Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi aloneman Xem bài viết
    Tình hình là sáng nay em mới tậu 1 em loa đánh bass.Giá của em nó là 38k..Chia sẽ cho anh em vài tấm ảnh.Anh em xem rùi cho em vài y kiến nhá.em thấy nó không có thông số gì cả,mặc dù mua mới toanh.Không biết nó đấnh sub được không.em dùng TDA 2030
    Oh no, cái loa này là loa trung cụ ơi,phía sau màng loa kín bưng thế kia thì hơi hám đâu ra mà đánh sub,mang ra tiệm đổi ngay đi may ra còn kịp....sặc!

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
      Báo cáo các bác cái dự án của em đang còn ngoằng nghèo ngang dọc ..trên giấy thôi ạ hehe, em hứa sẽ xúc tiến nhanh và show lên khoe cùng các bác
      chúc mừng bác nông dân hoàn thành sub khủng!
      Dạ. Hôm qua có ông bác vào nhà chơi. Thế là em khoe luôn.
      Thế là ông ý chê là sub xuống ko sâu bác ợ. THế mới đau chứ. Mà đúng là thế thật.
      Kiểu này em phải cho nó 1 cái lỗ thông hơi mới được. Ngại mỗi cái là mình đóng mò , nên nếu mà ko thành công thì cái thùng lại sấu.. HIC
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• @bác nông dân:
        Vâng, em hiểu và chia sẻ nỗi khó khăn này của bác
        nguyên nhân chính là như bác nói ,mình đóng mò thì không thể "một phút lên mây" được nên cứ lắp vào tháo ra cưa cưa đục đục mãi.....
        còn một nguyên nhân nữa đã khiến cho em không đóng theo kiểu vented box này là như bác cũng biết là ở thị trường VN mình loa chuyên dùng cho sub khó kiếm và rất đắt ,mình lấy loa bass để làm sub thì nghe củng được nhưng tần số không thể nào xuống sâu như các loại sub chuyên dụng được....tóm lại là rất khó khăn!
        nên em đã chuyển sang làm thùng bandpass là vì vậy,thùng bandpass khắc phục được điều này, âm thanh được cộng hưởng ,lọc tần, bào chế ...từ bên trong thùng loa,và khi nó thoát ra lỗ thông hơi nó mang theo một điều thật bất ngờ...
        lan man một tí,chúc bác vui và thành công với niềm đam mê của chúng ta!

Comment

Oh no, cái loa này là loa trung cụ ơi,phía sau màng loa kín bưng thế kia thì hơi hám đâu ra mà đánh sub,mang ra tiệm đổi ngay đi may ra còn kịp....sặc!
          hu hu.chac ko con kip ruj.vay la ekm nham ruj.vạy loa bass thì phia sau trống khôg ah

Comment

hu hu.chac ko con kip ruj.vay la ekm nham ruj.vạy loa bass thì phia sau trống khôg ah
            Ko phải bác ạ! Loa bass thì ở đằng sau ngay giữa cục nam châm nó có một cái lỗ dùng để thông hơi như thế này nè:

Kinh nghiệm truyền lại từ các bậc đàn anh trong diễn đàn:chọn loa bass có cục nam châm càng to loa càng khỏe->tiền nó lên bác tùng mới dẫn em đi mua một cái Bass ổn lắm.
            She's Gone.......
            Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
            Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• @HuyHoang
              làm được tới đâu rồi hoàng?đã có mạch cầu cho sub chưa?mấy hôm nay việc anh hơi nhiều nên chưa có thời gian chọc ngoáy,cứ từ từ đừng có nôn nhé!

Comment

@HuyHoang
                làm được tới đâu rồi hoàng?đã có mạch cầu cho sub chưa?mấy hôm nay việc anh hơi nhiều nên chưa có thời gian chọc ngoáy,cứ từ từ đừng có nôn nhé!
                Hì hì mai em mới đi mua 2 em 7294 về làm mạch cầu nè! Chắc mấy bữa nay cty nhìu việc lắm hả anh?Ko sao mà em chờ được mà,hehe.

Em làm xong bộ lọc trầm và chia tín hệu rùi để riêng trong một cái hộp cỡ như cái Cross lọc trầm của anh á ..Em chẳng chơi Pre đâu vì em sợ âm thanh wa đó nó méo đi so với nguyên gốc nên em cho thẳng vào amply luôn! Chỉ wa một cái Volume 100K để điều chỉnh thôi.

