Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch lọc âm thanh ( Equalizer )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

xin anh cho em hỏi là khi lắp xong mạch trên thi tiếng rất nhỏ, phai chạm 2 chân :số 2 và số 8 thì mới nghe lớn được, nhưng một lát thì lại phải kíc lại. các bác giải thích giúp.thanks

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
      Mạch lọc này đơn giản nhưng độ chọn lọc khá cao . Tới +-12dB . Tương đương chất lượng với Equalize chuyên dụng .
      Các bộ lọc thông thường ( Equa..) chỉ đạt mức +-5>>6dB .
      Nếu lắp cẩn thận và lọc nguồn tốt thì âm thanh không kém gì hàng cao cấp .
      Các trị số chọn để dễ lắp ráp , nó không chính xác tuyệt đối cho dải tần số lọc .
      Cái mạch này lạ quá, cam đoan khi gạt các cần gạt chỉ thấy tăng và giảm tiếng treble thôi.

Comment

Các anh có thể huớng dẫn em làm 1 mạch lọc cho thông dải trung âm đựoc không.em làm việc trong môi truờng âm thanh trong các nhà máy rất có hại cho sức khoẻ nhưng nếu bịt lổ tai lại thì không nghe đuợc giọng nói của các đồng nghiệp nên em định thiết kế 1 bộ tai nghe có thể ngăn tiếng động có tần số cao và thấp và chỉ cho tần số trung âm qua mà thôi .Mạch điện càng nhỏ gọn càng tốt để thao tác của em không bị hạn chế khi phải mang theo nó.Xin các anh chị giúp em! Em xin chân thành cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi huutho251 Xem bài viết
          Các anh có thể huớng dẫn em làm 1 mạch lọc cho thông dải trung âm đựoc không.em làm việc trong môi truờng âm thanh trong các nhà máy rất có hại cho sức khoẻ nhưng nếu bịt lổ tai lại thì không nghe đuợc giọng nói của các đồng nghiệp nên em định thiết kế 1 bộ tai nghe có thể ngăn tiếng động có tần số cao và thấp và chỉ cho tần số trung âm qua mà thôi .Mạch điện càng nhỏ gọn càng tốt để thao tác của em không bị hạn chế khi phải mang theo nó.Xin các anh chị giúp em! Em xin chân thành cảm ơn
          Cho bạn cái này, sẽ có ích cho bạn. Nhưng mạch này dùng nguồn đôi 15v , chẳng lẽ bạn đeo ắc quy theo!!!
          Attached Files
          Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
          <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Em cảm ơn anh Tepriu rất nhiều .Em sẻ tìm cách tạo ra nguồn đối xứng +- 15 V từ nguồn 3 v .Cuối tuần này em sẻ về làm thử . Một lần nữa cảm ơn anh!

Comment

em có cái mạch xài con ic BA3812L mà em ko biết nó có trên thị trường việt nam ko mấy pác????

Comment

Nguyên văn bởi hoanghiepwh Xem bài viết
                em có cái mạch xài con ic BA3812L mà em ko biết nó có trên thị trường việt nam ko mấy pác????
                Con này trước đây dùng cho mạch equalizer của máy cassette (hình như là máy JVC), mạch có 5 cần chỉnh tần số. Máy này được sản xuất ở thập niên 90. Bây giờ mà muốn tìm con này khó đấy bồ ơi.

Comment

Nguyên văn bởi TranVu Xem bài viết
                  Con này trước đây dùng cho mạch equalizer của máy cassette (hình như là máy JVC), mạch có 5 cần chỉnh tần số. Máy này được sản xuất ở thập niên 90. Bây giờ mà muốn tìm con này khó đấy bồ ơi.
                  vậy theo pác trên thị trường có con ic nào mà dùng để làm cái mạch equalizer ko ah? thị trường vệt nam nha pác

Comment

Chịu thôi. Lâu rồi mình không nghiên cứu loại mạch này. Bạn nhờ các cao thủ khác xem sao.

Comment

mấy anh cho em hỏi cai này ý
                      Mạch của anh Vân như trên là chuẩn ko cần chỉnh phải ko ạ
                      Giờ em cần lấy một tần số nào là đấu dây chỗ đó là ok phải ko
                      Em gà cần mấy anh chỉ nhiều nhiều
                      Thanks

Comment

Sao pác ko dùng IC cho khỏe, giả sử như 4558, La3600 mạch lại đwon giản nữa, độ chọn lọc cao: +-12, +-18...

Comment

ae nào có mạch EQ 15 cần chỉnh thì post lên cho mình xin. mình đang muốn tự ráp 1 mạch EQ có khoảng 15 cần chỉnh. thanks

bác Nguyendinhvan , bác có mạch EQ nào pro thì cho em xin , cảm ơn nhiều.

Comment

Uh mình đang vẽ lại cái mạch âm sắc của Ampli Mc-Intosh, chiều nay đăng hình cho anh em nhé.
                            Còn về mạch EQ hay Pre-amp thì dùng IC này: LME49720HA làm hạt nhân cho mạch thì OK mà trong nước có bán đầy rẫy. Rất là Hi-End
                            Last edited by phuong.hng; 15-09-2012, 14:12.
                            By three methods we may learn wisdom:
                            First, by reflection, which is noblest;
                            Second, by imitation, which is easiest;
                            and third by experience, which is the bitterest

Comment

EQ VẺ ĐẸP CÒN MÃI VỚI THỜI GIAN

Từ thời hoàng kim những năm '90. Equalizer (EQ) là một trong những thiết bị không thể thiếu trong hầu hết bộ giàn âm thanh. Với dáng chỉnh Fader kiểu chữ V, màn hình Quartz sáng theo các kiểu "mưa rơi" hoặc "lưu đỉnh" Luôn là điểm nhấn trong bọ giàn. Âm thanh được tái hiện mạnh mẽ với âm trầm, đanh gọn với âm bổng... EQ thực sự là niềm hạnh phúc và tự hào với chủ nhân.

NHÂN VẬT CỦA MỘT THỜI
                              Đã hơn 20 năm trôi qua, xu hướng sử dụng bộ giàn âm thanh nói chhung và EQ nói riêng đang có nhiều biến đổi mạnh mẽ. Các thế hệ đầu Video, đầu băng Tape gia dụng đã trở thành quá khứ, thay vào đó là sự phổ biến của công nghẹ số với đơn cử là đĩa và đầu CD cao cấp.
                              ......
                              CÒn tiếp, giờ đi ăn sáng và chơi chợ Hàng đã
                              By three methods we may learn wisdom:
                              First, by reflection, which is noblest;
                              Second, by imitation, which is easiest;
                              and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nguyên văn bởi vucongquantb Xem bài viết
                                sao pác ko dùng ic cho khỏe, giả sử như 4558, la3600 mạch lại đwon giản nữa, độ chọn lọc cao: +-12, +-18...
                                bác cho e xin cái mạch cho em la3600 được không?

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X