Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
    rè khi bật to là do nguồn yếu, sụt nguồn gây rè, còn bạn lovedt thì lắp mạch siêu trầm linh kiện sai linh tinh beng hết cả lên, 2 con tụ 224 thì bỏ đi 1 con, 39p thì lại thay bằng 0,1m thế thì rè là đúng rồi, bass chưa sâu là phải, thùng ko có lỗ hơi thì sub cùng lắm là kêu bằng cái loa toàn dải sân khấu chứ ko hơn
    cảm ơn, black đã trả lời . nhưng mà mình vẫn còn thắc mắc vì mình lắp mạch phía dưới mà , đâu có thay thế gì đâu ...làm phiền nhen ... byte...mong chỉ giáo tiếp.
    Attached Files
    Tôi yêu yêu nhạc
    Vì tôi yêu âm thanh
    Nên tôi yêu điện tử...

Comment

• Nguyên văn bởi thanhluan_xl Xem bài viết
      cảm ơn, black đã trả lời . nhưng mà mình vẫn còn thắc mắc vì mình lắp mạch phía dưới mà , đâu có thay thế gì đâu ...làm phiền nhen ... byte...mong chỉ giáo tiếp.
      lắp đúng linh kiện như sơ đồ, nhưng bạn bố trí linh kiện thế nào còn là 1 vấn đề nữa, ví dụ tụ lọc nguồn bạn đặt xa lắc xa lơ chân ic, hoặc cái biến áp nguồn được mấy A, mình cũng chưa thử lắp theo sơ đồ ấy và cũng chưa xem kĩ mạch,xem qua thì thấy 2 kênh vệ tinh theo sơ đồ này ko có j sai cả, có thể bỏ cuộn cảm sau mạch cs đi cũng dc
      1 trường hợp rè nữa là con trở hồi tiếp quá lớn nhưng trong sơ đồ mắc 15K thì ko vấn đề j
      Last edited by blackmask23; 28-06-2010, 09:46.
      Ốm bệnh vì điện tử
      Nhẵn túi vì DIY
      Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
      ĐT: 0975660533

Comment

• ừ, black nói có lý thật ,để mình về xem lại sao đã .
        Nhưng nguồn yếu ,sụt áp là do đâu vậy black , mình dùng biến áp 15 v đối xứng , 3 A luôn mà . black có thể chỉ nguyên do không để mình khắc phục .. lại làm phiền black , thank nhiều .
        Tôi yêu yêu nhạc
        Vì tôi yêu âm thanh
        Nên tôi yêu điện tử...

Comment

• Nguyên văn bởi thanhluan_xl Xem bài viết
          ừ, black nói có lý thật ,để mình về xem lại sao đã .
          Nhưng nguồn yếu ,sụt áp là do đâu vậy black , mình dùng biến áp 15 v đối xứng , 3 A luôn mà . black có thể chỉ nguyên do không để mình khắc phục .. lại làm phiền black , thank nhiều .
          Nguồn yếu sụt áp là vì mỗi con ic cần 1 dòng cung cấp ví dụ con 2030 là gần 1A, nhưng thông số ghi trên biến áp chợ là ko bao giờ đúng vì bọn nó tiết kiệm dây đồng, thường thì các hãng sản xuất loa hoặc âm li thì họ có dây chuyền sản xuất biến áp vừa tiết kiệm chi phí mua biến áp của đối tác khác, vừa đảm bảo chất lượng, thử tháo các biến áp nguồn trong loa microlab 2.1 ra thấy nó quấn dây rất to, làm rất cẩn thận, thế mới đủ dòng để cấp cho ic, còn trong cái âm li sài gòn mình thấy biến áp nó tự quấn dây rất to, to gấp đôi biến áp chợ.
          - Bạn cứ tưởng tượng thế này nhé, dòng điện xoay chiều chạy qua cuộn dây sơ cấp(dây nhỏ) tạo ra trong lõi sắt một từ thông biến thiên, từ thông này xuyên qua cuộn thứ cấp(dây to) tạo ra một hiệu điện thế xoay chiều, qua nắn lọc sẽ cấp cho ic, dây phải đủ to để dòng max chạy trong nó khai thác hết được năng lượng từ trường mà cuộn sơ cấp tạo ra, dòng này phải luôn lớn hơn hoặc bằng dòng mà ic cần, khi loa đập mạnh tạo ra tiếng bass, ic cần cấp dòng lớn cho những cú đập (PMPO) có thể lên đến gần nghìn oát với 7294 cầu, ic kéo dòng điện rất lớn, khi đó buộc phải có tụ lọc vài nghìn mf để xuất điện cấp tức thời cho cú đập đó, nhưng tụ chỉ đáp ứng được tức thời, nó phải tích lại điện, nạp để chờ phóng nên nếu biến áp quấn dây quá nhỏ, dòng nạp lại ko kịp chẳng hạn, khi nhịp đập loa bass tiết tấu nhanh, bạn lấy đồng hồ đo thấy nguồn sụt khoảng vài vôn là dấu hiệu BA yếu, thậm chí sụt hơn chục vôn
          Thường thì trong mấy loa vi tính ko thằng nào dư tiền để làm BA cấp đủ cho loa đập bass liện tục thế, thấy bass đập là đèn cứ tối lại chứng tỏ sụt nhiều
          Có đợt mình mua cái kích loa thái giảng nó dùng 2 ic 2030,biến áp 3A 15V , tụ 2200mf cho 1 kênh, khi giảm hết treb, bật bass hết cỡ, thấy loa đập bass mạnh là có tiếng sột, sột, .. thì ra là tụ lọc quá bé
          Nếu BA chợ 3A 15V đôi mà bạn dùng 3 ic 2030A, loa to thì khi bật lớn chắc là thiếu nguồn, lấy đồng hồ đo thử xem, chắc sụt gần hết
          Ốm bệnh vì điện tử
          Nhẵn túi vì DIY

