Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phân tần cho loa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Driverless Xem bài viết
    Nên dùng phân tần quá đi chứ.
    Bác nên chia ra, những loa nào oánh bass? loa nào oánh mid, loa nào oánh treb.
    Các loa cùng nhiệm vụ nối tiếp + song song cho được trở kháng phù hợp với AMP.
    Theo nhẩm tính bộ loa trên rơi vào độ 237W, vẫn non hơn AMP. Theo tôi bác thêm loa đi, tổng chừng hơn 300W mới vừa với cái AMP.
    Mà dùng nhiều loa vậy hiệu suất thấp, tiêu hao nhiều đấy. Lại khó thiết kế thùng. Loa hội trường mà không có thùng nghe như loa catsset Tầu ấy.
    Mạch phân tần cơ bản như sau còn chính xác bác mò đi, số vòng, số tụ gia giảm nghe lọt tai thì thôi. Tôi chưa làm như thế bao giờ nên không biết chính xác. Dưới đây loa cũng là hệ thống loa, không nhất thiết phải làm phân tần riêng cho từng loa.
    -Phân tần loa bass gồm một cuộn dây cuốn trên lõi sắt từ nối tiếp với loa + một tụ không phân cực song song với loa.
    - Phân tần loa mid gồm một cuộn dây cuốn trên lõi không khí nối tiếp một tụ không phân cực và nối tiếp với loa.
    - Phân tần loa treb gồm một cuộn dây cuốn trên lõi không khí song song với loa + một tụ không phân cực nối tiếp với loa.
    Xin lỗi bác cho em cải chính tí :
    - Phân tần loa mid gồm một tụ điện giá trị trung binh(220ù) mắc nối tiến loa + 1 tụ giá trị nhỏ (204) mắc song song loa.
    - Phân tần loa treb gồm một tụ không phân cực nhỏ (1uF)nối tiếp với loa.[/QUOTE]

Comment

cam on cac bac nhe!cac bac cho em hoi la:em moi mua con ampli KENWOOD KA990D gia 3tr.Cac bac cho em hoi la choi cai amli do voi loa ĐIATONE D37b con duoc khong?

Comment

em muốn làm cái loa để cầm đi du lịch hay đi thả diều vào những buổi chiều chẳng hạn...
        nhưng khó wá!!!
        một chiếc máy nghe nhạc thì đã ổn nhưng cứ fải mang cái loa đài to tướng xách mỏi cả tay.
        các bác có cách nào làm cái thùng loa nho nhỏ ko
        chủ yếu là fải bass tốt
        còn công suất thì theo các bác là lấy chú nào đập toa tao 1 tí
        các bác giúp em nhé!!!

Comment

Nguyên văn bởi manhhung894 Xem bài viết
          em muốn làm cái loa để cầm đi du lịch hay đi thả diều vào những buổi chiều chẳng hạn...
          nhưng khó wá!!!
          một chiếc máy nghe nhạc thì đã ổn nhưng cứ fải mang cái loa đài to tướng xách mỏi cả tay.
          các bác có cách nào làm cái thùng loa nho nhỏ ko
          chủ yếu là fải bass tốt
          còn công suất thì theo các bác là lấy chú nào đập toa tao 1 tí
          các bác giúp em nhé!!!
          mình thấy người ta làm rất nhiều loại loa cho điện thoại có loại cũng to lắm còn có sẵn pin nữa .bạn ra đó nghe thử ưng ý thì đem về . khỏi làm

Comment

Chào các bạn mình mong các bạn thứ lỗi nếu làm gián đoạn cuộc vui,cho mình hỏi mình ở hà nội muốn mua củ loabass 40 ở đâu hãng hq thôi,nhưng mình đi hỏi họ chỉ bán cả đôi trong khi mình chỉ cần 1 chiếc.help me!.!.!.!.!.!.!.!.!.!.!.!.!.!.!.!.
            Thanks MAIL CUA MINH DUNGTRAN@GMAIL.COM 0976118129

Comment

cai nay ban phai dung bien the xuat cho ampli. vi khi ban noi nhieu loa thi tro khang se thay doi neu khong co bien the no se khong keu dau.

