Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• a còn bản layout nào đậm hơn chút không ah?
    a mua nguồn xuyến 24-0-24 10A với đống trở và tụ nhỏ như pF ở đâu đấy ah?
    hôm nọ em nhờ thằng bạn đi chợ trời mua nhưng không mua được mấy thứ này.
    Last edited by Hoangngoctan; 17-03-2010, 13:28.

Comment

• Bác này "CH" to khếp các bác nhểy

Comment

• Nguyên văn bởi Hoangngoctan Xem bài viết
        a còn bản layout nào đậm hơn chút không ah?
        a mua nguồn xuyến 24-0-24 10A với đống trở và tụ nhỏ như pF ở đâu đấy ah?
        hôm nọ em nhờ thằng bạn đi chợ trời mua nhưng không mua được mấy thứ này.
        Mạch như vậy là chuẩn rồi,nếu không đậm là do máy in của bạn thôi,mình không ởHN nhưng nghe nói chợ trời bán hàng đa dạng lắm mà, mấy thứ đó phải tự đi mua thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
          Mạch như vậy là chuẩn rồi,nếu không đậm là do máy in của bạn thôi,mình không ởHN nhưng nghe nói chợ trời bán hàng đa dạng lắm mà, mấy thứ đó phải tự đi mua thôi.
          bản vè layout a post là mặt trái hay phải ạ ? kích thước in ra như thế nào hả a. in nguyên kích thước như vậy hay phải tăng lên ah. em chưa làm mạch bao giờ lên thắc mắc. theo e tìm hiểu được thì phải in mạch ra rồi là cho dính mực vào tấm đồng rồi ngâm vào dung dịch FeCl3 sau đó rửa sạch.

Comment

• Nguyên văn bởi Hoangngoctan Xem bài viết
            bản vè layout a post là mặt trái hay phải ạ ? kích thước in ra như thế nào hả a. in nguyên kích thước như vậy hay phải tăng lên ah. em chưa làm mạch bao giờ lên thắc mắc. theo e tìm hiểu được thì phải in mạch ra rồi là cho dính mực vào tấm đồng rồi ngâm vào dung dịch FeCl3 sau đó rửa sạch.
            Bạn mở bản layout bằng ACDSee, chọn print,nó sẽ hiện ra môt cửa sổ để mình có thể chỉnh sửa kích cở ảnh, khổ giấy, dộ dậm nhạt ...bạn phải in thử vài lần rồi ướm thử chân IC lên,cho đến khi trùng khớp là được.làm mạch = phương pháp là bạn ngâm cứu tại đây:http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=345

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
              úp xuống đất không khá hơn là mấy vì nó chỉ giới hạn 1/2 không gian , khi úp thêm 1 thùng có lỗ hơi vào nữa nó giới hạn cả 4 phía, tha hồ cho màng loa cộng hưởng tiếp,bass sâu mềm nhưng chịu mất bass cao, hoặc làm thêm 2 thằng đánh bass cao 2 bên cho hợp mốt bây giờ, mình đang cưa loa đây
              tình hình em siêu trầm đến đâu rồi??? cho anh em xem với??
              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                tình hình em siêu trầm đến đâu rồi??? cho anh em xem với??
                đang tháo em nó ra , cưa đc 1 ít rồi, bận quá cuối tuần làm tiếp, hôm qua trốn việc cty ở nhà cưa loa bị sếp mắng quá trời
                chuyển sang bandpass làm subwoofer thì phải đóng thêm 2 em chơi mid bass nữa mới hay
                Ốm bệnh vì điện tử
                Nhẵn túi vì DIY
                Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                ĐT: 0975660533

Comment

-lên nhà mình chơi đi,nghe loa 1 m chán quá, ở nhà nghe với bố mẹ cũng đc nhưng bố mình toàn bắt bật bóng cây kơ nia loa bass ko phát huy hết cs
                  còn thằng em mình thì toàn phải bịt lỗ tai bảo anh đừng tra tấn em mỗi khi mình thử loa bằng mấy bài bass quá nặng, sức thằng bé ko chịu đc^^ mình thì cứ thích bật to cho sướng.hehe
                  -mấy cái lỗ đó là mình đục bằng đục gỗ hết ấy giống như mấy bác trạm khắc thủ công mỹ nghệ ấy , bạn có nhìn thấy trong mấy cái ảnh trang đầu có mấy cái đục ko, mình làm gãy lưỡi 2 cái đục rồi, vẽ 1 vòng tròn bé hơn loa tí, đục 1 lỗ ở giữa sau đó đục dần ra xung quanh,sau đó lấy giấy nhám loại hạt to nhất, loại làm bằng giấy vải ấy,chà vòng quanh là lỗ tròn đẹp .,đục xong 2 cái lỗ sụt mất mấy ký he he, bác nào muốn giảm cân dùng cách này nhé vừa có loa nghe vừa giảm cân, tay mỏi nhừ mấy hôm sau. nhớ mua sẵn salopas nhé
                  - À quên gỗ đấy là nhà mình làm xây dựng nên có thừa vài tấm,toàn gỗ hàng mẫu của đức,...
                  Bạn ơi mình cũng muốn lắp một bộ 2.1 quá mà ko biết phải bắt đầu từ đâu,bạn có thể hướng dẫn cụ thể cho mình không? Chuẩn bị linh kiện,thùng loa ra sao...
                  Cãm ơn bạn nha
                  She's Gone.......
                  Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
                  Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

