Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Radio nghe một lúc mất tiếng AM, FM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
    1,55V thì hơi lạ, bạn vẽ lại sơ đồ phần công suất xem sao.

@ bác thuaimi: tăng định thiên thì nghe hay, chỉ sợ trans nóng quá thôi bác ạ.

Chủ thớt thử đo phần nguồn cấp cho IC xem, có khi tụ nguồn bị rò làm sụt áp.
    Báo cáo bác, em đính chính lại không phải là 1,550V mà là 0,608V.
    Rất xin lỗi các bác.

Comment

Nguyên văn bởi TDHien59 Xem bài viết

Báo cáo bác, em đính chính lại không phải là 1,550V mà là 0,608V.
      Rất xin lỗi các bác.
      Thế thì Bác cứ chơi 1 con diode thông thường vào đó là chuẩn 0,6V thôi mà...

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết

Thế thì Bác cứ chơi 1 con diode thông thường vào đó là chuẩn 0,6V thôi mà...
        Vâng bác. Coi như xong phần công xuất.
        Giờ xem phần nguồn cấp cho IC coi thế nào nhưng em chưa tìm được sơ đồ con AN253-AB.

Comment

Giờ xem phần nguồn cấp cho IC coi thế nào nhưng em chưa tìm được sơ đồ con AN253-AB.
          E google hộ Bác đây nhé...
          AN253-ETC.pdf

Comment

Giờ mới có thời gian vào xem, bác thuaimi đã tìm giúp. Cảm ơn bác.
            Hình vẽ toàn sơ đồ khối không có đánh dấu chân nguồn, em đo các chân với mass như sau:

7 = 3,2V
            8 ; 12; 13; 14; 15; 16 = 5,4V

Các bác xem như vậy có ổn không? Radio lúc này im không một tiếng kêu.
            Máy còn chạy 2 cặp đèn 3 chân loại C460 và C535.
            Các bác giúp tiếp cho.

Comment

Giờ mới có thời gian vào xem, bác thuaimi đã tìm giúp. Cảm ơn bác.
              Hình vẽ toàn sơ đồ khối không có đánh dấu chân nguồn, em đo các chân với mass như sau:

7 = 3,2V
              8 ; 12; 13; 14; 15; 16 = 5,4V

Các bác xem như vậy có ổn không? Radio lúc này im không một tiếng kêu.
              Máy còn chạy 2 cặp đèn 3 chân loại C460 và C535.
              Các bác giúp tiếp cho.
              Chân 8 là chân cấp nguồn (Vcc) thì điện áp đo được vậy là hợp lý (nếu nguồn 6V). Nhưng các chân 14; 15; 16 mà điện áp đo được dâng lên bằng Vcc thì rất đáng ngờ, Bác ạ. Bác đo đạc và ktra các linh kiện quanh mấy chân này xem sao đã. Có khi manh mối lại từ đây...

Comment

Chân 8 là chân cấp nguồn (Vcc) thì điện áp đo được vậy là hợp lý (nếu nguồn 6V). Nhưng các chân 14; 15; 16 mà điện áp đo được dâng lên bằng Vcc thì rất đáng ngờ, Bác ạ. Bác đo đạc và ktra các linh kiện quanh mấy chân này xem sao đã. Có khi manh mối lại từ đây...
                Vâng bác, máy cấp nguồn là 6V. Bên cạnh IV 253 toàn tụ gốm (tụ pi) bé xíu. Không biết có tìm được con khác thay thế không?
                Khi radio còn nói thì em đo chân nguồn 8 và các chân kia cùng mức điện áp khoảng 5,5V. Khi mất tiếng điện áp giảm đều xuống còn 5,2V.
                Có trường hợp nào 5 chân cuối lại có mức điện áp đều nhau như chân nguồn.

Comment

Vâng bác, máy cấp nguồn là 6V. Bên cạnh IV 253 toàn tụ gốm (tụ pi) bé xíu. Không biết có tìm được con khác thay thế không?
                  Khi radio còn nói thì em đo chân nguồn 8 và các chân kia cùng mức điện áp khoảng 5,5V. Khi mất tiếng điện áp giảm đều xuống còn 5,2V.
                  Có trường hợp nào 5 chân cuối lại có mức điện áp đều nhau như chân nguồn.
                  E ko được soi và đo mạch cụ thể, nhưng về lý thuyết thì chân 16 được coi gần như là "mass" (GND) nên điện áp so với mass (GND) chỉ quanh khoảng 0V thôi. Nếu dâng lên gần bằng điện áp nguồn thì có thể đứt mạch bên ngoài (như điện trở hay gì đó....) nối xuống GND rồi, Bác nên soi kỹ quanh chân 16 nhé...

