Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Radio nghe một lúc mất tiếng AM, FM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình xin ké vào đây nhờ anh em tư vấn giúp cách khắc phục tình trạng radio của máy sony CGD-G50L.
    Tình trạng AM do không bắt được đài.
    FM thì bắt được nhưng yếu có đài bắt được đài không!
    Nếu tự điều chỉnh đúng tần số của các đài thì có đài âm thanh lớn, có đài âm thanh nhỏ.
    Nhưng tất cả các đài đều sôi rất ồn nên cũng không nghe được.
    Các chức năng khác thì hoạt động bình thường .
    Nhờ tham khảo video:

Comment

Mình thêm phần mạch tuner. Xin cảm rất nhiều !

Comment

Nguyên văn bởi Chihuuhcn Xem bài viết
        Mình xin ké vào đây nhờ anh em tư vấn giúp cách khắc phục tình trạng radio của máy sony CGD-G50L.
        Tình trạng AM do không bắt được đài.
        FM thì bắt được nhưng yếu có đài bắt được đài không!
        Nếu tự điều chỉnh đúng tần số của các đài thì có đài âm thanh lớn, có đài âm thanh nhỏ.
        Nhưng tất cả các đài đều sôi rất ồn nên cũng không nghe được.
        Các chức năng khác thì hoạt động bình thường .
        Nhờ tham khảo video:

Đài của bạn công nghệ cao hơn hẳn công nghệ đài của chủ thớt nhiều lắm

Sợ không ai trả lời cho bạn được đâu...
        ​​​​​​

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Đài của bạn công nghệ cao hơn hẳn công nghệ đài của chủ thớt nhiều lắm

Sợ không ai trả lời cho bạn được đâu...
          ​​​​​​
          Đài này cũng chừng 20 năm rồi. Chắc cũng có nhiều người biết nhưng do hiện tại ít người còn tha thiết sửa radio nên đành chịu thôi bạn ơi. Mong là có cao nhân vô tình nhìn thấy và tư vấn thôi.

Comment

Đài này cũng chừng 20 năm rồi. Chắc cũng có nhiều người biết nhưng do hiện tại ít người còn tha thiết sửa radio nên đành chịu thôi bạn ơi. Mong là có cao nhân vô tình nhìn thấy và tư vấn thôi.
            Pan bệnh ở máy của Bác có thuận lợi hơn của Bác chủ thớt là Bác có cả sơ đồ xịn luôn. Tuy nhiên, với kết cấu board mạch kiểu SMD này kể cả với dân thợ chuyên, có kinh nghiệm để xử lý cũng còn vất vả. Nếu Bác chỉ là người dùng, cao hứng muốn tìm hiểu cũng cần phải có kiến thức chuyên môn này và kỹ năng liên quan mới mong tìm ra và giải quyết được. Bắt bệnh và tham mưu, tư vần trên đây e rằng là chưa đủ Bác ạ.
            Trân trọng,

Comment

Đài này dò đài bằng cách thay đổi điện áp vào diod biến dung nên với trình độ bạn mình chỉ đề nghị thay thế hết tụ hóa trên bo thôi may ra giải được .

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết

Pan bệnh ở máy của Bác có thuận lợi hơn của Bác chủ thớt là Bác có cả sơ đồ xịn luôn. Tuy nhiên, với kết cấu board mạch kiểu SMD này kể cả với dân thợ chuyên, có kinh nghiệm để xử lý cũng còn vất vả. Nếu Bác chỉ là người dùng, cao hứng muốn tìm hiểu cũng cần phải có kiến thức chuyên môn này và kỹ năng liên quan mới mong tìm ra và giải quyết được. Bắt bệnh và tham mưu, tư vần trên đây e rằng là chưa đủ Bác ạ.
                Trân trọng,
                HI. Cảm ơn góp ý của bạn nhé! Thật ra mình cũng kg muốn tự làm đâu. Nhưng giờ đem cái radio ra tiệm sửa thì họ nhận nhưng kg muốn làm. Thấy vệ sinh sơ sơ rồi nói kg sửa được do quá cũ, kg có đồ thay.... nên trả lại luôn. Ở các cửa hàng sửa chữa điện tử chủ yếu là sửa TV hay những cái mới giá trị cao thôi hà. Còn đem ra nhật tảo thì xa quá bác ơi.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                  Đài này dò đài bằng cách thay đổi điện áp vào diod biến dung nên với trình độ bạn mình chỉ đề nghị thay thế hết tụ hóa trên bo thôi may ra giải được .
                  Xin cảm ơn ý kiến của bạn. Dù gì thì máy này sử dụng cũng quá lâu rồi. Để mình thay thử xem sao.

