Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về mạch khuếch đại công suất bằng tda2030.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về mạch khuếch đại công suất bằng tda2030.

Tình hình là em mới làm một cái mạch dùng 2 con IC TDA2030A đánh 1 loa để đạt công suất 35w,nhưng không hiểu sao nghe tiếng bass nó cứ bị bể bể sao ak còn tresb vẫn ngon giống như kiểu thiếu dòng từ nguồn dù chỉ mới nhích volume lên một tí.
    mạch em dùng Biến Áp nguồn đôi +-12/3A và tụ lọc nguồn 4700MF.
    mong các bác cao thủ giúp với em rất thích điện thanh và đã làm nhiều với con TDA2030 loại mỗi con đánh một kênh rất ok nhưng lần này muốn cho công suất cao hơn tí nên mới dùng hai con đánh một kênh hic hic lại bị dính lỗi này.
    Attached Files

Có ai không giúp mình với !!!!!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi thanhctdt07 Xem bài viết
      Có ai không giúp mình với !!!!!!!!!!!!
      xem lại cái biến áp đó đủ 3 A không hay chỉ 1,5 A ( đồ chợ nó thế )
      .

Comment

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
        xem lại cái biến áp đó đủ 3 A không hay chỉ 1,5 A ( đồ chợ nó thế )
        3 A thì dây ra 12 0 12 của nó tầm 1 ly phải ko bác ??
        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
          3 a thì dây ra 12 0 12 của nó tầm 1 ly phải ko bác ??
          cở 0.6 - 0.7
          Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
          <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Thank các bác đã quan tâm.
            Em đã mua cục biến áp 5A khác thay vào kết quả là đánh chắc hơn được một chút nhưng thấy âm thanh vẫn chưa ổn lắm nghe nó cứ run run giống như giọng có đàm vậy á chỉnh volume lớn lên không cho tín hiệu vào thì thấy có tiếng ù hơi run phát ra vậy thì tụ lọc nguồn 4700MF chư ổn đúng không các bác ? em đình dùng mạch 35w này ráp thêm mạch siêu trầm cho đánh tiếng bass nhưng thấy còn hơi rè nên không yên tâm hic,chẳng lẽ giờ lại mua thêm cục 8A để cho tiếng bass chắc hơn thì phí toi hai cục biến áp trước hic.
            Xin ý kiến của các bác có kinh nghiệm.

Comment

Thank các bác đã quan tâm.
              Em đã mua cục biến áp 5A khác thay vào kết quả là đánh chắc hơn được một chút nhưng thấy âm thanh vẫn chưa ổn lắm nghe nó cứ run run giống như giọng có đàm vậy á chỉnh volume lớn lên không cho tín hiệu vào thì thấy có tiếng ù hơi run phát ra vậy thì tụ lọc nguồn 4700MF chư ổn đúng không các bác ? em đình dùng mạch 35w này ráp thêm mạch siêu trầm cho đánh tiếng bass nhưng thấy còn hơi rè nên không yên tâm hic,chẳng lẽ giờ lại mua thêm cục 8A để cho tiếng bass chắc hơn thì phí toi hai cục biến áp trước hic.
              Xin ý kiến của các bác có kinh nghiệm.
              bác đã có ý đầu tư làm 1 quả 10-15A sau này dùng dần vì e nghĩ ko chỉ bác dùng con 2003 này mà dùng cả con 4440 hoặc 7294 nữa nên cứ đầu tư cục 10-15A

Comment

-Dùng cục 5A là OK rồi nhưng mà thêm tụ lọc nguồn sao cho đủ ít nhất 8000uF vì là bridge.
                -mắc Bridge thì 2 con phải chạy đều nhau nếu không thì méo nghe tiếng không dứt khoát (cái vụ run run , nghẹt nghẹt là 1 dạng méo). Kiểm tra trị số linh kiện của từng bê.n

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                  -Dùng cục 5A là OK rồi nhưng mà thêm tụ lọc nguồn sao cho đủ ít nhất 8000uF vì là bridge.
                  -mắc Bridge thì 2 con phải chạy đều nhau nếu không thì méo nghe tiếng không dứt khoát (cái vụ run run , nghẹt nghẹt là 1 dạng méo). Kiểm tra trị số linh kiện của từng bê.n
                  8000uF & bridge là sao vậy bác ? có phải là hai con TDA đánh ra một kênh không bác?
                  Mình mua cục biến áp 5A nhưng thấy tiết diện dây cuộn thứ cấp hơi nhỏ ,chỉ tầm khoảng 0,5mm thui sợ không đủ dòng như đã ghi,mà hai con TDA thì theo mình nghỉ dòng nuôi phải cao hơn chứ nhỉ?

