Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• có thể do con trở hồi tiếp 300k. Bạn giảm xuống còn 200k hoặc nhỏ hơn như 100k xem thế nào ?? hệ số khuyếch đại lớn quá sẽ sinh nhiễu nhiều đấy. Có lần mình còn bắt được cả tín hiệu radio nữa đấy
    Bác nông dân này chuyển qua sóng "radio" rồi à chứ không phải là sóng "audio" à ,
    Last edited by love-dientu; 16-04-2011, 12:45.
    Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
      Tiếp theo: loa 16cm và thùng sub pandpass
      Củ loa ngon quá ! thùng đóng pro theo kiểu banpass cho âm thanh sâu và trầm hơn, hôm nào phải theo bác học một khóa ,
      Y!:

Mail:

Comment

• hi,các sư huynh!cho em hỏi vấn đề này 1 chút?????
        Chả là em va làm xong mạch khuyếch đại dùng 1 em 7294,nghe ngon roi!!!!!
        nhưng vấn đề đặt ra là:em đang chuẩn bị đóng 1 loa subb,mà em mới là dân vào nghề "mod"âm thanh,kiến thức chưa được nhiều và còn loạng chọang nhiều về amply-loa.Mà lên ông google.com thì nhiều kiến thức quá,hichic: em không biết đâu mà lần,
        nên hôm nay mạo muội vào diễn đàn nhờ các sư huynh chỉ giáo dùm về cach đóng loa subb??
        Ý tưởng của em là,định sắm 1 củ Hồng kì or Hương quảng loai 30/150w,để đóng subb hơi theo kiểu hộp vuông???em mong các sư huynh chỉ giao giùm em xem kế hoach như vậy là đươc chưa??

Comment

• các sư huynh tư vấn giùm em với?????em tính đóng xong bộ này để chào mừng ngày quốc tế lao động 1_5 đó!vì vậy em mong mọi người giúp em vụ này!!!em thanks các sư huynh nhìu lắm!!!!

Comment

• Nguyên văn bởi thangcorei3 Xem bài viết
            hi,các sư huynh!cho em hỏi vấn đề này 1 chút?????
            Chả là em va làm xong mạch khuyếch đại dùng 1 em 7294,nghe ngon roi!!!!!
            nhưng vấn đề đặt ra là:em đang chuẩn bị đóng 1 loa subb,mà em mới là dân vào nghề "mod"âm thanh,kiến thức chưa được nhiều và còn loạng chọang nhiều về amply-loa.Mà lên ông google.com thì nhiều kiến thức quá,hichic: em không biết đâu mà lần,
            nên hôm nay mạo muội vào diễn đàn nhờ các sư huynh chỉ giáo dùm về cach đóng loa subb??
            Ý tưởng của em là,định sắm 1 củ Hồng kì or Hương quảng loai 30/150w,để đóng subb hơi theo kiểu hộp vuông???em mong các sư huynh chỉ giao giùm em xem kế hoach như vậy là đươc chưa??
            Cùng ý tưởng đây! Mình đang đóng 1 con hộp vuông như của bạn, sử dụng loa sub Hồng Kỳ 25cm -150W- 8R. Kích thưởng thùng SUB mình dùng là 40x40x40cm. Ko có lỗ thông hơi gì cả (Nếu cần có thể làm sau). Có gì anh em mình chia sẻ nhá!
            Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
              Cùng ý tưởng đây! Mình đang đóng 1 con hộp vuông như của bạn, sử dụng loa sub Hồng Kỳ 25cm -150W- 8R. Kích thưởng thùng SUB mình dùng là 40x40x40cm. Ko có lỗ thông hơi gì cả (Nếu cần có thể làm sau). Có gì anh em mình chia sẻ nhá!
              vậy hả???thế là người cùng cảnh ngộ rồi??
              mà bạn mua củ Hồng kì 25 đó bao nhiêu vậy?? sao khong chơi 1 củ 30 cho máu???hehe

