Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về mạch khuếch đại công suất bằng tda2030.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
    Có, qua luồng 7294 có chứ trong luồng 2030 mà hỏi 7294 thì coi chừng bị phạt thẻ.
    ráp chip luôn thành công nếu đừng ham nguồn cao và làm bộ nguồn thật đúng chuẩn. Làm từ 1/2 tới 2/3 nguồn max cho phép là OK hết.
    Thank Bác nha !
    Mình đã làm mạch lọc trầm bằng Tl082 cho mình hỏi mạch này có cần ổn áp 7812 cho nó không mình đang mắc nguồn trực tiếp từ bộ nguồn +- 15 cho nó liệu nó có chiệu nỗi áp cao vậy không ?
    còn vấn đề TDA7294 bạn có lắp mạch nào thành công không thì cho mình xin cái sơ đồ nguyên lý với mạch in nó với mình tìm trên diễn đàn thấy lung tung quá.hoặc cho mình link liên kết củng được mạch nào đơn giản thôi chứ phức tạp quá thì chịu hi hi tập sự thôi.

Comment

Hiện tại mình có 2 cặp TIP41/TIP42 tháo ra từ 1 thùng loa củ ai có sơ đồ tda2030 kéo cặp tran này thì cho mình xin với có luôn mạch in thì tốt vì mình không biết vẽ orcad.sử dụng nguồn đôi +-25 càng tốt mìng đang có sẵn biến thế.

Comment

Nguyên văn bởi thanhctdt07 Xem bài viết
        Hiện tại mình có 2 cặp TIP41/TIP42 tháo ra từ 1 thùng loa củ ai có sơ đồ tda2030 kéo cặp tran này thì cho mình xin với có luôn mạch in thì tốt vì mình không biết vẽ orcad.sử dụng nguồn đôi +-25 càng tốt mìng đang có sẵn biến thế.
        Mạch in & mạch nguyên lý có luôn, đã làm luôn, nhưng kiếm không ra trên máy tính. Sẽ gởi lên sau.
        TDA2030 chỉ dùng nguồn max là +-22v. Dùng nguồn đôi 25v thì nó kêu được, mà kêu cái "tách" rồi im luôn. hjhj
        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
        <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Mạch in & mạch nguyên lý có luôn, đã làm luôn, nhưng kiếm không ra trên máy tính. Sẽ gởi lên sau.
          TDA2030 chỉ dùng nguồn max là +-22v. Dùng nguồn đôi 25v thì nó kêu được, mà kêu cái "tách" rồi im luôn. hjhj
          Vậy là toi rồi có được cục biến thế +-18v AC chưa nắn lọc nếu theo công thức bác cho thì 18 * 1.414 = 25.45v DC hic làm sao sử dụng được cho TDA 2030 bây giờ bác có cao kiến gì giúp em với hok lẽ tháo biến thế ra bớt số vòng dây lại hic hic không khả thi vì cục biến thế của em thấy dường như nó đổ keo gì lên ak cứng ngắt hà .

Comment

Oánh tốt bác cho cái tản nhiệt to chút

Comment

Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
              Oánh tốt bác cho cái tản nhiệt to chút
              Đã tes thử đi đời hai con TDA2030 rùi áp 25v đánh chết không chạy được đâu.

Comment

Chết sao được hả bác m đã cho chạy ok mà ba của m đơn 18v nắn đôi ra 27v chưa tải ( k lẽ đh của m đo sai )

Comment

Đã tes thử đi đời hai con TDA2030 rùi áp 25v đánh chết không chạy được đâu.
                  Đã nói IC thì đừng ham nguồn cao. Hên là con 2030 nó rẻ. Tép từng nướng 4 con LM3886 (125k/con) vì cái tội này.
                  Hạ nguồn vài volt thì có người chỉ là: dùng diod nối tiếp nhau theo đúng chiều dòng điện DC, cứ tính mỗi con 0.6vDC mà nhân lên. Cần hạ bao nhiêu volt thì lấy số volt đó chia cho 0.6 sẽ ra số lượng diod nối tiếp. Nhớ mắc đúng chiều và dùng diod có số ampe cao hơn Công suất IC.

Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
                  Chết sao được hả bác m đã cho chạy ok mà ba của m đơn 18v nắn đôi ra 27v chưa tải ( k lẽ đh của m đo sai )
                  Biến áp (vui lòng viết chữ in - BA- để dễ hiểu là viết tắt) đơn 18 volt đánh 2030 không chết là đúng rồi. Anh kia dùng BA đôi 18 đánh chết queo.

Comment

Như cái này nè, muốn ít tốn công thì tốn tiền. Nhớ dùng diod thường (áp 2 đầu là 0.6vDC).
                    Nhớ đo áp DC sau đám diod trước khi cho vào mạch.
                    Attached Files
                    Last edited by tepriu; 08-05-2013, 15:48.

Comment

Như cái này nè, muốn ít tốn công thì tốn tiền. Nhớ dùng diod thường (áp 2 đầu là 0.6vDC).
                      Nhớ đo áp DC sau đám diod trước khi cho vào mạch.
                      thank bác nha!
                      có hình chưa bác đang thèm hi hi

Comment

Mình đang đóng cái thùng sub mà hok biết theo kiểu nào thì cho âm trầm sâu hơn các bác chỉ giáo cho nhé .
                        Attached Files
                        Last edited by thanhctdt07; 08-05-2013, 17:28.

Comment

Đã đóng tes thử cả hai kiểu trên kiểu 1 cho âm thanh chắc và sâu hơn nhiều so với kiểu 2 các bác có thể kiểm chứng bằng cách cầm củ loa không có thùng cho hát theo hai cách quay ngang như kiểu 1 và úp xuống hoặc ngữa lên như kiểu hai đều cho âm thanh không sâu rộng bằng kiểu 1 hj hj
                          Theo tai em nghe thấy thế bác nào cho vài ý kiến nha.

Comment

Đã đóng tes thử cả hai kiểu trên kiểu 1 cho âm thanh chắc và sâu hơn nhiều so với kiểu 2 các bác có thể kiểm chứng bằng cách cầm củ loa không có thùng cho hát theo hai cách quay ngang như kiểu 1 và úp xuống hoặc ngữa lên như kiểu hai đều cho âm thanh không sâu rộng bằng kiểu 1 hj hj
                            Theo tai em nghe thấy thế bác nào cho vài ý kiến nha.
                            Kiểu 1 theo dân đóng sub gọi là sealed. Nén hơi phía trước hay phía sau đều là ... nén hơi. Kiểu 2 là kiểu ...chưa thấy, tốt nhất là không có lỗ pha.

Comment

Kiểu 1 theo dân đóng sub gọi là sealed. Nén hơi phía trước hay phía sau đều là ... nén hơi. Kiểu 2 là kiểu ...chưa thấy, tốt nhất là không có lỗ pha.
                              kiểu 2 là kiểu của cái cục loa vi tính microlap của em bass chúc xuống dưới
                              Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

QUan trọng của loa sub là phải có 1 buồng nén kín dù là phía trước màng loa hay phía sau đít loa.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhctdt07 Tìm hiểu thêm về thanhctdt07

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X