Comment

8000uF & bridge là sao vậy bác ? có phải là hai con TDA đánh ra một kênh không bác?
                    Mình mua cục biến áp 5A nhưng thấy tiết diện dây cuộn thứ cấp hơi nhỏ ,chỉ tầm khoảng 0,5mm thui sợ không đủ dòng như đã ghi,mà hai con TDA thì theo mình nghỉ dòng nuôi phải cao hơn chứ nhỉ?
                    Mạch bridge là mạch cầu đó bạn, là cái mà bạn đang hỏi.
                    Mạch cầu TDA2030 dùng cho SUB cũng dùng BA 12volt AC đôi, 5A thôi,có điều tụ lọc cần nhiều uF để đủ dòng đánh ra tiếng bass. Nhưng vấn đề của bạn đang gặp là bị 2 kênh không đều.

Comment

Mạch bridge là mạch cầu đó bạn, là cái mà bạn đang hỏi.
                      Mạch cầu TDA2030 dùng cho SUB cũng dùng BA 12volt AC đôi, 5A thôi,có điều tụ lọc cần nhiều uF để đủ dòng đánh ra tiếng bass. Nhưng vấn đề của bạn đang gặp là bị 2 kênh không đều.
                      Cảm ơn bác tepriu nhiều nha để mình xem lại linh kiện hai bên xem có cần điều chỉnh gì lị không vì mua hàng chợ nên có lẽ trị số có phần chênh lệch nhau.
                      Ah mà em đã thay điện trở 680 thành 1k có ảnh hưởng gì nhiều không bác ? thay xong thấy cái biến trỡ volume dễ điều chỉnh hơn,lúc chưa thay chỉ cần nhích BT chút xíu là nó la làng lên rồi, giờ thì vặn một đoạn nó mới lên cao.
                      Last edited by thanhctdt07; 03-05-2013, 14:11.

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                        3 A thì dây ra 12 0 12 của nó tầm 1 ly phải ko bác ??
                        Bác cho em hỏi em định ráp mạch dùng tda7294 em thấy trên mạng nói là con này chạy nguồn đôi +-30 em đang có cái nguồn đôi khi đo ac thì nó báo mỗi bên là 18v vậy qua cầu diode nắn dòng rồi dùng tụ lọc nguồn 10000uf không biết ra được khoảng bao nhiêu nếu khoảng 24v đến 26v thì đánh được con này không bác ? dòng của biến thế là 5A.

Comment

Bác cho em hỏi em định ráp mạch dùng tda7294 em thấy trên mạng nói là con này chạy nguồn đôi +-30 em đang có cái nguồn đôi khi đo ac thì nó báo mỗi bên là 18v vậy qua cầu diode nắn dòng rồi dùng tụ lọc nguồn 10000uf không biết ra được khoảng bao nhiêu nếu khoảng 24v đến 26v thì đánh được con này không bác ? dòng của biến thế là 5A.
                          18 Volt AC --> nắn lọc thành 18*1,414 VDC. Dùng OK rồi.

Comment

18 Volt AC --> nắn lọc thành 18*1,414 VDC. Dùng OK rồi.
                            Thank Bác Tepriu nhiệt tình nha !
                            Bác có sơ đồ nguyên lý với mạch in của con TDA7294 không cho em xin với định ráp con này thử vì nghe nói xác xuất thành công cũng cao lắm,em không học điện tử chỉ mê âm thanh muốn tự ráp để xài thôi hi hi thank bác trước nha !

Comment

Thank Bác Tepriu nhiệt tình nha !
                              Bác có sơ đồ nguyên lý với mạch in của con TDA7294 không cho em xin với định ráp con này thử vì nghe nói xác xuất thành công cũng cao lắm,em không học điện tử chỉ mê âm thanh muốn tự ráp để xài thôi hi hi thank bác trước nha !
                              Có, qua luồng 7294 có chứ trong luồng 2030 mà hỏi 7294 thì coi chừng bị phạt thẻ.
                              ráp chip luôn thành công nếu đừng ham nguồn cao và làm bộ nguồn thật đúng chuẩn. Làm từ 1/2 tới 2/3 nguồn max cho phép là OK hết.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhctdt07 Tìm hiểu thêm về thanhctdt07

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X