Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ giúp ráp mạch nguồn cho Ampli Mini chạy Acquy 12v.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ giúp ráp mạch nguồn cho Ampli Mini chạy Acquy 12v.

Mình vừa mới mua cái Ampli Mini Chạy nguồn 12v, Công suất 80w. Nhưng không mở hết công suất được, mở khoảng 50% volum là bị rè ù. Mình định ráp một mạch nguồn gắn vào để có thể sủ dụng đạt công suất tối đa. Nhờ các bạn nào rành chỉ giúp mình với.

Hiện mình đã có vài cái biến áp: 12v-3A; 15v-1A; 12v-1A. không bít xài cái nào được hay là phải là loại 5A mới được. (Mình định lấy cái 12v-3A để làm).
    Các bạn cho mình xin thông số của các linh kiện Tụ và Diot nhé vì mình không bít cách tính toán. Sao cho cái Ampli có thể đạt 80w. Mình định làm nguồn đơn

Loa của mình có cs đến khoảng trên dưới 100w.

Comment

P= UxI
      80 = 12 x I
      vậy I = 6,66A
      Trong khi đó. Mạch công suất của bạn đạt hjệu suất bao nhjêu % ?
      Mà lạj chơj acquy mớj ác.
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Như vậy chẳng lẽ chơi cục biến áp 15v 5A hoặc 20v 4A a? mấy cục ấy vừa mắc vừa to đùng nữa. Trong khi mình thấy bộ loa soudmax a8900 của mình nó xài cục biến áp to bằng cục 15v à? Mình thấy khác là ở chổ nó có 4 con diot mình nghĩ chắc là 4 con diot của mạch nguồn nắn dòng nên định ráp 1 cái mạch nguồn gắn vào thử xem sao?

Nhân tiện cho hỏi có bạn nào là dân điện tử ở Trà Vinh không? mình xin làm quen học hỏi ^^!

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
          P= UxI
          80 = 12 x I
          vậy I = 6,66A
          Trong khi đó. Mạch công suất của bạn đạt hjệu suất bao nhjêu % ?
          Mà lạj chơj acquy mớj ác.
          cái P=UI thì mình bít. Nhưng cái mạch nguồn ấy, 4 con điot phải là mấy A, 3A được ko hay phải là 5a? Nếu là 5A mình nghĩ ngã ra của biến áp là 3A thì ko đủ? tụ là bao nhiêu, 4700uF 16V được không?
          Rối quá nhĩ!
          Hiệu suất bao nhiêu % là sao hả bạn? Mình thấy nó ghi công suất là 80w đó mà!
          Last edited by builinh2006`; 24-03-2014, 21:07.

Comment

Ảnh của em nó đây, các bạn xem rồi chỉ giúp mình với nha!

Click image for larger version

Name:	3.jpg
Views:	1
Size:	638.9 KB
ID:	1393476

Name:	4.jpg
Size:	245.6 KB
ID:	1393477

Name:	1.jpg
Size:	505.9 KB
ID:	1393478

Name:	2.jpg
Size:	568.0 KB
ID:	1393479

Ở cái hình đầu tiên, chổ mình khoanh màu đỏ hình như còn thiếu 1 con Tranistor và 1 con trở 10 ký phải ko? liệu gắn thêm vào thì sẽ nâng công suất hay ko?

Comment

Bạn xem con IC gắn mjếng nhôm tên là gì? Sau đó tra google, sẽ bjết đuợc đatasheet của nó. Bao gồm tất cả thông số như điện áp cấp vào, dòng bao nhjêu? Được tốj đa bao nhjêu w?
              Chứ con đó bé tẹo lấy đâu ra từng đó w?

Comment

Nguyên văn bởi builinh2006` Xem bài viết
                Ảnh của em nó đây, các bạn xem rồi chỉ giúp mình với nha!