đang tháo em nó ra , cưa đc 1 ít rồi, bận quá cuối tuần làm tiếp, hôm qua trốn việc cty ở nhà cưa loa bị sếp mắng quá trời
                    chuyển sang bandpass làm subwoofer thì phải đóng thêm 2 em chơi mid bass nữa mới hay
                    Ta nên kết hợp loa trung trầm vào thùng loa vệ tinh cho gọn,làm theo dạng loa cây ấy,các bác thấy thế nào?

Comment

• Nguyên văn bởi baolinh_82 Xem bài viết
                      tiêu đề thì : tự lắp cặp loa siêu trầm hay, mà đọc từ đầu đến hết chỉ thấy toàn là tranh luận đi tranh luận lại cái mạch lọc trầm, chả thấy bác nào làm dc một quy trình từ mạch cho đến đóng thùng loa cả, vậy thì mọi người lắp mạch làm chi khi mà thùng ko thấy nói kiểu thùng như thế nào thì hay, dễ làm..., lắp mạch rồi úp loa vô chậu chắc là cũng ra trầm nhỉ?
                      Bác này nói chí phải, cái vụ siêu trầm này em có làm qua rồi nhưng nó nhiêu khê lắm chứ ko thấy dễ như mấy bác đâu. siêu trầm xong thì phải dịch pha nghe mới dc chứ chả lẽ các pá làm siêu trầm để nghe mình cái sub thôi ấy à . với lại sub của mấy pác có bị lọt tiếng hay ko nhỉ?(ko cắt dc âm trung) vì lúc mính làm đồ án về sub mình có làm công tắt dịch pha và volume cắt âm trung nữa mà sao bây giờ ko thấy pác nào đề cập vụ này nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                        Ta nên kết hợp loa trung trầm vào thùng loa vệ tinh cho gọn,làm theo dạng loa cây ấy,các bác thấy thế nào?
                        theo mình thì thế này. 2 kênh R , L mình cho ra 2 loa thùng . Thế là có cả trầm , treble , và trung nữa . Còn kênh sub thì đảm nhiệm siêu trầm. Thế là toàn dải rồi đấy thôi ??
                        Suốt ngày mà cưa đục thì cũng chết . . Mình đang làm theo cách này. Nghe ổn lắm.. Hay là đằng khác..

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                          Làm gì có chuyện đó. Trầm hay không là do cả mạch lọc trầm và mạch KDCS. Trong đó mạch KDCS phải trung thực cao còn mạch lọc phải lọc tốt có nghĩa chỉ cho tần số cực thấp đi qua và nên dung OP-AMP để có đực tác dụng lọc trầm tốt nhất.

công nhận là vậy rồi .Nhưng chất lượng dây dẫn cũng ảnh hưởng rất nhiều . Vì tín hiệu điện Ko phải đi trong dây dẫn mà đi trên bề mặt ngoài dây. Nên dây dùng cho loa càng nhiều lõi càng tốt .

Comment

• Ới bác nông dân đâu rồi ?
                            Em mới sưu tầm được mẫu thùng sub này,bác làm cho con loa 30cm của bác xem

Comment

• chà nhìn bộ loa của anh tùng em mê quá
                              Báo cáo với mấy anh là thời gian qua em có lắp thử con TDA2030A và nghe rất ổn, nhưng em lỡ nướng hết 1 con TDA2030A vì cái vụ chập đường out. hì hì. em cũng vừa mới mua 2 con TDa7294 với giá 35k/1 con. khủng quá. em đã lắp xong nhưng chưa có biến áp để thử, khi nào em đủ tiền mua biến áp thì em sẽ xem thử nghe thế nào. hì hì, khi nào có tin vui thì em báo choa anh em nha.

Comment

• à em muốn nhờ anh tùng tí nha, em muốn tự quấn biến áp nhưng chẳng biết mua dây đồng ở đâu, anh chỉ giúp em với. à mà anh cho em mấy cái trị số ví dụ như đường kính dây, kích cỡ của mấy cái phe Fe, à mà cho em xin số vòng dây của cuộn sơ và thứ cấp để cho ra nguồn 30-0-30V 10A nha. em định tự tính, nhưng sợ sai quá, anh em tính giùm rồi em so xem của em có đúng không nha. anh Tùng Giúp giùm Nha

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X