Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
    Nhìn mạch thấy bạn hàn hết tất cả các chân IC 7294. Mình thì ko làm thế. Chân nào ko dùng thì kiễng chân đó lên
    1. Không biết hàn hết như thế thì có làm sao ko nhỉ ?
    2. nếu nguồn của mình mà ko đủ công suất ( VD dòng 5A _ 25VAC ) khi mở hết công suất ( 1 nguồn chơi 2 kênh stereo + 2 em lắp cầu đánh sub ) thì có vấn đề gì sảy ra nhỉ ?? liệu có cháy nổ gì ko ?? em đang lo lắng đây.
    Em nghe đâu dó khuyến cáo là các chân 7,13-8,15 đếu là chân nguồn của 7294 nên tốt nhất là không nên kiểng chân nó lên bác ạh,khi ic hoạt động với công suất lớn, dòng điện qua 1 chân không đủ có thể phát sinh nhiệt ...không tốt cho ic..tóm lại là người ta thiết kế 2 chân nguồn là có lý của họ bác ạh
    nguồn không đủ công suất khi nghe nhỏ thì bt,lúc mở lớn nghe khoai lắm, do tuột áp nên biến áp rất nóng,bass,sub thì nó cứ phè phè không dứt tiếng....
    con sub của bác to thế thì phải đầu tư cục nguồn hoành tráng bác ạ
    chúc vui.

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
      Tốt quá,em lắp chuẩn đấy.,tấm giải nhiệt của em mỏng lắm ,không đủ đâu
      nên kiếm nhôm dầy một tí,cỡ như tấm này:

nhớ bôi silicon giải nhiệt cho 7294 khi lắp vào nhôm... vì đặc điểm 7294 là rất nóng
      giải nhiệt cho tốt thì yên tâm mở hết công suất,với mức volt đó là mức cho phép tải 4 ôm không lo cháy đâu,sub anh đang nghe cũng sài + - 35 v đó ,cũng khá nóng tầm 70 độ nếu nghe lớn.
      Dưới này chỉ có loại như cái hình bữa hôm em post kíck thước lên thôi anh ạ,ko thấy loại lớn hơn..để em lấy silicon bôi thêm vào xem..
      sáng9 em vừa thử với mạch lọc trầm,hoạt động ok lắm anh ạ! mà em mới xài có 1 con 7294 mà cái loa nhìn như là ko chịu nổi rồi..có cần phải lắp cầu cho nó ko anh nhỉ?
      She's Gone.......
      Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
      Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• hỏi nè cái đó thiệt hai bao nhiêu cái loa rồi mới chế tạo thành công zaay.Thank vì tinh thần của ông anh

Comment

• Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết
          Dưới này chỉ có loại như cái hình bữa hôm em post kíck thước lên thôi anh ạ,ko thấy loại lớn hơn..để em lấy silicon bôi thêm vào xem..
          sáng9 em vừa thử với mạch lọc trầm,hoạt động ok lắm anh ạ! mà em mới xài có 1 con 7294 mà cái loa nhìn như là ko chịu nổi rồi..có cần phải lắp cầu cho nó ko anh nhỉ?
          Anh thấy một con nghe là phê rồi,nhu cầu nghe nhạc cỡ đó thôi,còn thích lắp cầu không là tùy em,cứ chơi đi cho biết "mắc cầu" là thế nào ...hehe

Comment

• Nguyên văn bởi nhím xù Xem bài viết
            hỏi nè cái đó thiệt hai bao nhiêu cái loa rồi mới chế tạo thành công zaay.Thank vì tinh thần của ông anh
            Để có một con loa ưng ý thì không thể tính được thiêt hại đâu bạn à
            phải có niềm say mê ,nhiều lúc hàng tháng trời cưa cưa đục đục,đồ đạc ngổn ngang,vợ la con khóc ... mà đến khi hoàn thành cái loa nghe chẳng ra gì...vẫn vui!
            bạn có đam mê không?

