Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch công suất bị dò DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch công suất bị dò DC

Chào các bác, em thợ sửa tự học, tự tìm hiểu thôi ạ. em có con Amply Cali Pro-468A được cho, mang về nhà nghịch thì bật không lên, em đo thì 1 vế OK. ,còn điện áp DC thúc 1 vế luôn có ~50V (bằng điện áp nguồn) làm cho con 5200-1943 luôn mở hết làm rơle không đóng, em có tìm được 1 sơ đồ bên dưới giống hệt amply nhà em

Hiện tại em đo điện áp DC ở 2 điểm A và C trên bản vẽ đều ~50V cả chứ ko phải vài Volt như bản vẽ kia, kiểm tra các con trở thì không con nào hỏng, mấy con transistor cũng vẫn còn sống mà không tìm ra nguyên nhân. Mấy con tụ gốm thì em chưa ktra

em bí thật rồi. Các bác chỉ bảo giúp em 1 chút ạ

Nguyên văn bởi onghaukd01 Xem bài viết
    Chào các bác, em thợ sửa tự học, tự tìm hiểu thôi ạ. em có con Amply Cali Pro-468A được cho, mang về nhà nghịch thì bật không lên, em đo thì 1 vế OK. ,còn điện áp DC thúc 1 vế luôn có ~50V (bằng điện áp nguồn) làm cho con 5200-1943 luôn mở hết làm rơle không đóng, em có tìm được 1 sơ đồ bên dưới giống hệt amply nhà em

Hiện tại em đo điện áp DC ở 2 điểm A và C trên bản vẽ đều ~50V cả chứ ko phải vài Volt như bản vẽ kia, kiểm tra các con trở thì không con nào hỏng, mấy con transistor cũng vẫn còn sống mà không tìm ra nguyên nhân. Mấy con tụ gốm thì em chưa ktra

Bạn có sơ đồ chi tiết vậy thì cứ theo sơ đồ mà dò thôi. Tới vị trí nào có áp sai thì suy ra con linh kiện nào hỏng thay là được. Ở đây chắc chắn có con tranzitor nào đó lỗi nên mới gây ra vây. Tranzitor lỗi, điện áp trên các chân tranzitor sẽ khác hẳn đi...
    chúc bạn sửa được đồ

Comment

Nguyên văn bởi onghaukd01 Xem bài viết

bạn không nói rõ là điện áp DC ở ngõ ra là âm hoặc dương , và điện áp ở điểm A và C như bạn nói là điện áp như thế nào vì bạn mô tả là " đều ...50v " rất khó hiểu , vì điện áp nguồn ampli thì chỉ có âm hoặc dương , chứ không thể xoay chiều được , lỗi ampli này thường bị hư ở cặp vi sai đầu tiên , hoặc mạch cấp dòng hằng cho tầng vi sai bị sai ( nguồn chân E) khiến cho áp ở các tầng sau bị sai khác đi ,

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

bạn không nói rõ là điện áp DC ở ngõ ra là âm hoặc dương , và điện áp ở điểm A và C như bạn nói là điện áp như thế nào vì bạn mô tả là " đều ...50v " rất khó hiểu , vì điện áp nguồn ampli thì chỉ có âm hoặc dương , chứ không thể xoay chiều được , lỗi ampli này thường bị hư ở cặp vi sai đầu tiên , hoặc mạch cấp dòng hằng cho tầng vi sai bị sai ( nguồn chân E) khiến cho áp ở các tầng sau bị sai khác đi ,
        Em quên bác ạ. Dò +50v so với GND, nên mưới vướng, nó qua 2 con trở ~10kOhm rồi mà điện áp nó vẫn còn bằng điện áp nguồn vào chân B của Tip41C chứ ko giảm xuống mới lạ. Em tháo hết cả mấy con sò thúc ra rồi. Mà vẫn có điện áp ý bác

Comment

Điện áp ở A và C được ghim bởi Transistor Q8. chuyện áp ra loa + hay - là do các trans khác bị chập chập bên nào thì thay bên đó.

Comment

Về tác giả

Collapse

onghaukd01 Tìm hiểu thêm về onghaukd01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X