Comment

vậy hả???thế là người cùng cảnh ngộ rồi??
                mà bạn mua củ Hồng kì 25 đó bao nhiêu vậy?? sao khong chơi 1 củ 30 cho máu???hehe
                Ặc, mình ko có ý định mở quán karaoke hay sàn nhảy. Chỉ có cái phòng 15m2 kiêm phòng khách, phòng ngủ, phòng xem film, nghe nhạc. Làm củ SUB 30cm chắc vợ đuổi ra khỏi nhà mất.
                Đùa thôi, ko quan trọng củ loa to quá làm gì, vì nó còn phụ thuộc thùng và mạch nữa. À, củ HK mình mua lại của một bạn 200k.
                Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• hè hè! mình đóng " nhà cho em Hồng kỳ" này xong rùi, nhưng chỉ tiếc là cái mạch trầm nó bị ù, chưa thưởng thức được bác ợ! mình đóng có lỗ thông hơi. đang định hỏi các bác, làm thế náo để biết đc thùng loa đóng đúng kích thước?( ý mình hỏi là khi vặn volume lên max)
                  Không biết ký thế nào?

Comment

• Nguyên văn bởi Mosfet Xem bài viết
                    hè hè! mình đóng " nhà cho em Hồng kỳ" này xong rùi, nhưng chỉ tiếc là cái mạch trầm nó bị ù, chưa thưởng thức được bác ợ! mình đóng có lỗ thông hơi. đang định hỏi các bác, làm thế náo để biết đc thùng loa đóng đúng kích thước?( ý mình hỏi là khi vặn volume lên max)
                    Câu hỏi khó nhất trong giới DIY.

0989313142

Comment

• Nguyên văn bởi Mosfet Xem bài viết
                      hè hè! mình đóng " nhà cho em Hồng kỳ" này xong rùi, nhưng chỉ tiếc là cái mạch trầm nó bị ù, chưa thưởng thức được bác ợ! mình đóng có lỗ thông hơi. đang định hỏi các bác, làm thế náo để biết đc thùng loa đóng đúng kích thước?( ý mình hỏi là khi vặn volume lên max)
                      em có đây các sư huynh,công thức tính này là của mấy thằng tây họ chia sẻ cho em đó,các sư huynh xem thế có được không
                      Attached Files

Comment

• ah,kế hoạch đóng subb Hồng kì 25cm/150w,như thế này các sư huynh xem thế nào::
                        Attached Files

Comment

• Lvt195 reply làm mình phì cười, nhưng cũng đúng thậ! Trước khi đóng mình cũng xem kỹ các kiểu đóng rùi bạn vào đây tham khảo:http://diyaudioprojects.com/Speakers
                          Loa của mình có thông số gì đâu áng chừng đóng thôi! hì, các bác trê này bảo vậy mà!
                          Không biết ký thế nào?

Comment

• các sư huynh đi đâu hết cả rồi??? tư vấn giùm em với??????

Comment

em có đây các sư huynh,công thức tính này là của mấy thằng tây họ chia sẻ cho em đó,các sư huynh xem thế có được không
                              Tây nào. Của em chứ bộ. Bác cứ mang bọn tây ra làm em run. Bác cứ đóng đi mới biết được chứ. Hồng kỳ ăn công suất lắm đấy. Vì loa có độ nhạy thấp. Bác cứ làm thùng to to 1 tý. nhưng trong khoảng cho phép nhá, Như cái bảng đó là ok. Với ống thông hơi bác nên làm ống nhỏ ,, nếu ko ưng thì làm to ra. Nói chung là rất mất thời gian. Và điều cực quan trọng là bác phải thử xem các mối ghép ván gỗ có bị hở ko nhé. Nó mà hở là toi công đấy . người ta gọi là thùng bị xì hơi .. hi hi
                              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Chào cả nhà,mình là thành viên mới của diễn đàn,mình cũng là một người mê âm thanh và thích ráp các loại amply và đóng loa.
                                Amply class AB và nguồn dùng biến áp sắt từ có lẽ đã hơi cổ rồi. Giờ người ta có mốt dùng nguồn xung và amply class D.
                                Mình đã thiết kế đc một bộ mạch nguồn xung + class D chuyên dùng cho Sub. Do giới hạn về tốc độ MosFet và Opamp nên mạch Class D của mình chỉ hoạt động đc ở tần số khoảng 350kHz nên đáp ứng tần số chỉ tốt trong dải 10Hz đến 10kHz.
                                Anh em tham khảo qua clip vừa quay này nhé!
                                http://www.youtube.com/watch?v=cbvG1oTEgk0
                                Clip quay bằng điện thoại và ko chuyên nên hơi giật

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X