Em vừa làm xong một cái Relay cho Amply và Modem (khi nào mở máy tính thì Relay cấp điện cho Amply và Modem,tắt máy thì Relay nhả ra)mà ko bít có vấn đề gì ko nữa.Em có lắp thêm một tụ 4,7u 50V để chống cho điện cảm ứng đội ngược lại nguồn ko biết vậy có đúng ko anh?(Chưa dám thử vì em sợ....hehehe

Chia sẻ quá trình mày mò khám phá của em:thiệt hại mất một cái PSU rùi nên bi giờ sợ lắm,hehe.Em chế cái nguồn để làm máy khoan mạch,tháo ra quét bụi và hàn dây nguồn (dù đã biết hành động này rất dễ gây trục trặc cho nguồn).Khi ráp vô mở lên thì có tiếng iiiiii nhỏ trong khu biến áp,Kệ ! cứ gắn thử vô xem nào...Cắm máy khoan vô áp 5V...oooo máy khoan chạy ro ro...Buuuuùmmmmmmm! Nguồn nổ và lửa cháy thành ngọn ! Sợ gần chết!Đi tong cái nguồn luôn làm có máy khoan mà em phải khoan tay từng lỗ một,hic.

Tiện đây cho em hỏi luôn:em đang lấy một cái biến áp 10V-khoảng 4-5Ampe gì đó ráp cho máy khoan mạch nhưng nó chạy ghê wá...khoan lỗ bị rung nên nó to lắm,lại còn gãy mũi,ai có cách nào làm cho nó quay yếu đi mà ko cần can thiệp vào bằng cách quấn lại BA thì chỉ dùm em nha!
                Nguồn này của máy VCD : 20- 10 - 3,3V.
                EM cảm ơn!
                She's Gone.......
                Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• báo cáo mấy pác lá em vừa hoành thành mạch sub(2030).tuy chon loa nhàm em quyết định chon nó làm kênh loa vệ tinh còn loa sub vài bưa mua sao.khi cam điện em dùng cái loa 2w nge thư bass nó hơi ồ ồ.nhưng tiếng ca sỉ nhỏ hăn đi.mạch em tư vẽ nên rất là cùi pắp

Comment

báo cáo mấy pác lá em vừa hoành thành mạch sub(2030).tuy chon loa nhàm em quyết định chon nó làm kênh loa vệ tinh còn loa sub vài bưa mua sao.khi cam điện em dùng cái loa 2w nge thư bass nó hơi ồ ồ.nhưng tiếng ca sỉ nhỏ hăn đi.mạch em tư vẽ nên rất là cùi pắp
                    Theo kinh nghiệm như của mấy anh ở đây thì bạn nên thử từ từ:đầu tiên là mạch amply trước,bạn cho tín hiệu vô nghe thử,nếu ko ù,ko rè thì mới tiếp tục gắn mạch lọc trầm vào và lại thử như vậy,khả năng bạn biết được nguyên nhân gây ù cao hơn.

@ Anh Tùng:Anh ơi em lắp mạch 7294 cầu như trong datasheet là được thôi hả anh?
                    Trong hình của anh BlackMask thì 2 con tụ đặt sát chân IC là 2 con 1000uF hay 2200uF?Vị chi là trong mạch đó cần bao nhiêu con 1000,bao nhiêu con 2200 ạ?Em thấy có đến 3 cặp tụ lận!
                    She's Gone.......
                    Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết

Trong hình của anh BlackMask thì 2 con tụ đặt sát chân IC là 2 con 1000uF hay 2200uF?Vị chi là trong mạch đó cần bao nhiêu con 1000,bao nhiêu con 2200 ạ?Em thấy có đến 3 cặp tụ lận!
                      việc bố trí tụ lọc ở gần chân nguồn ic làm cho việc lọc nguồn sạch hợn,chống nhiểu ký sinh trên mạch và dây dẫn,làm chi ic đỡ nóng hơn khi hoạt động ở công suất lớn do đó em có thể mắc nhiều hay ít,dung lượng nhỏ hay lớn đều được miễn sao không gian mạch cho phép. càng nhiều tụ lọc càng tốt,có những amply dùng đến 80000uf cho 2 kênh đó
                      cứ lắp cầu theo datasheet là ok, chú ý tải loa là 8 ôm
                      thành công nhé!

