Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thắc mắc về mạch khuếch dại công suất không dùng IC!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thắc mắc về mạch khuếch dại công suất không dùng IC!!!

xin chào các bạn..mình đang làm một bài tập nho nhỏ về mạch khuếch đại công suất cho công suất ra loa là 20W,mạch ko dùng IC

Mình đã tìm đọc các tài liệu và kết hợp với những kiến thức trên lớp được học để lắp thử 1 mạch như hình vẽ,.Đây là một mạch đơn giản và cơ bản. Mạch bao gồm 2 tầng:
    _tầng kích Q5
    _tầng khuếch đại công suất: mắc theo kiểu Darlington

theo tính toán của mình thì với loa 8Ohm,P ra loa là 20W, và hệ số sử dụng điện áp là 0,9 thì Vcc=20V. Mình sử dụng ngồn đối xứng +-20V

Mình đang thắc mắc ở chỗ tính toán các thông số ngược lại từ đầu ra để xác định giá trị của các điện trở nhằm phân cực cho tầng KĐCS hoạt động ở chế độ AB và tang kích hoạt động ở chế độ A sẽ phải làm như thế nào ( các điện trở ở đây mình đã tính thử 1 lần nhưng chưa chắc đúng...mạch thật lắp thử như ko chạy)

một điều nữa mình muốn hỏi là có thể thay tầng kích bằng trans bằng OPAM được ko và sẽ thay ntn ???

Mong các bạn giúp mình, xin chân thành cảm ơn
    |

đây là sơ đồ mạch
    Attached Files
    |

Comment

Mạch này theo nguyên lý thì đã sai rồi nên nó không chạy là điều tất nhiên . Các thông số tính toán ngược có thể được tính thế này .

1) Tính điện áp :
      Với loa trở kháng 8 ôm . Yêu cầu công suất 20w thì áp dụng công thức
      U= V công suất x trở kháng
      ta được là 20w X 8 = 160 . Khai căn 160 ta được 12,649 ( vôn )
      Để có được điện áp ra loa 12,6v thì ta cần điện áp nguồn cung cấp cho mạch là +- lớn hơn 12V một chút ( có thể là +-15v ) Hoặc ta sử dụng một nguồn đơn bằng hơn 2 lần điện áp yêu cầu ( có thể là + 30v )

2) Tính dòng tín hiệu ra loa và hệ số khuyếch đại :
      Để có được 20w trên tải 8 ôm ta cần có biên độ tín hiệu ra loa là khoảng 12Vac . Nhưng dòng cáp ra là bao nhiêu ? Khoảng 2 Ampe AC
      Tín hiệu vào của mạch là bao nhiêu ?
      Tín hiệu audio chuẩn đầu máy cát xét tín hiệu là 500mV/dd
      Tín hiệu audio chuẩn đầu CD tín hiệu là 1V/dd
      Tín hiệu audio chuẩn đầu máy PC tín hiệu có thể tới 4V/dd
      Ta lấy tín hiệu đầu vào là CD ( 1V/dd ). Như vậy ta cần hệ số khuyếch đại toàn mạch là :
      12,6V/1 = 12,6 lần . Ta thống nhất lấy hệ số khuyếch đại là 13 lần

3) Kiểu mạch lắp ra ta quyết định sử dụng nguồn đơn + 30 > +40V Như vậy ta tận dụng luôn bộ nguồn hiện có .

4) Hệ số KĐ điện áp được tính bằng Rc/Re của transisto Q5 . Tôi chọn Rc=12K và Re=1K . Vậy Rc/Re=12 lần .

5) Điót sử dụng để tạo điện áp phân cực cho Transisto công suất chỉ sử dụng 3 cái . Thấp hơn phân cực danh định . Vì khi các Transíto công suất nóng lên thì điện áp phân cực của nó sẽ giảm xuống .

