Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
    Người ta chỉnh cho nó méo để làm gì. Vậy mà nói không nên dùng Equalizer
    bạn ko hiểu ak.sau mỗi lần khuýech đại tín hiệu sẽ bị méo.trong equalizer có 2 lần khuếch đại nên méo sẽ nhiu hơn.vậy nên ng nghe âm thanh sành như họ sẽ dùng amply tốt & ko cần equalizer

01689961326

Comment

• Nguyên văn bởi vietquan Xem bài viết
      bạn ko hiểu ak.sau mỗi lần khuýech đại tín hiệu sẽ bị méo.trong equalizer có 2 lần khuếch đại nên méo sẽ nhiu hơn.vậy nên ng nghe âm thanh sành như họ sẽ dùng amply tốt & ko cần equalizer
      Bạn mới là người không hiểu.
      Méo trong ampli có 2 dạng chính :
      Méo phi tuyến ( theo tôi hiểu thế ) : Là loại méo mà tín hiệu ra sai lệch về dạng tín hiệu so với đầu vào do nhiễu hoặc do các linh kiện không tuyến tính ( transistor, op-amp...). Cái này người ta cần hạn chế vì nó cho ra 1 tín hiệu không tốt ( có nhiễu, rè.... )
      Méo tần số ( méo âm sắc - tôi hiểu thế ): Là loại méo mà tín hiệu ra sai lệch về tỉ lệ âm sắc ( treb - bass - mid ) so với tín hiệu đầu vào. Equalizer có chức năng tạo và điều chỉnh hiện tượng méo này để điều chỉnh chất âm phù hợp và hay nhất. Với Ampli bây giờ ít nhất đều có 4 tầng khuếch đại, thử xem méo của nó thế nào, thử hỏi 1 Anpli 2 tầng khuếch đại ko có Equalizer liệu hơn nó không. Bỏ Equalizer chỉ là ngụy biện cho việc không thiết kế được mạch Equalizer chuẩn.
      ______
      Với loại méo thứ 1 người ta hạn chế tuy nhiên tỷ lệ méo này rất nhỏ và nếu như chế tạo chuẩn thì 4 tầng khuếch đại thì méo vẫn rất ít. Mạch Equalizer rất quan trọng trong 1 chiếc ampli và ampli nó đắt hơn nhau, âm thanh hơn nhau chủ yếu là cái mạch Equalizer này, chứ không phải cái mạch công suất.

Comment

Bạn mới là người không hiểu.
        Méo trong ampli có 2 dạng chính :
        Méo phi tuyến ( theo tôi hiểu thế ) : Là loại méo mà tín hiệu ra sai lệch về dạng tín hiệu so với đầu vào do nhiễu hoặc do các linh kiện không tuyến tính ( transistor, op-amp...). Cái này người ta cần hạn chế vì nó cho ra 1 tín hiệu không tốt ( có nhiễu, rè.... )
        Méo tần số ( méo âm sắc - tôi hiểu thế ): Là loại méo mà tín hiệu ra sai lệch về tỉ lệ âm sắc ( treb - bass - mid ) so với tín hiệu đầu vào. Equalizer có chức năng tạo và điều chỉnh hiện tượng méo này để điều chỉnh chất âm phù hợp và hay nhất. Với Ampli bây giờ ít nhất đều có 4 tầng khuếch đại, thử xem méo của nó thế nào, thử hỏi 1 Anpli 2 tầng khuếch đại ko có Equalizer liệu hơn nó không. Bỏ Equalizer chỉ là ngụy biện cho việc không thiết kế được mạch Equalizer chuẩn.
        ______
        Với loại méo thứ 1 người ta hạn chế tuy nhiên tỷ lệ méo này rất nhỏ và nếu như chế tạo chuẩn thì 4 tầng khuếch đại thì méo vẫn rất ít. Mạch Equalizer rất quan trọng trong 1 chiếc ampli và ampli nó đắt hơn nhau, âm thanh hơn nhau chủ yếu là cái mạch Equalizer này, chứ không phải cái mạch công suất.
        tôi nói là với amply như pionner,denon....và vs bộ loa hợp va âmply đó cùng vs không gian hợp.lúc ấy chẳng cần equalizer.đương nhiên vs loa & amply ko hợp hay chất âm kém thì sẽ phải dùng equalizer trong nó có mạch lọc thông dải tất nhiên mạch này làm âm thanh sẽ hay hơn nhưng vì tầng khuyêch đại nhìu lần wa nên gây ra méo.đó là ý kiến của tôi.bạn vào đây xem nè cũng có nhìu ý kiến lém
        http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.p...11026&start=50
        Last edited by vietquan; 03-08-2010, 19:21.