Comment

Sau khi mình thay thế hết các tụ hóa thì tình trạng cũng kg tốt hơn. Vẫn khó dò đài và âm thanh cũng kg rõ. Mai nhờ tìm được chỗ bán mạch radio mua gắn vào thì đã ok. (Giá 150K chắc cũng bằng đem máy đi sữa, Nhưng đỡ mất thời gian đem đi). Xin cảm ơn các anh em đã tư vấn nhé !

Comment

Sau khi mình thay thế hết các tụ hóa thì tình trạng cũng kg tốt hơn. Vẫn khó dò đài và âm thanh cũng kg rõ. Mai nhờ tìm được chỗ bán mạch radio mua gắn vào thì đã ok. (Giá 150K chắc cũng bằng đem máy đi sữa, Nhưng đỡ mất thời gian đem đi). Xin cảm ơn các anh em đã tư vấn nhé !
                      Mạch này có lắp thay cho radio khác đời được không bác?

Comment

Nguyên văn bởi TDHien59 Xem bài viết

Mạch này có lắp thay cho radio khác đời được không bác?
                        Máy bạn nói là máy nào vậy? Nếu máy khác cũng xài modul riêng thì mình nghĩ có thể xài chung được.

Comment

Máy bạn nói là máy nào vậy? Nếu máy khác cũng xài modul riêng thì mình nghĩ có thể xài chung được.
                          Em định chế câu dây vào cái đài cũ nhưng e không vừa vì chật quá không còn chỗ lắp.

Comment

với loại mạch radio máy SONY này thì bạn nên tìm thay 2 thạch anh 455k ( linh kiện dạng khối chữ nhật màu vàng cam) và 10,5M của phần trung tần hai hệ AM và FM xem có khả quan hơn không , loại mạch này tụ điện của chúng khá bền ,ít khi hư , nếu thay thạch anh rồi mà không có kết quả thì nước cuối là thay IC nữa thôi , nhưng điều quan trọng là nguồn cung cấp phải đủ trước đã , những mạch chạy IC khối cao và trung tần này ít hư linh kiện vặt như máy transistor , nên con IC sẽ được quan tâm thứ 3 sau nguồn và thạch anh trung tần (IF) ,

Comment

Nguyên văn bởi TDHien59 Xem bài viết

Em định chế câu dây vào cái đài cũ nhưng e không vừa vì chật quá không còn chỗ lắp.
                              Tuy đây là riêng phần radio digital nên chắc nó có phần điều khiển nữa Chắc chế qua cũ hơn sẻ khó. bạn nên tìm radio cơ chế chắc dễ hơn.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

với loại mạch radio máy SONY này thì bạn nên tìm thay 2 thạch anh 455k ( linh kiện dạng khối chữ nhật màu vàng cam) và 10,5M của phần trung tần hai hệ AM và FM xem có khả quan hơn không , loại mạch này tụ điện của chúng khá bền ,ít khi hư , nếu thay thạch anh rồi mà không có kết quả thì nước cuối là thay IC nữa thôi , nhưng điều quan trọng là nguồn cung cấp phải đủ trước đã , những mạch chạy IC khối cao và trung tần này ít hư linh kiện vặt như máy transistor , nên con IC sẽ được quan tâm thứ 3 sau nguồn và thạch anh trung tần (IF) ,
                                Xin cảm ơn ý kiến của bạn . Tình trạng Radio vẫn bắt được đài ( Dò tự động thì có đài bắt được có đài kg ) nhưng dù cho những đài tự động bắt được thì có nhiều đài âm thanh nghe kg rỏ, ù è rất nhiều. ( Đài 99.9 là gần nhất mà thấy hình như bị nặng nhất ) Xoay anten thì có cải thiện nhưng kg hết. Mình đã thay 2 con thạch anh này luôn rồi nhưng cũng kg có cải cải thiện gì. IC thì mình cũng có nghĩ tới nhưng tìm kg thấy bán. Mình cắm mạch khác vào thì chạy OK nên mình nghĩ nguồn chắc kg liên quan nhỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

TDHien59 Tìm hiểu thêm về TDHien59

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X