[ATTACH]84336[/ATTACH]
                [ATTACH]84337[/ATTACH]
                [ATTACH]84338[/ATTACH]
                [ATTACH]84339[/ATTACH]

Ở cái hình đầu tiên, chổ mình khoanh màu đỏ hình như còn thiếu 1 con Tranistor và 1 con trở 10 ký phải ko? liệu gắn thêm vào thì sẽ nâng công suất hay ko?
                chào bạn !
                theo như ký hiệu nhìn từ sơ đồ thì nó là con ic ổn áp-----không thể tăng công suất được
                chúc vui !
                Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
                Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
                ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

Nguyên văn bởi lkdientubh Xem bài viết
                  chào bạn !
                  theo như ký hiệu nhìn từ sơ đồ thì nó là con ic ổn áp-----không thể tăng công suất được
                  chúc vui !
                  Cám ơn bạn! Mình củng đã lắp thử và quả thật ko có gì thay đổi. Mình củng đã thử thay con tụ 1000uF ở ngã ra loa bằng con tụ 4700 uF 63V củng không thay đổi gì. Mình ráp mạch nguồn đối xứng thử vào thì không được luôn, mạch không chạy lun. Bó tay! Ai có thể giúp mình với, Hép hép...!

Comment

Hép rồj đây thây. Trên tờ hướng dẫn có ghi cấp nguồn đơn 12 đến 15v.
                    Tôj cũng ko thể hjểu nổj bạn cấp nguồn đôi kiểu gì ?

Comment

Nguyên văn bởi builinh2006` Xem bài viết
                      Mình vừa mới mua cái Ampli Mini Chạy nguồn 12v, Công suất 80w. Nhưng không mở hết công suất được, mở khoảng 50% volum là bị rè ù. Mình định ráp một mạch nguồn gắn vào để có thể sủ dụng đạt công suất tối đa. Nhờ các bạn nào rành chỉ giúp mình với.

Hiện mình đã có vài cái biến áp: 12v-3A; 15v-1A; 12v-1A. không bít xài cái nào được hay là phải là loại 5A mới được. (Mình định lấy cái 12v-3A để làm).
                      Các bạn cho mình xin thông số của các linh kiện Tụ và Diot nhé vì mình không bít cách tính toán. Sao cho cái Ampli có thể đạt 80w. Mình định làm nguồn đơn
                      Theo mình là 3A là đủ rồi, chủ yếu cái tụ lọc nguồn to ty là được

Comment

amly chạy 12v thì ko thể đạt đc 40w 1 bên đâu bạn a. cách đơn gian nhất ban thay nguồn điện áp cao hơn + tụ lớn hơn + giải nhiệt to hơn thì sẽ cải thiện đc phần nào

Comment

Đề tài đã cũ nhưng cmt cho ae biết mình toàn là bị lừa thôi,cứ mấy thằng sản xuất nó ghi cho đã cái trí tưởng tượng của nó thôi làm gì mà đạt 80W mình cũng có một cái giống bạn công suất 7w hay 9w gì đó cho một kênh,đã tra datasheet rồi. Công suất thua cái thằng ic la4440 ,tuy góp ý đã muộn nhưng cũng có chuý ý kiến.

Comment

- cách đây vài năm tớ cũng có đi mua mạch công suất, nó đưa ra cái mạch to như tờ A4 ấy, bên trong toàn tran loại chạy xung với cuộn cảm, nhìu nhìu lắm, tụ thì nhỏ xíu, có 2 loại công suất 80W và 120W, giá hình như là 150K / 1 mạch; nhìn thấy nghi ngờ nó sao có thể kéo nổi trăm oát nên tớ hông mua, kể ra như bây giờ thì tớ mua về thử xem thế nào biết đâu may mắn ló là mạch class D...
                            - nhìn mạch trogn ảnh của bạn ở trên ấy chắc hông được 80W rùi, nhưng mà chắc hông nhỏ đến nỗi 9W chứ...

Comment

trả lời mới

9w cho một kênh hai bên là 18w thiệt đấy tui làm biếng mở cái của mình ra coi lại là con gì quá,mua 250k về hát cái loa 6ohm 50W dở ẹc lên 80% volume mới nghe kha khá nhưng chỉ biết la thôi càng chỉnh bass trép càng tệ. Tôi cho là 40w một bên thì cái loa của tui nó có 50W mà hát maximum mới hát nổi sao tôi đã kiểm tra kĩ,nếu không bạn chi mình biết nó là bao nhiêu W

Comment

Về tác giả

Collapse

builinh2006` Tìm hiểu thêm về builinh2006`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X