Comment

Xem tạm nhé. Hình hơi mờ

Click image for larger version

Name:	Screenshot_20230731_171239.jpg
Views:	1181
Size:	73.9 KB
ID:	1731283

Comment

E ko được soi và đo mạch cụ thể, nhưng về lý thuyết thì chân 16 được coi gần như là "mass" (GND) nên điện áp so với mass (GND) chỉ quanh khoảng 0V thôi. Nếu dâng lên gần bằng điện áp nguồn thì có thể đứt mạch bên ngoài (như điện trở hay gì đó....) nối xuống GND rồi, Bác nên soi kỹ quanh chân 16 nhé...
                      Vâng, lúc nào rảnh em thử soi thế nào.

Sơ bộ nhìn qua bằng mắt thường chưa thấy linh kiện nào có dấu hiệu nứt vỡ cả.

Comment

Em nhớ nhầm số chân IC. Tối qua xem lại thì đúng, điện áp không có gì bất thường.
                        Attached Files

Comment

Em nhớ nhầm số chân IC. Tối qua xem lại thì đúng, điện áp không có gì bất thường.
                          Ui bạn ơi là bạn, bạn trình độ cao quá. Đo điện áp trên 2 chân của con diot đã phập phù đính chính liên tục. Vậy thì đo điện áp trên 16 chân của con IC( mà người dốt mới cần đo áp trên ngần ấy chân thôi) thì bạn đo kiểu gì đo trong điều kiện nào...? Mà bạn kết luận ra vậy...

Thôi chịu khó :" học, học nữa học mãi" đi... May ra sẽ tiến bộ.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Ui bạn ơi là bạn, bạn trình độ cao quá. Đo điện áp trên 2 chân của con diot đã phập phù đính chính liên tục. Vậy thì đo điện áp trên 16 chân của con IC( mà người dốt mới cần đo áp trên ngần ấy chân thôi) thì bạn đo kiểu gì đo trong điều kiện nào...? Mà bạn kết luận ra vậy...

Thôi chịu khó :" học, học nữa học mãi" đi... May ra sẽ tiến bộ.
                            Bác ơi, E đoán rằng Bác TDHien59 cũng cao niên (tuổi) rồi. Và vọc chơi cái này vì đam mê thôi. Bác ấy chắc cũng chưa nhiều kinh nghiệm chinh chiến nên cách làm còn nhiều sơ suất. Cũng vì thế mới giao lưu và hỏi trên này. Đã lâu lắm rồi E mới quay lại đây, tham gia cùng Bác ấy cho vui...

Comment

Bác ơi, E đoán rằng Bác TDHien59 cũng cao niên (tuổi) rồi. Và vọc chơi cái này vì đam mê thôi. Bác ấy chắc cũng chưa nhiều kinh nghiệm chinh chiến nên cách làm còn nhiều sơ suất. Cũng vì thế mới giao lưu và hỏi trên này. Đã lâu lắm rồi E mới quay lại đây, tham gia cùng Bác ấy cho vui...
                              Vâng bác.
                              Em không có kinh nghiệm về sửa cái này, nhưng vì không ai sửa nên tháo ra nhờ các bác coi xem giúp gì được để cho máy chạy.
                              Một số bác mách kiểm tra nguồn, ăng ten thu, cuộn dò sóng CV, thạch anh, IC, thay tụ pi... Nhưng nguồn Vcc cấp cho radio vẫn có tức chỉ còn lỗi IC hoặc phần audio. Theo ý bác nó ở khu vực nào?
                              Giá như có bán linh mới cũng mua linh kiện về thay hết xem sao.

Comment

Nhờ các bác giúp em sửa giúp radio casset.
                                Tình trạng như video mô tả.
                                https://www.youtube.com/watch?v=3pBSWHAlpqw
                                Cắm điện nghe mốt lúc là mất hết tiếng cả AM lẫn FM.
                                Đã thử thay thạch anh 10.7 nhưng không hết bệnh.
                                Cảm ơn.
                                Vậy chứng tỏ IC còn tốt. Mấy cuộn dây các loại còn tốt mà như mấy cuộn đó có vấn đề chắc chủ thớt không thể sửa được rồi....

Vậy thì chỉ còn trở và tụ ăn theo có vấn đề. Trở thì quan sát nhìn con nào cháy xấu nghi ngờ dùng đồng hồ kiểm tra... mà không hiểu chủ thớt có đọc được màu của điện trở không...???
                                Tụ thì nhìn chức năng mà suy ra...

Nhưng thôi bật mý cho chủ thớt: tốt nhất thay mấy con tụ hóa quanh con AN253 đi... Con đó tầm này hay leng keng lắm.

Nếu chủ thớt còn chưa biết tụ hóa là tụ nào lên đây hỏi chắc nhiều người chỉ cho đấy...
                                Chúc chủ thớt chữa xong bệnh cho nó

Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

TDHien59 Tìm hiểu thêm về TDHien59

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X