Comment

• những điều black phân tích rất chí lí ,đúng với hoàn cảnh của mạch mình luôn .
            black có biết rằng black rất tài tình không . mình rất khâm phục black .............thank...rất nhiều .
            thôi mình phải tiếp tục khắc phục mạch đây . nếu có vấn đề gì mình xin black chỉ giáo tiếp .
            Tôi yêu yêu nhạc
            Vì tôi yêu âm thanh
            Nên tôi yêu điện tử...

Comment

• con loa của mình đê...

bấy lâu nay mới đóng xong cái sup. còn loa vệ tinh nữa mình chưa đóng kịp ,chỉ có thùng sup này mà vẫn chưa hoàn thành nhưng cũng show vài tấm về em nó , có gì các AE cho ý kến nha , đây là con thứ 2 đó , mình thiết kế khác với con trước là củ loa đánh xuống sàn,( con sup trước dùng LA4440 mono cs yếu quá )
              Attached Files
              Last edited by love-dientu; 29-06-2010, 17:20.
              Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
                bấy lâu nay mới đóng xong cái sup. còn loa vệ tinh nữa mình chưa đóng kịp ,chỉ có thùng sup này mà vẫn chưa hoàn thành nhưng cũng show vài tấm về em nó , có gì các AE cho ý kến nha , đây là con thứ 2 đó , mình thiết kế khác với con trước là củ loa đánh xuống sàn,( con sup trước dùng LA4440 mono cs yếu quá )
                đúng là trung tâm ảnh màu có khác, ảnh của bạn lúc nào cũng nét căng, mà củ loa cũng đẹp,
                nhưng sao ko show xem cái loa nằm chỗ nào, toàn thấy gỗ , biết là ở dưới thì cũng chổng lên cho anh em xem cái chứ,chưa nghe thử nhưng có vẻ ko có triển vọng lắm về độ khỏe của bass như là ko thấy ống thông hơi sâu dài chẳng hạn
                Ốm bệnh vì điện tử
                Nhẵn túi vì DIY

Comment

bác xài 7294 ráp cầu phải không ? à mà mạch bác tự làm hay đi mua vậy ?bữa nào ofline cho mình học hỏi chút xíu nghe.

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                    đúng là trung tâm ảnh màu có khác, ảnh của bạn lúc nào cũng nét căng, mà củ loa cũng đẹp,
                    nhưng sao ko show xem cái loa nằm chỗ nào, toàn thấy gỗ , biết là ở dưới thì cũng chổng lên cho anh em xem cái chứ,chưa nghe thử nhưng có vẻ ko có triển vọng lắm về độ khỏe của bass như là ko thấy ống thông hơi sâu dài chẳng hạn
                    Bạn quá khen đấy chứ , mình chụp bằng máy số mini thui mà. à cái loa để mình dán ximilil xong dã rùi show sau , chứ giờ chưa xong nên ngại show lém, hi hi .. , còn bass thì tai trâu chưa cảm nhận được , chỉ thấy mở volume lên 20% và bass level lên 30% mà cái thùng dường như nó không chịu đứng yên trên sàn mà muốn nhảy theo nhạc lun nên chửa giám mở lớn. con cái vụ ống thông hơi thì mình lấy đường kính dít loa chia 3 ra bán kính ống còn chiều dài ống thì mình làm bằng 1,5 lần đường kính ống ( tương đương 2/3 chiều sâu của thùng) (5.5cm+22.2cm) vậy có ổn không black ? mong chỉ giáo .........
                    Last edited by love-dientu; 01-07-2010, 08:22.
                    Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
                      bác xài 7294 ráp cầu phải không ? à mà mạch bác tự làm hay đi mua vậy ?bữa nào ofline cho mình học hỏi chút xíu nghe.
                      Ừ, mình dùng 7294 cầu theo của blackmask_23, còn mạch thì tự làm có gì mong bác chỉ giáo thêm... lần đầu tập tành về diện tử nên còn thiếu sót nhiều, chủ yếu là học hỏi và nhờ sự giúp đỡ của AE trong DĐ thui,
                      Y!:

Mail:

Comment

Ừ, mình dùng 7294 cầu theo của blackmask_23, còn mạch thì tự làm có gì mong bác chỉ giáo thêm... lần đầu tập tành về diện tử nên còn thiếu sót nhiều, chủ yếu là học hỏi và nhờ sự giúp đỡ của AE trong DĐ thui,
                        bạn vẽ mạch bằng chương trinh gì thế ? chuẩn đấy, mình cũng có mạch 7294 nhưng là mạch mono thôi, ráp cầu phải thay đổi một chùt, bữa nào offline trao đổi kinh nghiệm đi nha.