6) Điện áp phân cực cho cực B của Q5 phải bằng hoặc thấp hơn khoảng 1/12 điện áp cực C của Q5 . Ta được 20V ( UcQ5 ) chia cho 12 ta được khoảng 1,6V .
      Attached Files
      Last edited by nguyendinhvan; 29-05-2009, 15:05.
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Điện áp phân cực cho cực B của Q5 phải bằng hoặc thấp hơn khoảng 1/12 điện áp cực C của Q5 . Ta được 20V ( UcQ5 ) chia cho 12 ta được khoảng 1,6V .
        theo như sơ đồ bác cho thì e tính ra Ub=40*10/(10+300)=1,29V
        Phương trình đường tải tĩnh là : Q5
        40V=Ic*(12K+1K)+Uce+ 3*Udiot
        suy ra 38.2V=Ic*13K+Uce

h làm sao tính tiếp được Ic và Uce để biết chế độ lv của tầng kích hả bác ???

Ta được 20V ( UcQ5 )
        e ko rõ sao lại có được UcQ5 bằng 20V ??? làm sao tính được Uc=20V hả bác

chắc e hỏi mấy câu này các a cười nhưng mà thực sự đúng là e cũng lõm bõm lắm
        |

Comment

UcQ5 được quyết định đặt ở mức là 20v chứ không phải là tính toán ra . Có thể đặt nó ở mức 24v là tối ưu .
          Cũng có thể đặt ở mức 10 von tới 30von . Nhưng đặt ở mức 20>24 von là thông minh nhất . Chỉ cần thay đổi trị số hai điện trở 150K là UcQ5 sẽ thay đổi được điện áp . Cứ làm thì sẽ biét nhanh hơn đi hỏi .

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Anh Văn có thể gửi lại file mạch kích thước lớn hơn ko ạ, em xem ko rõ nên ko vẽ theo được.

Comment

Nguyên văn bởi machithanh Xem bài viết
              đây là sơ đồ mạch
              Mạch này của bạn ko chạy được đâu vì nếu dùng nguồn đối xứng mà ko có hồi tiếp bạn sẽ ko thể có đường ra loa là 0 vôn.
              Có thể sửa thế này
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi anhthuong Xem bài viết
                Mạch này của bạn ko chạy được đâu vì nếu dùng nguồn đối xứng mà ko có hồi tiếp bạn sẽ ko thể có đường ra loa là 0 vôn.
                Có thể sửa thế này
                Sửa như thế không bao giờ nó chuẩn là 0 vôn cả .
                Mạch này chạy nguồn đơn . Điểm E của hai Transisto công suất có điện áp xấp xỉ lớn hơn 1/2 điện áp nguồn cung cấp . Tín hiệu xuất ra loa có cách li bằng tụ nên điện áp ở cọc loa sẽ về 0 vôn
                Attached Files

Comment

Em chưa thấy mạch bán dẫn nào mà ko có hồi tiếp âm toàn phần.

Comment

Vẽ bằng orcad 9.2 ko tìm thấy chân linh kiện bác văn ơi, bác có thể cho em 1 bản vẽ bằng orcad ko. Với bác chỉ cho em trên sơ đồ mạch tín hiệu vào ở đâu ko ạ, mạch này có nghe nhạc được ko hay cần thêm 1 mạch ampli nữa bác.

Comment

em co the thay con 2sb633 bang con 2sd718 dc ko anh

Comment

Nguyên văn bởi anhthuong Xem bài viết
                        Em chưa thấy mạch bán dẫn nào mà ko có hồi tiếp âm toàn phần.
                        CÓ đấy, bác chưa nhìn thấy nó thôi. HT toàn phần có hạn chế là khi mình vợn nhớn âm lượng nó méo dạng nhiều do tín hiệu lấy về từ tầng CS, lấy từ tầng thúc (kích) thì đỡ hơn và độ giải triết cao hơn.
                        Muốn giảm méo thì thiết kế kiểu mạch sau: tầng vào => tầng đệm=>tầng kích.. Từ đầu ra lấy HT về tầng đệm và đưa qua một bộ đệm khác về tầng vào. Tính sao cho hợp lý là việc của mấy thánh trên này. Còn không thì hì hì
                        Có sơ đồ mạch của BAlabo không có HT kia. Bác hỏi thằng cu Hà nó chuyển sơ đồ cho: nick của nó đây hadaica_pro
                        Last edited by phuong.hng; 08-11-2012, 11:15.
                        By three methods we may learn wisdom:
                        First, by reflection, which is noblest;
                        Second, by imitation, which is easiest;
                        and third by experience, which is the bitterest

Comment

Về tác giả

Collapse

machithanh Tìm hiểu thêm về machithanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X