Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phân tần cho loa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Phân tần cho loa

Chào các bác!
    Tôi đang có một cái Amply 250W muốn lắp các loa như sau:
    - Loa 3W/ 25 cái gắn trên trần
    - Loa 6W/ 22 cái gắn trên trần
    - Loa 6W/ 5 cái gắn trên tường
    Xung quanh một hội trường, vậy có nên làm phân tần và chia ra không, cách chia như thế nào rất mong được các bác chỉ giáo.
    Có thể tiết lộ trị số mạch phân tần ko ạ!
    Cám ơn nhiều!
    Trần Duy Phong
    Mobile : 01699470568
    Email :duyphongnd@gmail.com

Nên dùng phân tần quá đi chứ.
    Bác nên chia ra, những loa nào oánh bass? loa nào oánh mid, loa nào oánh treb.
    Các loa cùng nhiệm vụ nối tiếp + song song cho được trở kháng phù hợp với AMP.
    Theo nhẩm tính bộ loa trên rơi vào độ 237W, vẫn non hơn AMP. Theo tôi bác thêm loa đi, tổng chừng hơn 300W mới vừa với cái AMP.
    Mà dùng nhiều loa vậy hiệu suất thấp, tiêu hao nhiều đấy. Lại khó thiết kế thùng. Loa hội trường mà không có thùng nghe như loa catsset Tầu ấy.
    Mạch phân tần cơ bản như sau còn chính xác bác mò đi, số vòng, số tụ gia giảm nghe lọt tai thì thôi. Tôi chưa làm như thế bao giờ nên không biết chính xác. Dưới đây loa cũng là hệ thống loa, không nhất thiết phải làm phân tần riêng cho từng loa.
    -Phân tần loa bass gồm một cuộn dây cuốn trên lõi sắt từ nối tiếp với loa + một tụ không phân cực song song với loa.
    - Phân tần loa mid gồm một cuộn dây cuốn trên lõi không khí nối tiếp một tụ không phân cực và nối tiếp với loa.
    - Phân tần loa treb gồm một cuộn dây cuốn trên lõi không khí song song với loa + một tụ không phân cực nối tiếp với loa.
    Last edited by Driverless; 25-02-2009, 14:28.

Comment

phân tần cho loa

cảm ơn bạn Driverless!
      Tôi gửi sơ đồ mạch phân tần các bạn xem có hợp lý ko(Máy ko có Visio). Theo tôi ko mắc nối tiếp được vì khi 01 loa hỏng thì cả dàn phía sau...
      Một công ty có yêu cầu như vậy, phần thùng loa đã được bố trí sẵn.
      Mong chỉ giáo!
      Attached Files
      Last edited by duyphongnd; 25-02-2009, 19:24.
      Trần Duy Phong
      Mobile : 01699470568
      Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi duyphongnd Xem bài viết
        cảm ơn bạn Driverless!
        Tôi gửi sơ đồ mạch phân tần các bạn xem có hợp lý ko(Máy ko có Visio). Theo tôi ko mắc nối tiếp được vì khi 01 loa hỏng thì cả dàn phía sau...
        Một công ty có yêu cầu như vậy, phần thùng loa đã được bố trí sẵn.
        Mong chỉ giáo!
        Phân tần thì bác làm sao nghe nó ổn là được, mỗi ng một sở thích mà nên tôi không tham gia. Còn loa, bác mà đấu song song nhiều loa thế, tổng trở thấp lắm, AMP có thích hợp không?
        Theo tôi bác chia ra mấy hàng mắc song song, các loa trong một hàng thì nối tiếp, hợp lý hơn.

Comment

Với số lượng loa như vậy có thể không cần phân tầng mà cần bộ chuyển đổi hay tranfor line ví dụ như 300 R/ 8 R hay 75 volt /8 R loa có thể đấu song song hoặc nối tiếp theo từng cụm nhỏ để giảm bớt số lượng tranfor line việc này đòi hỏi amp phải có đường ra line 300 R nếu không thì phải gắn tranfor line có công suất thích hợp vào ngỏ ra amp ví dụ 8 R/ 300 R.

Comment

Sao ko có ai làm phân tần rồi bán cho anh em trên này nhỉ? Chán ra chợ Giờ mua lắm rồi, chẳng có gì mới cả.
            Làm được thì bán đi! Làm ra mà dùng 1 mình chỉ là dùng chui! He he!!!