Comment

Anh thấy một con nghe là phê rồi,nhu cầu nghe nhạc cỡ đó thôi,còn thích lắp cầu không là tùy em,cứ chơi đi cho biết "mắc cầu" là thế nào ...hehe
              Hì hì,cũng phải bắc cầu nghe thử xem sao chứ ạ!chẳng lẽ ng ta bắc cầu hết mà em ko bắc?keke
              She's Gone.......
              Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

tình hìnhlà 2 em7294 củakhi nghe nhạc với mức volume 50% trởlênthì rất nóng!em sờ thấy nóng wá ko dám mở to nữa luôn!Em lắp mạch trên board in sẵn bác tùng cho,giống cái layout của bác BlackMask á..
                Có ai biết tại sao ko ạ?
                Em đang sợ nó xài nguồn thiếu A ko ta?điện VAC 25V qua mạch chỉnh lưu lên 35+- mà ko biết có đủ ko?Em sờ cục biến áp cũng nóng lắm?
                Thực ra 24 hoặc 25 V là hơi cao nếu dùng loa 4 ôm, chỉ nên dùng loa 8 ôm nếu dùng nguồn 23 trở lên vì điện áp max chịu được và điện áp khuyến cáo nên dùng nếu muốn ic bền là 27V( sau nắn lọc ) cho loa 4 ôm và 30V cho loa 8 ôm, muốn có nguồn ra 27V thì phải có biến áp 18V, 25V nắn lọc ra là thành 37-38 V rồi,quá nóng ic là đúng, tất nhiên 7294 tỏa nhiệt lớn nhưng phải trong giới hạn của nó,nguồn của mình 24V nắn ra thành 36,khi có tải còn 30V, nên lúc dùng loa 4 ôm hơi nóng mặc dù tản nhiệt khủng cỡ nào, nên phải tháo ra bớt mấy vòng dây trong biến áp, quấn lại, còn khi dùng loa 8 ôm thì ko nóng mấy
                Ốm bệnh vì điện tử
                Nhẵn túi vì DIY
                Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi aloneman Xem bài viết
                  theo em trong 4558 có 2 con opam.con đầu tiên làm nhiệm vụ khuếch đại.nếu điện trở hồi tiếp quá lớn(300k)làm méo tín hiệu âm bass sẽ lớn nhưng hơi chát.
                  Mình đã làm theo và thấy ổn phết. Chơi bass công suất lớn ko thấy hề hấn gì. Ko biết cóa phải cái tiến gì nữa ko ??
                  Attached Files
                  Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                  Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Mình đã làm theo và thấy ổn phết. Chơi bass công suất lớn ko thấy hề hấn gì. Ko biết cóa phải cái tiến gì nữa ko ??
                    cái này là làm giống như mạch lọc siêu trầm của bác minhdt phải ko bác?Sao ko làm như cái anh BlackMask ế?Có cả tần số cắt,volume.Em thử rồi nghe ổn phết chứ chẳng chơi,em thử đưa 50% volume máy tính vào và để với 90% volume của mạch mạch lọc là đã thấy màng loa muốn lồi ra rồi,tăng tần số cắt lên thì ôi thôi..ko lo giảm đi thì chỉ có nhìn em nó bốc khói quá...

@Anh TÙng: anh Tùng ơi ời cái vụ loa Sub mới của anh làm tới đâu rồi?Show tiến trình cho anh em cùng tham khảo cái điii...Hay là anh định để làm xong rùi post lên 1 thể cho anh em thèm chơi ta???
                    She's Gone.......
                    Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

cái này là làm giống như mạch lọc siêu trầm của bác minhdt phải ko bác?Sao ko làm như cái anh BlackMask ế?Có cả tần số cắt,volume.Em thử rồi nghe ổn phết chứ chẳng chơi,em thử đưa 50% volume máy tính vào và để với 90% volume của mạch mạch lọc là đã thấy màng loa muốn lồi ra rồi,tăng tần số cắt lên thì ôi thôi..ko lo giảm đi thì chỉ có nhìn em nó bốc khói quá...
                      Mình thích lắp mạch đơn giản thôi . Vì mới vào nghề mà. HE hé
                      Cứ tin mình đi. Bạn nào mà lắp sub công suất lớn thì nên lắp theo cái của mình
                      Theo kinh nghiệm của mình thì khi lắp cái mạch lọc trầm + amp công suất phải chuẩn trước đã rồi mới tính đóng loa. Cái mạch của mình chỉnh lên chỉnh xuống ko biết bao nhiêu lần. Bây giờ mới ưng ý đấy.
                      Nhiều lúc cứ đổ tội cho cái Loa. Nhưng cuối cùng lại do cái mạch của mình
                      Last edited by nongdanfo; 17-04-2010, 10:56.

