Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin sơ đồ mạch ampli để tự ráp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin sơ đồ mạch ampli để tự ráp

E là dân cơ khí,nhưng cũng có tí cơ bản về linh kiện điện tử,nay lại muốn tự chế 1 mạch ampli để hát kảa,thật tình thì tài chính eo hẹp,lại nuôi con mọn nên số tiền để mà mua cái ampli mới với e cũng rất đáng kể,thế nên e lập topic này mong các anh chị có kinh nghiệm trong lĩnh vực điện thanh có thể cho e xin 1 cái sơ đồ mạch ampli hoàn chỉnh và ổn định để e có thể tự ráp cho nhà 1 cái,xin chân thành cảm ơn các anh chị.
    E bổ sung thêm chút ít về mạch để các anh chị tiện giúp đỡ:
    -Công suất: đủ để hát kaoke ở nhà thôi,e cũng chả biết chính xác là bao nhiu,e có 2 cái loa tiến đạt 25 cm.
    -Chất lượng: nge không rè là ok,nhưng có lọc bás treb đầy đủ.
    -Giá thành & độ bền: rẻ nhất có thể nhưng cũng tương đối về độ bền và chạy ổn định.
    -Lắp ráp: nếu có loại có sẵn bo ngoài Nhật Tảo chỉ mua thêm linh kiện để ráp thì càng tốt,nếu không thì cho e xin mạch nào dễ ráp 1 tí,ít linh kiện rời và nhiều ic chắc dễ ráp hơn phải k ạ?
    Anh chị nào hảo tâm chỉ đẫn thì giúp cho e với,e xin cảm ơn rất nhiều ạ.

Nếu bạn muốn ráp bằng bo mạch mua sẵn:
    - tăng phô 35V đôi 8A loại dùng cho ampli 100k (nó ghi 8A chứ xài dc có 5A thôi ~ lừa đảo k àh)
    - bo cs ~150W, 2 bo cho 2 kênh khoảng 300k (sò đầy đủ)
    - bo micro (cho là xài 1 mic) ~ 100k
    - bo echo ~50k
    - vỏ amp nữa 100k
    Tổng : ~~~ 700k
    Giá gần bằng mua 1 cái ampli
    bạn xem những đợt K.mãi ấy, người ta bán 1 cái karaoke chỉ tầm 6-700k thôi
    tự ráp hay làm bo mạch là dành cho ai thích thú vọc vạch thôi. nó mất time của bạn, nhiều khi hư hỏng nữa do kiến thức về amp bạn lại chưa rành mấy
    Mình tự làm cái Amp ( chỉ có mạch CS + bass mid treble thôi) 200W x2 kênh, tốn hết 1tr300k đấy
    Vài lời khuyên nhỏ...
    .

Comment

Hjx, giá loại này cũng cao nhỉ,chắ phải giã từ ý nghĩ này thôi,tiện đây a cho e hỏi e có cái loa pc hiệu nansin s80,bo của nó hình như chạy con tea2025,vừa bị hư mạch loa tiếng,loa bás vẫn ok,e mang ra thợ ngta bảo cháy 2 con công suất và đòi những 120k (1 tuần sữa của thằng nhóc nhà e) bằng 1/2 giá loa loại ư tương tự ngoài NT, e tiếc quá nên thôi, h muốn hỏi a có biết con cs mà ông thợ đó nói là con nào k? Để e ra NT mua về thay nge tạm,nếu cần mai e chụp hình cái bo cho a xem nhé

Comment

Nguyên văn bởi chanhogihet Xem bài viết
        Hjx, giá loại này cũng cao nhỉ,chắ phải giã từ ý nghĩ này thôi,tiện đây a cho e hỏi e có cái loa pc hiệu nansin s80,bo của nó hình như chạy con tea2025,vừa bị hư mạch loa tiếng,loa bás vẫn ok,e mang ra thợ ngta bảo cháy 2 con công suất và đòi những 120k (1 tuần sữa của thằng nhóc nhà e) bằng 1/2 giá loa loại ư tương tự ngoài NT, e tiếc quá nên thôi, h muốn hỏi a có biết con cs mà ông thợ đó nói là con nào k? Để e ra NT mua về thay nge tạm,nếu cần mai e chụp hình cái bo cho a xem nhé
        hjx hjx, thấy tội nên mách cho, mấy bác sửa chữa đừng chém em nhé, bạn lấy mỏ hàn tháo con TEA2025 ấy ra, ra nhật tảo mua 1 em mới về, chắc k đến 20k 1 em đâu, về hàn lại ok ah
        mà tiện thể chụp tấm hình lên xem thế nào, xem có hư hỏng j thêm k, đa số loa vi tính nhỏ này thay IC là ngon ah
        .