Comment

anh em cho mjnh hoi mot ty nha;mjnh muốn lap them mot chiec loa treble vao loa cay nha mjnh ay,thi phai lap truoc bo phan tan hay sau vay?cach lap nhu the nao va co anh huong gi den loa ko?giup mjnh nhe,thanks

Comment

anh chi em nao biet gjup mjnh voi?minh cam on nhiu

Comment

Chào các bác!
                  Xung quanh một hội trường, vậy có nên làm phân tần và chia ra không, cách chia như thế nào rất mong được các bác chỉ giáo.
                  Cám ơn nhiều!
                  lắp trong hội trường để nghe nhac hay là nghe nói hai cái đó hơi trái ngược một tí cần nghe nói thì cần từ trung đến cao hạn chế bass còn nghe nhạc thì cần phải đủ. nhưng tăng âm đó đầu ra trở kháng thấp hay cao nếu thấp thì không phù hợp truyền đi xa đâu . những loa gần tăng âm thì nghe rõ còn ở xa nghe rất bé. cứ tính làm sao tổng trở một cụm không nhỏ hơn trở kháng danh định đầu ra là được theo mình không cần dùng phân tần

Comment

anh em oi gjup mjnh voi?riat mong duoc su hoi am cua moi nguoi!

Comment

chào các bác !em rất thích điện tử nhưng mà em mới biết chút it!các bác cho em hỏi một tý:
                      em có một cái amply 200w +đôi loa mỗi cái 80w.liệu em có thế ghep nối chúng để dùng được không?và em phải lăp thế nào ạ!
                      em không hiểu kênh của amply là thế nào a?em thấy amply của em co 2 hàng đầu ra?

Comment

Nguyên văn bởi toilatoi10 Xem bài viết
                        chào các bác !em rất thích điện tử nhưng mà em mới biết chút it!các bác cho em hỏi một tý:
                        em có một cái amply 200w +đôi loa mỗi cái 80w.liệu em có thế ghep nối chúng để dùng được không?và em phải lăp thế nào ạ!
                        em không hiểu kênh của amply là thế nào a?em thấy amply của em co 2 hàng đầu ra?
                        Vì amp có 2 bên nên với công suất 200 w thì công suất mỗi bên lá 100 w,như vậy ghép loa 80 w vào xài được miễn là không mở volume hết cở chỉ cần đấu đúng cực tinh là được< cọc đen amp nối với cọc đen loa cọc đỏ amp nối với cọc đỏ loa>. Amp công suất lớn thưởng có 2 kênh ra là A và B để có thể nối với 2 cặp loa ở 2 chổ khác nhau như phòng trong phòng ngoài,nếu có 1 đôi loa thi đấu dây vào cùng 1 kênh out như L+R A hay L+R B chứ không được đấu mỗi kênh một cái nếu đáu loa vào kênh A thì công tắc chuyển mạch loa ở mặt trước phải đặt ở kênh A thì loa mới kêu được, nếu đấu loa vào out put B thì công tắc chuyển đặt ở B còn nếu đấu 2 đôi loa vào 2 đường A B thì công tắc đặt ở A+B.

Comment

làm thêm vài đèn nhấp nháy nữa thấy sao ha
                          SPECIAL_ONE
                          CÔ ĐƠN VÌ ĐIỆN TỬ

Comment

Nếu ampli mà được 200W thật thì kéo đôi loa 80W thì còn gì bằng. MÌnh cũng đang dùng như vậy đó; ampli 2 channel 200w một kênh; nguồn +/- 70V. Mọi thứ quá ổn. Lâu lắm rồi không phải đi chữa loa. Trước dùng ampli 100 w thì còn hay cháy loa treble do ampli bị quá tải.

Comment

Chào các bác!
                              Cám ơn nhiều!
                              Phân tần làm gì ! Loa bass mà không có thùng thì nghe thế nào nhỉ ? Lúc trống to chỉ nghe thấy nó ẹc ẹc.Liệu bác có làm nổi thùng cho bọn nó không ?Mà nhớ đừng mắc song song bọn nó nhá.Cháy nổ như chơi đấy.Mà nếu làm được thì bác bật nhỏ thôi nhé.Bật to là......trần sập...
                              Last edited by duong_act; 03-04-2009, 18:55.

Comment

Về tác giả

Collapse

duyphongnd Tìm hiểu thêm về duyphongnd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X