Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn +-55vdc xuống còn +- 45vdc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn +-55vdc xuống còn +- 45vdc

Mạch kđ công suất mình mua sử dụng biến thế nguồn 30v 0 30v hoặc 35v 0 35v (20a - 25a) và xử dụng nguồn đôi +- 42vdc - +-48vdc, còn nguồn amply cũ mình đo là 40v 0 40v qua diot chỉnh lưu là +-55vdc bạn biết cách nào để giảm xuống thành +- 42vdc - +-48vdc ko? mình xin cảm ơn trước nha

cách tốt nhất bác dỡ bớt dây thứ cấp ng cao nóng sò lắm fải tản nhiệt tốt ngày xưa m có amp vn mạch nó ghi +- 42v mà ba ra vac đã 40v sò 718/688 nó rất nóng n vẫn oánh vô tư bác ạ

Comment

còn cách nào khác ngoài dỡ bớt dây ra ko bác, ví dụ như gắn thêm điện trở, tụ hoặc diot trị số bao nhiêu? chứ mình ko biết dỡ bao nhiêu dây nữa. hôm trước mình dáp cặp C5200 và A1943 vào bo mạch ngồn +-55dvc chạy được một lúc thì cháy một loạt sò luôn

Comment

mua con Diod 10A, mắc nối tiếp 20 con như thế từ +Vcc, 20 con từ -Vcc vào bo cs, giảm áp gần 14V hehehe
        .

Comment

Nguyên văn bởi tranxuanhung Xem bài viết
          Mạch kđ công suất mình mua sử dụng biến thế nguồn 30v 0 30v hoặc 35v 0 35v (20a - 25a) và xử dụng nguồn đôi +- 42vdc - +-48vdc, còn nguồn amply cũ mình đo là 40v 0 40v qua diot chỉnh lưu là +-55vdc bạn biết cách nào để giảm xuống thành +- 42vdc - +-48vdc ko? mình xin cảm ơn trước nha
          tháo bớt số vòng của MBA dễ hơn thay đổi giá trị linh kiện ! bạn nên tháo biến áp ra, gỡ 1 cuộn thứ cấp xem có bao nhiêu vòng rồi chia số vòng đó số Vôn trên số vòng đó để lấy số vòng / Vôn rồi lấy số vòng / vôn đó nhân với giá trị điện áp mà bạn mọng muốn rồi bạn lấy kết quả đó quấn , quấn 2 cuộn bằng số vòng nhau , thế thôi. ngoài cách đó thì còn cách dùng tzt công suất và dùng diod zener để ổn áp nhưng như vậy chỉ áp dụng cho mạch công suất nhỏ. vì tốn rất nhiều sò công suất và vấn đề tản nhiệt nữa ! Do vậy Cuốn lại Ba là Khả thi và dễ thực hiện nhất ! Chúc bạn thành công

Comment

bạn đổi cho mình đi, BA của mình 30.0.30vac. mình đang thích nguồn cao.

Comment

bác k muốn dỡ thì sắm ba khác cái cũ để đó k thưà đâu bác ạ

Comment

BA của bạn 30.0.30vac bao nhiêu A ?

Comment

Nếu từ hôm qua đến giờ , mà bạn tháo nó ra , dỡ bớt số vòng dây là chắc đã làm xong rồi , nếu chịu khó thì quấn lại dây ra to hơn chút nữa đủ công suất biến áp là càng ngon hơn, không quấn lại dây thì chẳng còn cách nào khác để hạ điện áp đó xuống cả , ngoại trừ một cách tệ nhất là làm mạch ổn và hạ áp đó bằng transistor mà thôi , nhưng cách này không được khuyến khích làm đâu!

Comment

bạn cho mình hỏi nếu để nguyên điện áp như vậy ráp bo vào liệu có cháy mạch ko

Comment

15A mình ở Điện Biên. bạn ở đâu?

Comment

ôi xa lắm mình ở hà nam cơ! mới bo của mình dùng ba 15A thì nhỏ quá

Comment

bạn cho mình hỏi nếu để nguyên điện áp như vậy ráp bo vào liệu có cháy mạch ko
                          k cháy n rất nóng lk tốt k lo cháy có thể dùng trở cs làm tải giả để hạ bớt áp xuống áp sau nắn lọc là k thật

Comment

bác có thể nói cụ thể cách đấu trở cs làm tải giả để hạ bớt áp xuống ntn ko?, dùng trở bao nhiêu thì vừa mình ko phải dân điện tử nên cũng ko hiểu lắm

Comment

bác thử mắc 10om/10w đo thử xem hạ xuống bao nh qua đó bác sẽ biết fải làm sao nếo ok nâng cs trở lên 30w chấp nhận con trở nóng

Comment

Về tác giả

Collapse

tranxuanhung Tìm hiểu thêm về tranxuanhung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X