Comment

Để có một con loa ưng ý thì không thể tính được thiêt hại đâu bạn à
                        phải có niềm say mê ,nhiều lúc hàng tháng trời cưa cưa đục đục,đồ đạc ngổn ngang,vợ la con khóc ... mà đến khi hoàn thành cái loa nghe chẳng ra gì...vẫn vui!
                        bạn có đam mê không?
                        Đúng vậy bạn à. Mình cũng đam mê lắm nhưng nhiều lúc thực sự là khó khăn. Nhà thì chật, đóng 1 cái loa to vật, chẳng biết nhét vào đâu ?? thế mới chết chứ. Nhiều lúc mang đồ ra cưa + đục => bố mẹ la suốt ... Kêu là suốt ngày loa với đài.Bầy đầy hết cả nhà. Bố còn dọa là mua 1 bộ mới=> thanh lý cái bộ của mình
                        Nhiều lúc đóng xong , nghe cứ phèng phèng => lại chán. Bao nhiêu mồ hôi công sức đổ vào.. lại đổ xuống sông hết...
                        Đồ điện thì vất lung tung hết cả.. bừa bộn kinh khủng luôn, đứa con gái nào mà nhìn thấy chắc chạy mất dép
                        P/S : bác thanh tùng đà lạt show cái hình cho bọn em chiêm ngưỡng cái nhể ?
                        Bác Blackmask thế nào rồi ?? hay là treo đầu dê bán thịt chó đấy . Mấy bác này lề mề quá cơ

Comment

Mình thích lắp mạch đơn giản thôi . Vì mới vào nghề mà. HE hé
                          Cứ tin mình đi. Bạn nào mà lắp sub công suất lớn thì nên lắp theo cái của mình
                          Theo kinh nghiệm của mình thì khi lắp cái mạch lọc trầm + amp công suất phải chuẩn trước đã rồi mới tính đóng loa. Cái mạch của mình chỉnh lên chỉnh xuống ko biết bao nhiêu lần. Bây giờ mới ưng ý đấy.
                          Nhiều lúc cứ đổ tội cho cái Loa. Nhưng cuối cùng lại do cái mạch của mình
                          bác lại nói thế! Bác mới vào nghề còn em thì mới vào mò nè...may là bác Tùng cho em cái mạch lọc trầm nên em đỡ khổ lắm lắm.MÀ em thấy mạch lọc trầm của bác tùng còn đơn giản hơn mạch của bác Minhdt mà nó lại hiệu quả nữa chứ bác?
                          Nói về bác Tùng và BlackMask : 2 người này chắc mải cưa loa quá ko lên online với anh em mình nổi rùi
                          She's Gone.......
                          Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• Tình hình là sáng nay em mới tậu 1 em loa đánh bass.Giá của em nó là 38k..Chia sẽ cho anh em vài tấm ảnh.Anh em xem rùi cho em vài y kiến nhá.em thấy nó không có thông số gì cả,mặc dù mua mới toanh.Không biết nó đấnh sub được không.em dùng TDA 2030

Comment

P/S : bác thanh tùng đà lạt show cái hình cho bọn em chiêm ngưỡng cái nhể ?
                              Báo cáo các bác cái dự án của em đang còn ngoằng nghèo ngang dọc ..trên giấy thôi ạ hehe, em hứa sẽ xúc tiến nhanh và show lên khoe cùng các bác
                              chúc mừng bác nông dân hoàn thành sub khủng!

Comment

• Nguyên văn bởi aloneman Xem bài viết
                                Tình hình là sáng nay em mới tậu 1 em loa đánh bass.Giá của em nó là 38k..Chia sẽ cho anh em vài tấm ảnh.Anh em xem rùi cho em vài y kiến nhá.em thấy nó không có thông số gì cả,mặc dù mua mới toanh.Không biết nó đấnh sub được không.em dùng TDA 2030
                                Em xem qua cũng biết con này là loa trung ( MID ) bác ợ . => chia buồn với bác
                                Bác có thấy đằng sau loa nó bịt kín ko ?? Bịt kín nhằm tránh lực ép của loa bass vào loa trung đấy ạ
                                Để đánh sub thì ít nhất phải là loa bass

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X