Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về mạch khuếch đại công suất bằng tda2030.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi minh hiếu 98 Xem bài viết
    mình cũng đang lắp con này, mạch thì ok rùi nhưng biến áp thì ngoài nó k bán. mình phải tự quấn lấy, mình có mấy cục biến áp cũ nhưng nhỏ k biết có làm đc k. mấy bác chỉ dẫn vs. mình có 2 cục thấy còn tốt 1 cục 2x3 một cục nữa thì 3x4 lấy từ mấy cái đài loa cũ. cần cuộn thứ cấp dây bao nhiêu quấn bao nhiêu vòng vậy các bác
    Sao BA nhỏ xíu vậy?
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

cho e hỏi con 4558, 2030 xài nguồn 12v đơn đc ko ạ....
      cho e hỏi lun từ nguồn 12v đơn làm thành nguồn +-12v đôi đc ko a., và dùng con gì để đổi...e cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
        Thêm 1 cái để tham khảo.
        [MENTION=118583]tepriu[/MENTION] :Cho em xin phép đc đào mộ cái mục này lên vì em cũng mới bập bẹ về nó lên đang tìm hiểu trước khi làm. Em đang cần đầu ra loa 15W/8R nhưng trên mạch chỉ có thông số về đầu ra là 8R nhưng ko rõ công suất đầu ra là bn? Bác nào rành cho em ít thông tin về nó được ko? vì trong datasheet con tda2030 chạy đơn kênh như vậy với đầu ra 8R nó chỉ đc có 11W là max trong khi em đang cần 15W, vậy 2 cái đầu SP1 và SP2 có đáp ứng đc ko ạ. Các bác cho hỏi thêm là biến áp loại 3A có chạy đc ko? mà đầu ra loa thường chỉ có L và R vậy tại sao trên schemantic có tận 3 cái SP. theo như datasheet vẽ thì SP1 và SP2 là chạy đơn kệnh L và R còn SP3 là chạy song song 2 đầu ra kích vào 1. Vậy cái schemantic này là 2 loại mạch trên 1 luôn ạ?
        Website chính thức đổi địa chỉ website thành
        Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
          [MENTION=118583]tepriu[/MENTION] :Cho em xin phép đc đào mộ cái mục này lên vì em cũng mới bập bẹ về nó lên đang tìm hiểu trước khi làm. Em đang cần đầu ra loa 15W/8R nhưng trên mạch chỉ có thông số về đầu ra là 8R nhưng ko rõ công suất đầu ra là bn? Bác nào rành cho em ít thông tin về nó được ko? vì trong datasheet con tda2030 chạy đơn kênh như vậy với đầu ra 8R nó chỉ đc có 11W là max trong khi em đang cần 15W, vậy 2 cái đầu SP1 và SP2 có đáp ứng đc ko ạ. Các bác cho hỏi thêm là biến áp loại 3A có chạy đc ko? mà đầu ra loa thường chỉ có L và R vậy tại sao trên schemantic có tận 3 cái SP. theo như datasheet vẽ thì SP1 và SP2 là chạy đơn kệnh L và R còn SP3 là chạy song song 2 đầu ra kích vào 1. Vậy cái schemantic này là 2 loại mạch trên 1 luôn ạ?
          trong mạch LOA SUB 2.1 thì có:
          - 2 đầu ra loa con là SP1 và SP2 : 2 đầu ra này là loa TIẾNG và TREBLE cắt tần số thấp từ khoảng 500-750Hz trở lên tới 18kH-20kH cho nên không cần nguồn CS cao và loa CS cao. Và do IC 2030 cho mạch này đáp ứng được trong khoảng 8W-12W/ loa 8 Ohm (và 5-8W/loa 4 Ohm) và tùy chất lượng IC cho nên loa 15W là ổn cho dù không tận dụng hết CS loa.
          - Đầu ra SP3: ra loa SUB là 2 IC mắc cầu cho nên CS âm thanh ra gấp 4 lần SP1 và SP2 để phục vụ cho tần số thấp (200 -750 Hz trở lại). Cần dòng cung cấp cao hơn hai IC loa con.

Nếu làm để dùng lâu dài chút thì dùng BA 5A-12VAC đôi cho cả 4 IC này.
          Chúc vui
          Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
          <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Click image for larger version

Name:	tda2030_source.JPG
Views:	1
Size:	47.3 KB
ID:	1396518
            các bác ơi, cho em xin đào lại thớt này
            được nghỉ hè, em định làm cái loa dùng TDA2030. Em lắp mạch theo đúng như datasheet của con này nhưng cái loa của em nó cứ câm, mãi ko chịu hát.
            đầu tiên em nghi mạch nguồn, không biết mạch nguồn em làm như vậy có đúng ko.
            tiếp theo là em nghi do cái loa của em nó thực sự là bị câm , loa của em có ghi 4ohm, 15w. mong các bác xem hộ.

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
              bác đã có ý đầu tư làm 1 quả 10-15A sau này dùng dần vì e nghĩ ko chỉ bác dùng con 2003 này mà dùng cả con 4440 hoặc 7294 nữa nên cứ đầu tư cục 10-15A
              không lên đầu tư biieens áp làm gì
              tda dùng nguồn 5a là dư rồi
              bạn lên xem loa của mình có chịu nổi công suất 35w không

Comment

Bác lên gg gõ TDA2030 bridge nó ra nhiều lắm.
                QTCP

Comment

Tôi cũng tự chế mạch in và lắp TDA2030A nhưng gặp hiện tượng bị ù nhỏ khi vặn VR về 0. anh em giải quyết giúp với

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhctdt07 Tìm hiểu thêm về thanhctdt07

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X