01689961326

Comment

tôi nói là với amply như pionner,denon....và vs bộ loa hợp va âmply đó cùng vs không gian hợp.lúc ấy chẳng cần equalizer.đương nhiên vs loa & amply ko hợp hay chất âm kém thì sẽ phải dùng equalizer trong nó có mạch lọc thông dải tất nhiên mạch này làm âm thanh sẽ hay hơn nhưng vì tầng khuyêch đại nhìu lần wa nên gây ra méo.đó là ý kiến của tôi.bạn vào đây xem nè cũng có nhìu ý kiến lém
          Có thể nó không dùng Equalizer riêng nhưng trong mạch của nó có thể có sẵn một số phần chức năng tương tự Equalizer, hơn nữa nó là hàng chất lượng cao, linh kiện chuẩn, loa chuẩn. Thường đi kèm với loại này chẳng ai chạy cái đầu đĩa tàu với đĩa 4K 1 chiếc mà phải là máy phát xịn, nhạc chuẩn nên nó hay thôi. Chứ mấy cái loa tàu , thùng tự đóng... không có Equalizer làm sao mà nghe nổi

Comment

Có thể nó không dùng Equalizer riêng nhưng trong mạch của nó có thể có sẵn một số phần chức năng tương tự Equalizer, hơn nữa nó là hàng chất lượng cao, linh kiện chuẩn, loa chuẩn. Thường đi kèm với loại này chẳng ai chạy cái đầu đĩa tàu với đĩa 4K 1 chiếc mà phải là máy phát xịn, nhạc chuẩn nên nó hay thôi. Chứ mấy cái loa tàu , thùng tự đóng... không có Equalizer làm sao mà nghe nổi
            uk tất nhiên rùi

01689961326

Comment

bạn ơi bạn có bit ở đâu bán loa bass vuông ko bạn ( như loa ở đài của bạn ấy) mình đang cần mua.thank bạn nha
              loa vuông đó khó kiếm lắm, trừ khi mua đài 939 cũ, đó là con sharp huyền thoại 1 thời đấy, loa 2 đường tiếng, thùng kín nghe hay lắm, bass chắc, nhưng hay với thời xưa thôi còn bây giờ mình ko nghe mấy vì bass quá yếu so với con sub mới DIY
              Ốm bệnh vì điện tử
              Nhẵn túi vì DIY
              Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
              ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi mitdac_hanam Xem bài viết
                Chào anh BlackMask23 cho em hỏi một chút nhé
                tại sao em lắp mạch lọc trầm dùng 4558 mà nghe vẫn thấy tiếng hát trong đó vậy?tiếng trầm có vẻ nhỏ thì phải.
                anh có cách nào làm mất tiếng hát hoặc nhỏ hết tầm được không ?
                trả lời em sơm nhé
                à em quên mất đường tín hiệu vào mạch tl 062 vào chân 6.7 hay 1.2 vậy
                tiếng hát thì bình thường vẫn còn 1 ít là chuyện thường mà, nó chỉ giảm gần hết tiếng hát và tăng hết cỡ tiếng trầm lên thôi, cái gì cũng kỹ tính quá thì ko bao giờ làm đc việc gì cả
                Ốm bệnh vì điện tử
                Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi viethung246 Xem bài viết
                  em ko biết nhiều.
                  bác tính cho em kích thước chi tiết cái thùng sub cho 1 loa 20cm. (có cần mạch ở trong ko? bác cho em cái mạch luôn)
                  cảm ơn
                  loa 20 thì làm thùng khoảng 30x30x30cm, làm mạch ở trong thì hơi mất công để gia công tản nhiệt đặt trên thành thùng, nó phức tạp về phần mộc, và sửa chữa hơi khó
                  Ốm bệnh vì điện tử
                  Nhẵn túi vì DIY

Comment

có chắc không.theo mình đã đc học qua thì ngược lại đấy.nếu bạn đi mua một bo pre-amp gì đó bạn chọn loại nhiều tầng khuếch đại hay chỉ chọn một hoặc 2 tầng thôi?cái này mình giải thích sau....
                    nếu mà trong mạch mà có bass hoặc treble (mình không nói thêm mấy dải tần khác)thì đừng nghĩ tới việc âm thanh trung thực ở đây.theo bạn thì âm thanh trung thực là như thế nào?nó có bị biến dạng về biên độ hay hình dạng sóng ra có biến dạng không?
                    các amp hiend giờ bạn dám chắc là không dung mạch equalizer không?thực ra là có đó bạn.tại họ không để lộ ra bên ngoài bằng mấy nút vặn hay cần trượt gì đâu mà họ dùng vi xử lý hoặc các thiết bị số để điều chỉnh qua remote k àh.có khi trong loại đó còn đc tích hợp các chế độ âm thanh rồi (jazz,rock.pop,....)chỉ cần đưa lên bấm bấm và thưởng thức là xong.