Comment

Chao ban

Nguyên văn bởi duyphongnd Xem bài viết
                chào các bác!
                Tôi đang có một cái amply 250w muốn lắp các loa như sau:
                - loa 3w/ 25 cái gắn trên trần
                - loa 6w/ 22 cái gắn trên trần
                - loa 6w/ 5 cái gắn trên tường
                xung quanh một hội trường, vậy có nên làm phân tần và chia ra không, cách chia như thế nào rất mong được các bác chỉ giáo.
                Có thể tiết lộ trị số mạch phân tần ko ạ!
                Cám ơn nhiều!
                mình không cho rằng phải dùng đến phân tần ,mà cậu dùng loa dành riêng cho hội trường ý,"loa dải rộng",đấu //,nối tiếp không phân tần,vẫn đạt hiệu quả cao

Comment

Nguyên văn bởi duyphongnd Xem bài viết
                  cảm ơn bạn Driverless!
                  Tôi gửi sơ đồ mạch phân tần các bạn xem có hợp lý ko(Máy ko có Visio). Theo tôi ko mắc nối tiếp được vì khi 01 loa hỏng thì cả dàn phía sau...
                  Một công ty có yêu cầu như vậy, phần thùng loa đã được bố trí sẵn.
                  Mong chỉ giáo!
                  cuộn bass quấn 250 vòng với dây cỡ bao nhiêu vậy ? cuộn 70 vòng cũng vậy ?
                  Attached Files

Comment

anh nào có thể giúp em sơ đồ phân tần cho loa 3 tấc 1 bass 1 kèn loa 3 tấc của nhật loa 50w .cho em sơ đồ chi tiết em ráp một bộ phân tàn mơi cho em nó vì cháy loa kèn và nhiều khi bass qua mạnh em sợ sẽ chay em cảm ơn anh em trươc ai có thể giúp giùm em .thank

Comment

mấy anh ơi cho em hỏi mấy hôm trước em có hỏi diển đàn là em có một loa 3 tấc của nhật 50w và một loa kèn sài gòn em muốn làm bộ phân tần cho loa của em em phải ráp như thế nào anh em nào giúp em với em đang rất cần.thank mấy anh em diễn đàn trước nha.

Comment

mấy anh ơi ai giúp em với đi chứ em đang cần quá mấy anh ơi ai có thể giúp em với em cảm ỏn nhiêu nha.hic hic hiic hic

Comment

ai co cai mach chi tiet nao cho em cai
                          tong cam em ngu cha bit gi
                          chi can ba loa thoi

Comment

hội trường sao dùng công suất 250w vậy. hình như không đủ xài, nếu như công suất nhỏ vậy thì chắc không cần phân tấn đâu, bạn mắc nhiều loa như vậy điện trở đã rất thấp rồi lại cộng thêm mấy cái phân tần đó thì sợ bạn thay cái ampli mất, nếu cho hoạt động vừa vừa thì còn đờ, mà trong hội trường mà, công suất 250w không đủ dùng nửa làm sao mà nhỏ hơn được. mặt khác còn phải xem thông số của loa đó nữa, nếu loa xịn thì điện trở loa cũng khác nữa, phải nhìn và bạn phải tính toán sao đó so sánh với thông số ampli (có ghi trên ampli đấy) quết định.
                            trên đây là vài dòng chia sẽ, chúc bạn thành công, mà chắc cũng đã làm xong hết rồi./

Comment

Toàn thần đất thôi. Nghe qua mà bác chủ không nói rõ là loại loa gì? Nhưng chắc là loa trung rồi vì đơn vị nhờ thi công lắp dạng như mấy chú siêu thị hay lắp!
                              Chả cần phân tần cái khỉ gì, theo em là bác tính toán đi dây từng cụm sao hợp lý thôi. Đấu từng cụm (tổ hợp) loa cho kinh tế phần dây mà vẫn có tiền đút túi.
                              Còn kiểu đấu nữa mà chỉ với từng đó loa bác vẫn tăng công suất chịu tải trên từng cụm loa mà vẫn giữ nguyên trở kháng! Cái này ai biết thì biết thôi vì là cơm áo gạo tiền nên em chỉ phun ra bấy nhiêu.
                              By three methods we may learn wisdom:
                              First, by reflection, which is noblest;
                              Second, by imitation, which is easiest;
                              and third by experience, which is the bitterest

Comment

Theo mình bạn nên đấu loa treb vào dây tín hiệu vào cho thêm cái biến trở là có thể chỉnh treb rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

duyphongnd Tìm hiểu thêm về duyphongnd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X