Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch khuếch đại đơn giản!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch khuếch đại đơn giản!

Đây là một mạch rất đơn giản cho các bạn mới học điện tử, mạch chỉ gồm 1 MOSFET và 2 con trở, khi dùng thì dùng nguồn máy tính 12v sẽ cho công suất cao và nghe hay hơn, cần tản nhiệt thật tốt cho con MOSFET
    Và các bác chuyên gia cho em hỏi với ạ. Mach này nếu em muốn tăng công suất thì phải làm sao ạ ? Em có thử mắc 2 con MOSFET và 1 con trans kích cho MOSFET nhưng nghe không hay, biến dạng rất cao, giờ em phai làm sao ạ? các bác giúp em với ạ
    Attached Files

tất nhiên là phải bị biến dạng rồi! khi công suất càng lớn, càng hay thì cần có nhiều linh kiện, nhiều mạch phức tạp hơn.
    với mạch của bạn mà dùng 12v thì công suất không thể nào lớn được.kéo theo đó có thể bị ù rè. bạn muốn tăng công suất thì có thể nghiên cứu loại AB, loại này được dùng nhiều trong các ampli giadinh.
    điện tử là tử vì điện...
    -tuan tu, 16t, Đồng nai. (GK)

Comment

Mạch chưa ổn lắm, khi tín hiệu vào có trở kháng cao thì FET dẫn thông có thể làm cháy loa. Muốn tăng công suất thì tăng nguồn lên, bỏ trở 2K2 // loa đi, phân áp cực G cho FET sao cho áp DC trên loa khoảng 1/2 áp nguồn, dùng tụ nối tầng đầu vào, tăng tỏa nhiệt ...
      Nhìn chung chỉ nghe cho vui thôi, chứ FET nóng, loa nóng thì mấy mà có khói, được cái chạy chế độ A nên độ tuyến tính cao.
      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Với các bác cho em hỏi là tụ nối tầng vào tín hiệu có chức năng gì mà sao em thấy trong mạch khuếch đại nào cũng có ạ?
        Với lại là cái vụ tụ 104 nối tiếp trở =1/2 trở kháng loa nối xuống đất và nối song song với loa ở tầng ra thì khi em tháo ra có thấy gì khác biệt đâu ạ?

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
          Mạch chưa ổn lắm, khi tín hiệu vào có trở kháng cao thì FET dẫn thông có thể làm cháy loa. Muốn tăng công suất thì tăng nguồn lên, bỏ trở 2K2 // loa đi, phân áp cực G cho FET sao cho áp DC trên loa khoảng 1/2 áp nguồn, dùng tụ nối tầng đầu vào, tăng tỏa nhiệt ...
          Nhìn chung chỉ nghe cho vui thôi, chứ FET nóng, loa nóng thì mấy mà có khói, được cái chạy chế độ A nên độ tuyến tính cao.
          mình dùng con irf630 thay con irf520 dc ko các bác?

Comment

untitled.pdf
            mạch này dùng sò nó cũng tương tự FET thôi!
            nguồn 12v
            R lấy giá trị 1k-10k tăng giảm để chỉnh độ méo và tiếng ù.
            C càng lớn nghe càng hay nhưng vừa vừa thôi^^
            cần tản nhiệt tốt cho sò đó! vì ăn gian phải vậy thôi > >
            điện tử là tử vì điện...
            -tuan tu, 16t, Đồng nai. (GK)

Comment

mạch này cấp xung tín hiệu vào thế nào hả các thánh . e hỏi ngu phát, sv năm đầu thôi ^^

Comment

ko hiểu bạn lấy mạch này ở đâu?. trên mạng rất nhiều người đã làm là single end 5W 2SK1058 .phải có tu xuất âm ( tránh dòng 01 chiều chạy qua loa). Tât nhiên class A thì hiêu suất thấp 20% nhưng tuyến tính cao .

Comment

Về tác giả

Collapse

12345678900 Tìm hiểu thêm về 12345678900

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X