Comment

Theo kinh nghiệm như của mấy anh ở đây thì bạn nên thử từ từ:đầu tiên là mạch amply trước,bạn cho tín hiệu vô nghe thử,nếu ko ù,ko rè thì mới tiếp tục gắn mạch lọc trầm vào và lại thử như vậy,khả năng bạn biết được nguyên nhân gây ù cao hơn.

hi hi.mình nghỉ mạch lọc tràm cảu mình tốt.ồ ồ là do loa mình dùng để thử bass không đáp ứng được(nó là loa mid mà).Bưa nay dự định di mua mua cái loa bas nè

Comment

Hì hì mai em mới đi mua 2 em 7294 về làm mạch cầu nè! Chắc mấy bữa nay cty nhìu việc lắm hả anh?Ko sao mà em chờ được mà,hehe.

Em làm xong bộ lọc trầm và chia tín hệu rùi để riêng trong một cái hộp cỡ như cái Cross lọc trầm của anh á ..Em chẳng chơi Pre đâu vì em sợ âm thanh wa đó nó méo đi so với nguyên gốc nên em cho thẳng vào amply luôn! Chỉ wa một cái Volume 100K để điều chỉnh thôi.

Em vừa làm xong một cái Relay cho Amply và Modem (khi nào mở máy tính thì Relay cấp điện cho Amply và Modem,tắt máy thì Relay nhả ra)mà ko bít có vấn đề gì ko nữa.Em có lắp thêm một tụ 4,7u 50V để chống cho điện cảm ứng đội ngược lại nguồn ko biết vậy có đúng ko anh?(Chưa dám thử vì em sợ....hehehe

Chia sẻ quá trình mày mò khám phá của em:thiệt hại mất một cái PSU rùi nên bi giờ sợ lắm,hehe.Em chế cái nguồn để làm máy khoan mạch,tháo ra quét bụi và hàn dây nguồn (dù đã biết hành động này rất dễ gây trục trặc cho nguồn).Khi ráp vô mở lên thì có tiếng iiiiii nhỏ trong khu biến áp,Kệ ! cứ gắn thử vô xem nào...Cắm máy khoan vô áp 5V...oooo máy khoan chạy ro ro...Buuuuùmmmmmmm! Nguồn nổ và lửa cháy thành ngọn ! Sợ gần chết!Đi tong cái nguồn luôn làm có máy khoan mà em phải khoan tay từng lỗ một,hic.

Tiện đây cho em hỏi luôn:em đang lấy một cái biến áp 10V-khoảng 4-5Ampe gì đó ráp cho máy khoan mạch nhưng nó chạy ghê wá...khoan lỗ bị rung nên nó to lắm,lại còn gãy mũi,ai có cách nào làm cho nó quay yếu đi mà ko cần can thiệp vào bằng cách quấn lại BA thì chỉ dùm em nha!
                          Nguồn này của máy VCD : 20- 10 - 3,3V.
                          EM cảm ơn!
                          chúc mừng bạn đã thêm 1 lần nhẵn túi nữa vì phải thay cục nguồn máy tình và sợ lại phải thay đầu cd mới nữa , khó khăn về nguồn thì bạn nên đầu tư 1 cục nguồn 12V hoặc như mình thì ở nhà nguồn nhiều vô kể vì từ hồi làm TDA 2030 vẫn còn 2 cục 15-0-15 3A, hồi làm LM1875 và LM3886 thì còn dư 1 cục 18V nữa, 40 V từ vụ lắp sò, mô tơ khoan mạch của mình thì dùng 24V(mô tơ máy fotocopy), lúc đầu tưởng nó dùng 12V nên phải tháo cái BA 18V đang dư ra tháo bớt 1 nửa số vòng dây đồng của cuộn 0-18 ra cho nó thành 9V nắn lên thành 12 nhưng mô tơ quay yếu quá,thế là thay 15V, nắn ra đo được hơn 20V dùng ngon rồi,
                          -Thường thì khoan mình tự chế trục ko thẳng nên phải dùng ruột bút nó mềm dễ uốn nên ko bị rung, nếu bạn dùng trục cứng mà ko thẳng sẽ rất rung,
                          -Ban đầu lấy vật nhọn như cái đinh đóng nhẹ 1 lỗ mồi trước cho mũi khoan định vị đúng và ko bị chạy lung tung
                          -trong máy cd có nguồn 12V nuôi mô tơ kéo nhả đĩa mà, bạn có thể tận dụng cái đó cũng đc, chúc thành công
                          Ốm bệnh vì điện tử
                          Nhẵn túi vì DIY
                          Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                          ĐT: 0975660533