Comment

• Nguyên văn bởi samsungd600 Xem bài viết
                      có chắc không.theo mình đã đc học qua thì ngược lại đấy.nếu bạn đi mua một bo pre-amp gì đó bạn chọn loại nhiều tầng khuếch đại hay chỉ chọn một hoặc 2 tầng thôi?cái này mình giải thích sau....
                      nếu mà trong mạch mà có bass hoặc treble (mình không nói thêm mấy dải tần khác)thì đừng nghĩ tới việc âm thanh trung thực ở đây.theo bạn thì âm thanh trung thực là như thế nào?nó có bị biến dạng về biên độ hay hình dạng sóng ra có biến dạng không?
                      các amp hiend giờ bạn dám chắc là không dung mạch equalizer không?thực ra là có đó bạn.tại họ không để lộ ra bên ngoài bằng mấy nút vặn hay cần trượt gì đâu mà họ dùng vi xử lý hoặc các thiết bị số để điều chỉnh qua remote k àh.có khi trong loại đó còn đc tích hợp các chế độ âm thanh rồi (jazz,rock.pop,....)chỉ cần đưa lên bấm bấm và thưởng thức là xong.
                      mình bit.ý mình là cái đầu lọc ấy bạn ak

01689961326

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                        loa vuông đó khó kiếm lắm, trừ khi mua đài 939 cũ, đó là con sharp huyền thoại 1 thời đấy, loa 2 đường tiếng, thùng kín nghe hay lắm, bass chắc, nhưng hay với thời xưa thôi còn bây giờ mình ko nghe mấy vì bass quá yếu so với con sub mới DIY
                        ukm mình bít nhưng tại vì mình có cái đài đó bị hỏng loa nên hỏi mua cho đứa em nó nghe.mình cũng tự làm 1 bộ rùi 1 đôi loa 25.và cả amply mình cũng dựng nữa.nghe to wen rùi nghe nhỏ khó chịu lém :d

01689961326

Comment

• sau 1 thời gian tim linh kiện và nghiền ngẫm 100 trang này và giáo sư gôgle. em chính thức nổ phát mỏ hàn đầu tiên làm 7294. mong các bác giúp đỡ nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi Hoangngoctan Xem bài viết
                            sau 1 thời gian tim linh kiện và nghiền ngẫm 100 trang này và giáo sư gôgle. em chính thức nổ phát mỏ hàn đầu tiên làm 7294. mong các bác giúp đỡ nhiều
                            chúc bạn thành công, ko hiểu chỗ nào thì hỏi anh em ,cấp nguồn thì tránh mắt ra xa cái đít tụ điện nhé
                            Ốm bệnh vì điện tử
                            Nhẵn túi vì DIY

Comment

• em hỏi lại cho chắc:
                              1. diot cầu thì em bít cách đấu rùi nhưng 4 con tụ lọc nguồn thi đấu như thế nào ạ. cả 4 con tụ đều là 10.000uF - 63V tụ màu đen
                              a. 4 tụ mác song song
                              b. đấu nối tiếp 2 tụ với nhau được 2 cặp rùi mắc 2 cặp đó song song
                              2. cái mạch bảo vệ loa thì mắc như thế nào ( nó nằm ở vị trí nào) vào sơ đồ a
                              Last edited by Hoangngoctan; 04-08-2010, 14:35.

Comment

dùng nhiều tầng thì bị méo nhiều ư?sai lầm lớn rồi bạn.
                                1>dùng nhiều tầng thì hệ số khuếch đại của các tầng sẽ nhỏ hơn nhiều so với dùng ít tầng như bạn nói.vì vậy tín hiệu qua mối tầng hầu như là không bị méo gì hết.nếu mà nói mạch pre-amp là nguyên nhân gây ra méo tín hiệu là chính thì hoàn toàn là sai lầm.méo và ù là chủ yếu tập trung vào bo công suất thôi.ù thì ở đầu vào tín hiệu bo công suất.còn méo là do các linh kiện bo công suất cân chỉnh chưa đc hài hoà.
                                2>dùng nhiều tầng sẽ cho ta hiệu suất cao hơn.tín hiệu ít méo hơn.tại sao các hãng lại hầm hố như vậy?nhất là mấy loại nghĩa địa đó.bạn thử tháo ra đi.mình dám chắc 100% là bạn như lạc vào mê cung vậy.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X