Comment

Bạn quá khen đấy chứ , mình chụp bằng máy số mini thui mà. à cái loa để mình dán ximilil xong dã rùi show sau , chứ giờ chưa xong nên ngại show lém, hi hi .. , còn bass thì tai trâu chưa cảm nhận được , chỉ thấy mở volume lên 20% và bass level lên 30% mà cái thùng dường như nó không chịu đứng yên trên sàn mà muốn nhảy theo nhạc lun nên chửa giám mở lớn. con cái vụ ống thông hơi thì mình lấy đường kính dít loa chia 3 ra bán kính ống còn chiều dài ống thì mình làm bằng 1,5 lần đường kính ống ( tương đương 2/3 chiều sâu của thùng) (5.5cm+22.2cm) vậy có ổn không black ? mong chỉ giáo .........
                          độ sâu và bán kính ống thế nào cho tốt còn phụ thuộc vào độ khỏe của lực đẩy màng loa nữa, nhiều cái loa bass 30-40 nam châm nó yếu , màng lại lớn nên ko thể làm lỗ to đc, loa của bạn đít nam châm khỏe thì nên lấy đường kính màng loa chia 3 ra đường kính lỗ, chiều sâu thế đc rồi
                          Ốm bệnh vì điện tử
                          Nhẵn túi vì DIY

Comment

bass thì tai trâu chưa cảm nhận được , chỉ thấy mở volume lên 20% và bass level lên 30% mà cái thùng dường như nó không chịu đứng yên trên sàn mà muốn nhảy theo nhạc lun nên chửa giám mở lớn. .....
                            bạn làm chuyên nghiệp lắm.
                            Cái thùng gọn gàng sạch đẹp. Thùng bạn hơi nhỏ đấy. Mở Volume bé thế mà cái thùng đã nhảy theo nhạc thì nên đóng lại cái thùng đi nhé. Kick thước thùng mình đã pót trên diễn đàn này rùi
                            Khi bạn ráp loa trầm vào thùng, áp lực bên trong thùng tác động lên màng loa như là lực nén lại , hay đẩy ra.
                            Thùng càng nhỏ , ko khí trong thùng càng ép nén vào loa trầm. Quá trình nén khí này làm gia tăng tần số cộng hưởng và hệ số phẩm chất Q của loa
                            Nếu loa được lắp vào thùng có kích thước quá nhỏ , phạm vi tiếng trầm vùng thấp ( low_bass )mong muốn sẽ bị tổn thất, mặc dù loa có đáp ứng tiêmgs trầm vùng giữa ( mid bass) cộng hưởng.=> có nghĩa là tiếng trầm ko sâu được bạn à
                            2 loa trầm có cùng kick thước. Loa A có nam châm nặng hơn loa B gấp 2 lần -> loa B dùng thùng kín, còn loa A dùng thùng có lỗ thông hơi
                            Vài điểm cho bạn tham khảo
                            đấy là chưa kể đến việc làm thêm cái lỗ thông hơi đấy ... nhiêu khê ra phết đấy
                            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• cái volume tần số cắt có hiệu quả hay ko còn do cái thùng và lỗ hơi nữa, mình đóng 2 cái loa sub cấu tạo kích thước khác nhau, chiều sâu lỗ khác nhau mà dải tần khác hẳn nhau, lỗ quá sâu thì kiềm chế dải âm dưới 60hz nhiều, có bài hát thì âm bass chắc, có bài âm bass sâu, nhiều bài âm bass chắc khi nghe bằng loa sub cũ thì rất kém ví dụ bài beautyful life, chuyển sang nghe loa sub mới rất ấn tượng, trong khi bài bass sâu như trong phim rùng rợn thì thùng sub cũ lại nổi trội, mình đang sửa để có được mẫu số chung cho 2 kiểu loa này vì nghe nhạc thì bass vũ trường nhiều bài bass chắc hay, mình thấy loa sub dân dụng bass 30 nó làm nghe âm bass độ sâu vừa đủ mà vẫn gọn tiếng, thử những bài như beautyful life hoặc, haruharu nghe rất sướng, nhưng cắm loa vi tính bandpass vào thì mất hẳn ko còn tí bass nào vì hơi nó chưa kịp ra khỏi lỗ thì tiếng bass đã dứt
                              Last edited by blackmask23; 06-07-2010, 14:42.
                              Ốm bệnh vì điện tử
                              Nhẵn túi vì DIY

Comment

• bác nào gửi cho em cái mạch nguyên lý để em ngâm cứu với.hay ai thiết kế rồi (bằng Orcad ấy) gửi file cho em.thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X