Comment

sao bác này không dạo qua vựa phế liệu mà kiếm nhỉ? chỗ tôi thì chỉ cần 180k là đã có thể bế về 1 em ampli có thể hát hò được rồi, tất nhiên về thêm thắt chút đỉnh, khoảng 60k nữa thì mới ổn, có đầy đủ Echo, bass, treble, đèn VFD, 4sò, chứ còn lắp ráp thì tốn tiền mà đòi hỏi tay nghề nữa.

Comment

sao bác này không dạo qua vựa phế liệu mà kiếm nhỉ? chỗ tôi thì chỉ cần 180k là đã có thể bế về 1 em ampli có thể hát hò được rồi, tất nhiên về thêm thắt chút đỉnh, khoảng 60k nữa thì mới ổn, có đầy đủ Echo, bass, treble, đèn VFD, 4sò, chứ còn lắp ráp thì tốn tiền mà đòi hỏi tay nghề nữa.

Comment

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
              hjx hjx, thấy tội nên mách cho, mấy bác sửa chữa đừng chém em nhé, bạn lấy mỏ hàn tháo con TEA2025 ấy ra, ra nhật tảo mua 1 em mới về, chắc k đến 20k 1 em đâu, về hàn lại ok ah
              mà tiện thể chụp tấm hình lên xem thế nào, xem có hư hỏng j thêm k, đa số loa vi tính nhỏ này thay IC là ngon ah
              A ơi, e nhầm rồi, nó chạy 3 con TDA 1006 chứ không phải TEA 2025 anh ạ, 1 vài hình ảnh đây ạ:

Bo mạch chính ( e không chụp phần nguồn)

Mặt trước:

Mặt sau :

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                E cũng từng có ý định thế, nhưng vẫn chưa nhặt được cái nào dễ nhìn 1 chút anh ạ, mí lại cũng sợ mang về nó hư nặng quá, mang ra thợ thì ốm, nên vẫn chưa quyết tâm tìm kiếm cho lắm, giá có anh chị nào đồng ý trợ giúp cho e nếu e mua đồ phế liệu về bị trục trặc thì tốt biết mấy

À, tiện đây mấy a cho e hỏi, e dạo 4rum thấy mấy ânh chị hay dùng cụm từ "lắp theo datasheet" là nghĩa thế nào đấy ạ? e vào trang chủ datasheet chỉ thấy hiện chức năng linh kiện thôi à, chả thấy cái gọi là "lắp theo" đâu cả.

Comment

À, tiện đây mấy a cho e hỏi, e dạo 4rum thấy mấy ânh chị hay dùng cụm từ "lắp theo datasheet" là nghĩa thế nào đấy ạ? e vào trang chủ datasheet chỉ thấy hiện chức năng linh kiện thôi à, chả thấy cái gọi là "lắp theo" đâu cả.
                  Bạn gõ tên linh kiện vào google, rồi chọn kết quả nào của alldatasheet.com đó, trong đó có mấy cái mạch chuẩn, lắp theo mạch đó là ok tất

Comment

E cũng từng có ý định thế, nhưng vẫn chưa nhặt được cái nào dễ nhìn 1 chút anh ạ, mí lại cũng sợ mang về nó hư nặng quá, mang ra thợ thì ốm, nên vẫn chưa quyết tâm tìm kiếm cho lắm, giá có anh chị nào đồng ý trợ giúp cho e nếu e mua đồ phế liệu về bị trục trặc thì tốt biết mấy

À ! còn tùy theo chỗ thôi. chứ chỗ mình thì loại cũ này sẵn lắm, có cái chỉ cháy 2 con sò là họ bán phế liệu rồi, nói chung thì không phải là ngon lắm nhưng nhà nghèo chơi vẫn tốt, mua 180k, về thêm vào dăm chục nữa là có xài rồi, khi mua thì mình lựa cái nào còn vào điện thì lấy, Còn lắp theo datasheet thì khi gọi tên linh kiện ,kết quả cho ra nhiều kiểu mạch cơ bản và sơ đồ chân của linh kiện đó, nếu mình chưa biết thì cứ theo sơ đồ chân mà ráp cho đúng thì mạch sẽ hoạt động được, đó là bước cơ bản để tìm hiểu về chức năng của linh kiện mà mình đang quan tâm,

Comment

Thấy cũng hay đấy. Thấy anh bạn của mình ráp 1 con 7.1 nghe hay lắm mà không biết làm thế nào, chi phí khoảng bao nhiêu? có bro nào biết chỉ mình với, tại cũng đang rảnh, cũng biết chút chút về điện tử, có sơ đồ đầy đủ, chi tiết thì tốt nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

chanhogihet Tìm hiểu thêm về chanhogihet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X