Comment

Chỉ cần mắc đúng datasheet và tụ lọc đặt sát 2 chân + VÀ - của ic nếu ko muốn bị cháy ic liên tục,ngày trước có lần mình mắc mạch cầu 2030, 2 ic dùng chung 1 cặp tụ , con ic xa tụ lọc hơn bị nóng gấp mấy lần,nên mình khuyên bạn cặp tụ 1000m thì đặt ko cần sát lắm cũng đc nhưng ít nhất con 104 phải nằm ngay cạnh hoặc hàn thẳng vào chân 7-13, chân 8-15 của ic, cụm 1000m +104 để nắn lọc trên bo mạch công suất, trên bo nguồn riêng nối với biến áp mình dùng 4 con 10.000 nữa vị chi là 40.000 mf để đánh con sub 30 nó ko bị đuối, hôm qua vừa lắp xong loa 30 mới rồi mà ko có máy ảnh,cân chỉnh mất 2 ngày mới được, nghe tuyệt vời quá các bác ạ, con sub này có 200K mà nghe hay ngang với loa sub 30cm của pionneer trong siêu thị điện máy, quả này thì cóc sợ thằng nào trong st nữa
                            Ốm bệnh vì điện tử
                            Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                              Đúng vậy bạn à. Mình cũng đam mê lắm nhưng nhiều lúc thực sự là khó khăn. Nhà thì chật, đóng 1 cái loa to vật, chẳng biết nhét vào đâu ?? thế mới chết chứ. Nhiều lúc mang đồ ra cưa + đục => bố mẹ la suốt ... Kêu là suốt ngày loa với đài.Bầy đầy hết cả nhà. Bố còn dọa là mua 1 bộ mới=> thanh lý cái bộ của mình
                              Nhiều lúc đóng xong , nghe cứ phèng phèng => lại chán. Bao nhiêu mồ hôi công sức đổ vào.. lại đổ xuống sông hết...
                              Đồ điện thì vất lung tung hết cả.. bừa bộn kinh khủng luôn, đứa con gái nào mà nhìn thấy chắc chạy mất dép
                              P/S : bác thanh tùng đà lạt show cái hình cho bọn em chiêm ngưỡng cái nhể ?
                              Bác Blackmask thế nào rồi ?? hay là treo đầu dê bán thịt chó đấy . Mấy bác này lề mề quá cơ
                              Giống mình quá nhưng được cái bố mình cũng thích loa đài mà hồi bé mình làm cháy mất bộ loa nga S90 của bố vì cắm nhầm dây loa vào điện 220V,may mà thế nên đóng loa dù có tanh bành ra nhà ổng cũng ko la mắng, chỉ có mẹ mình dặn trước là xong rồi phải dọn hết, tức cái là hồi đi vào nam làm công trình, ở nhà mọi người quăng hết đồ của mình vào kho,nhìn mấy cục nguồn , mạch 7294 chân em nó yếu thế mà bị quẳng mạnh tay,hqua mang ra thử lại thấy em nó bị thông mạch từ chân 14 qua chân cấp nguồn +, - nghĩa là tèo rồi,tiếc quá, may mà 4 cái mạch trong âm li 2.1 mình đóng vào vỏ âm li nên ko ai động tới,
                              - tình hình loa sub mới đóng xong rồi test thử và cân chỉnh mấy ngày mới cho được âm tốt nhất, kết quả được như mong đợi là mạnh bằng được thằng pionneer mình nghe trong st, chỉ còn phải dán đề can và mượn máy ảnh post lên nữa thôi, chiều nay lại có 1 bác đến, cơ hội để khoe rồi
                              Ốm bệnh vì điện tử
                              Nhẵn túi vì DIY

Comment

Tình hình là sáng nay em mới tậu 1 em loa đánh bass.Giá của em nó là 38k..Chia sẽ cho anh em vài tấm ảnh.Anh em xem rùi cho em vài y kiến nhá.em thấy nó không có thông số gì cả,mặc dù mua mới toanh.Không biết nó đấnh sub được không.em dùng TDA 2030

Mặt sau loa bịt kín thế kia dễ lại là loa mid trong loa thùng rồi nên nó thường bịt kín mặt sau để ko bị loa bass bên dưới ảnh hưởng , quên ko nhắc bạn điều này
                                - nhưng nếu đít nam châm có 1 cái lỗ ở giữa thì cũng có hi vọng, bạn thử xem thế nào
                                Ốm bệnh vì điện tử
                                Nhẵn túi vì DIY

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X