Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về mạch khuếch đại công suất bằng tda2030.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
    QUan trọng của loa sub là phải có 1 buồng nén kín dù là phía trước màng loa hay phía sau đít loa.
    Em thấy sub trung quốc toàn chơi kiểu 2.
    Còn kiểu 1 thì loa vi tính thiếu giề
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi thanhctdt07 Xem bài viết
      thank bác nha!
      có hình chưa bác đang thèm hi hi
      Mất file PCB in ủi rồi. bạn làm theo cái này nè The OTL amplifier listen comfortably by TDA2030 and TIP41+TIP42 | Eleccircuit.com
      Hồi trước làm theo PCB đó nhưng có tô đen lại 1 chút cho đẹp. Và con tụ 2200 lắp ngược xuống bên dưới để dễ siết con transitor bên phải .
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Mất file PCB in ủi rồi. bạn làm theo cái này nè The OTL amplifier listen comfortably by TDA2030 and TIP41+TIP42 | Eleccircuit.com
        Hồi trước làm theo PCB đó nhưng có tô đen lại 1 chút cho đẹp. Và con tụ 2200 lắp ngược xuống bên dưới để dễ siết con transitor bên phải .
        mạch này dùng nguồn đơn 24v vậy dùng nguồn đôi củng dùng mạch này được không bạn ? chổ Vcc mình đưa vô mass của nguồn đôi còn mass của mạch này mình đưa vô -vcc của nguồn đôi dược hok bạn
        vậy là ra được 2 kênh rồi mà công suất của mạch này là bao nhiêu vậy bạn

Comment

mạch này dùng nguồn đơn 24v vậy dùng nguồn đôi củng dùng mạch này được không bạn ? chổ Vcc mình đưa vô mass của nguồn đôi còn mass của mạch này mình đưa vô -vcc của nguồn đôi dược hok bạn
          vậy là ra được 2 kênh rồi mà công suất của mạch này là bao nhiêu vậy bạn
          Nguồn đôi DC của bạn là bao nhiêu volt? Nếu là +-25 voltDC thì dùng 0vDC-25vDC thôi, phần từ 0VDC xuống nguồn -25 VDC thì bỏ đi.
          CS theo link là 30W.

Comment

Thế dùng -25VDC -> 0VDC; phần 0VDC -> 25VDC thì bỏ đi... thì có được không anh tép?
            Hay là chuyển sang nắn bằng 2 diode để tận dụng hết dòng của thứ cấp biến áp thì có lợi hơn chứ.
            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
              Thế dùng -25VDC -> 0VDC; phần 0VDC -> 25VDC thì bỏ đi... thì có được không anh tép?
              Hay là chuyển sang nắn bằng 2 diode để tận dụng hết dòng của thứ cấp biến áp thì có lợi hơn chứ.
              hihi, em sợ bạn nhầm mass vì đang nói tới DC, cho nên dùng đầu V+ cho tiện.
              Nắn bằng 2 diod thì em không nghĩ ra

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                nắn = 2 diod, lấy cả 2 bán kỳ, mỗi bán kỳ lấy từ 1 đầu dây thứ cấp, vậy nguồn sau nắn ít gợn sóng hơn

Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	21.4 KB
ID:	1378504
                Last edited by cvhp; 10-05-2013, 20:40.
                .

Comment

Độ gợn thì cũng như nắn cầu, nhưng khai thác hết dòng ra. Như vậy là tiết kiệm hơn.
                  Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Click image for larger version

Name:	soundmax A5000 1.jpg
Views:	1
Size:	64.7 KB
ID:	1378754
                    Đã làm xong bộ loa 4.1 dùng 3 em TDA2030A nghe củng khá hay nhưng đem so sánh với cái loa vi tính 4.1 của soundmax A5000 thì sub của mình không chắc và âm thanh không sâu bằng tức quá tháo em ấy ra ngồi vẽ lại mạch con sub của nó mong các cao thủ xem lại có gì sai không để em tiến hành làm lại cái subwoofer theo hình này .
                    Last edited by thanhctdt07; 14-05-2013, 22:00.

Comment

[ATTACH=CONFIG]65949[/ATTACH]
                      Đã làm xong bộ loa 4.1 dùng 3 em TDA2030A nghe củng khá hay nhưng đem so sánh với cái loa vi tính 4.1 của soundmax A5000 thì sub của mình không chắc và âm thanh không sâu bằng tức quá tháo em ấy ra ngồi vẽ lại mạch con sub của nó mong các cao thủ xem lại có gì sai không để em tiến hành làm lại cái subwoofer theo hình này .
                      1. Cái thùng SUB & loa SUB của mình làm có giống thùng SUB và loa SUB của nó không?
                      2. Bạn có từng nghe qua SUB của Microlab chưa? Nếu có rồi thì bạn tham khảo cái này. Nó dùng chung 1 mạch cho 4 dòng SUB khác nhau, chỉ khác nhau cái thùng SUB và loa nhưng tiếng sâu cạn khác nhau.
                      Attached Files
                      Last edited by tepriu; 15-05-2013, 11:04.

