết của máy.
                  3- Nghe cái tình hình "cứ hiện PUSH POWER PROTECT không thể nào ấn nút điều khiển phía trước được, âm thanh thì tịt luôn" của bạn mô tả thì tôi dự đoán nhiều khả năng là mạch khuếch đại Công suất của máy đã toi rồi nên phần mạch bảo vệ phải tác động để cắt rơle (bảo vệ loa).
                  4-Xem trên sơ đồ máy và kiểm tra các linh kiện trong phần mạch khuếch đại Công suất, thường là với các điện trở công suất đi kèm theo con IC STK cũng hay bị toi luôn.
                  5- Trường hợp xấu nhất mà con STK bị chết thì đi tìm mua con khác "chế" vào. Mua STK "gin" thì khó và có khi còn đắt hơn máy...Nếu thích có thể tândụng lại board mạch Công suất và "chế" IC khác vào cho gọn (ví dụ TDA7294)...
                  6-Sau khi mọi thứ đã ổn thì mạch bảo vệ sẽ tự cho phép máy của bạn hoạt động lại thôi. Lúc này bạn có thể dùng nó như 1 amply thông thường với các đường vào AUX, PHONO....phía sau máy.
                  7- Ngoại trừ trường hợp Chip điều khiển chính (MCU) của máy toi thì lúc đó lại bàn tiếp..

Chúc bạn thành công..
                  Cám ơn bạn nhiều. đọc tài liệu thì mình có thể hiểu. còn kiểm tra sống chết linh kiện thì chắc lại mang ra thợ thôi

Comment

hic, nó có ngon thì mình mới cần sửa! nếu ko thì mình đã ko nhọc công!
                    datasheet của con stk402-120 đây bạn kiểm tra xem con công suất của nó còn hoạt động tốt không rồi hãy tính tiếp kẻo lại thất vọng vì em nó đã về với tổ tiên rồi.
                    Attached Files
                    Telephone number : 098H882372
                    YM:

Comment

đọc tài liệu thì mình có thể hiểu. còn kiểm tra sống chết linh kiện thì chắc lại mang ra thợ thôi
                      Nếu bạn đọc tài liệu Service Manual (không phải User Guide Manual đâu nhé) mà hiểu tốt về máy rồi thì tôi nghĩ không cần thiết phải gặp "thợ" làm gì cho mệt và "tốn" bạn ạ.
                      Cố gắng động tay chân làm đi, đã hiểu rồi thì không thể gây hỏng thêm gì cho máy nữa đâu...

Comment

Nguyên văn bởi hieubangnb Xem bài viết
                        datasheet của con stk402-120 đây bạn kiểm tra xem con công suất của nó còn hoạt động tốt không rồi hãy tính tiếp kẻo lại thất vọng vì em nó đã về với tổ tiên rồi.
                        Ôi, hi vọng nó sẽ ko thế!

Comment

Ôi, hi vọng nó sẽ ko thế!
                          bạn chỉ cần đo thử chân nguồn +- có điện rồi đo 2 chân UOT mà không có tý điện 1 chiều nào là hy vọng em nó vẫn còn sống rồi.
                          Telephone number : 098H882372
                          YM:

Comment

Hic, tìm Service Manual của SONY HCD-VX333 khó quá! chẳng down dc.
                            Mình tìm hiểu thấy có người bảo là do bị chập dây loa. chẳng biết đúng ko!

Comment

Trong lúc post mấy bài này tôi đã download xong cái tài liệu đó, không hiểu bạn tìm kiếm thế nào mà khó vậy nhỉ. Tài liệu dạng pdf file, dung lượng 12MB, bao gồm 72 trang. Cái sơ đồ phần mạch công suất của bạn ở trang 32.

Link đây nhé:
                              http://www.eserviceinfo.com/download.php?fileid=43105

có 5 phần (part 0 - part 4). down hết về rồi giải nén ra là xong. "Nét như SONY"

Vì dung lượng file lớn không up lên được, bạn chịu khó search lại đi. Ngồi post bài qua lại mãi cũng chán, bắt tay vào "vọc" thực tế có hay hơn không

Comment

Về tác giả

Collapse

hataigiang Tìm hiểu thêm về hataigiang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X