Comment

1. Cái thùng SUB & loa SUB của mình làm có giống thùng SUB và loa SUB của nó không?
                        2. Bạn có từng nghe qua SUB của Microlab chưa? Nếu có rồi thì bạn tham khảo cái này. Nó dùng chung 1 mạch cho 4 dòng SUB khác nhau, chỉ khác nhau cái thùng SUB và loa nhưng tiếng sâu cạn khác nhau.
                        Bác Tép cho mình hỏi con U1 4558 có nhiệm vụ làm tiền khuếch đại cho hai con U2,U3 để đánh hai kênh L/R phải không bác,còn U4 vừa lọc trầm vừa làm tiền khuếch đại cho con U5 để đánh subwoofer phải không bác.
                        Bác Tép có file hình mạch in của mạch trên không cho em xin với .linh kiện trên mạch có cần thay đổi gì không hay để nguyên vậy bác tép ?
                        Hôm qua tháo cái loa SMax A5000 ra thấy trên mạch nguồn +-12 của nó có mắc thêm hai con tụ 104 // với hai tụ lọc nguồn 4700uF vậy hai tụ 104 đó có nhiệm vụ gì vậy bác ?có phải lọc nhiễu tầng cao không bác?
                        Last edited by thanhctdt07; 15-05-2013, 12:26.

Comment

Bác Tép cho mình hỏi con U1 4558 có nhiệm vụ làm tiền khuếch đại cho hai con U2,U3 để đánh hai kênh L/R phải không bác,còn U4 vừa lọc trầm vừa làm tiền khuếch đại cho con U5 để đánh subwoofer phải không bác.
                          Bác Tép có file hình mạch in của mạch trên không cho em xin với .linh kiện trên mạch có cần thay đổi gì không hay để nguyên vậy bác tép ?
                          Hôm qua tháo cái loa SMax A5000 ra thấy trên mạch nguồn +-12 của nó có mắc thêm hai con tụ 104 // với hai tụ lọc nguồn 4700uF vậy hai tụ 104 đó có nhiệm vụ gì vậy bác ?có phải lọc nhiễu tầng cao không bác?
                          Chính xác, không cần chỉnh gì hết.
                          Hai con tụ 104 lọc nhiễu cho nên cần đặt gần IC, càng gần càng tốt.
                          KHông có hình mạch in. Mấy cái schematic của Microlab có 1 nùi, có cái nó dùng 2 con 2030 mắc cầu đánh SUB, đa số nó dùng TDA, chỉ có 1 dòng dùng LM3886.
                          Nhưng cái khác biệt với mấy thằng khác ở chỗ nguồn cho OPAM nó dùng 9,1 volt DC đôi chứ không phải đôi 12 hay 15.

Comment

Chính xác, không cần chỉnh gì hết.
                            Hai con tụ 104 lọc nhiễu cho nên cần đặt gần IC, càng gần càng tốt.
                            KHông có hình mạch in. Mấy cái schematic của Microlab có 1 nùi, có cái nó dùng 2 con 2030 mắc cầu đánh SUB, đa số nó dùng TDA, chỉ có 1 dòng dùng LM3886.
                            Nhưng cái khác biệt với mấy thằng khác ở chỗ nguồn cho OPAM nó dùng 9,1 volt DC đôi chứ không phải đôi 12 hay 15.
                            còn cái schematic nào nữa hok Bác Tép cho mình tham khảo với cái bác cho làm rồi chạy ngon lành hi hi vẽ bằng orcad củng ổn hi hi

Comment

còn cái schematic nào nữa hok Bác Tép cho mình tham khảo với cái bác cho làm rồi chạy ngon lành hi hi vẽ bằng orcad củng ổn hi hi
                              Thêm 1 cái để tham khảo.
                              Attached Files

Comment

mình cũng đang lắp con này, mạch thì ok rùi nhưng biến áp thì ngoài nó k bán. mình phải tự quấn lấy, mình có mấy cục biến áp cũ nhưng nhỏ k biết có làm đc k. mấy bác chỉ dẫn vs. mình có 2 cục thấy còn tốt 1 cục 2x3 một cục nữa thì 3x4 lấy từ mấy cái đài loa cũ. cần cuộn thứ cấp dây bao nhiêu quấn bao nhiêu vòng vậy các bác

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhctdt07 Tìm hiểu thêm về thanhctdt07

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X