Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bro nào chỉ cho mình minh cách đấu điện ở ngoài vào lao siêu trầm ô tô cái

Comment

• http://my.opera.com/minhdt/blog/?startidx=24các pac muốn lắp loa siêu trầm thì làm theo mạch này..

Comment

• trong đó cũng có nhiều mạch hay lắm of anh Minh đấy..! mh da lap thu chay rat tot...loa cuc tram
        nho la lap truoc mach khuyech dai cong suat...

Comment

• Chào các bác, số là cái amp tda 7294 của em mới ráp xong chỉ sử dụng 1 ic cho mỗi kênh thôi, nhưng sau hơn 1h nghe thử em sờ tay vào ic thì không nóng lắm (em lắp vào miếng tản nhiệt khá to) nhưng khi sờ tay vào các lá sắt ei của biến áp thì hơi nóng -->như thế có ổn không ? (lưu ý là em chỉ sử dụng 2 ic thôi nhé, biến áp của em sử dụng hiệu Hoàn Cầu có ghi 125VA, khi đo áp ra có tải thì sụt áp còn +-32v thôi). Hay là do em bung biến áp ra quấn lại nên nó có vấn đề nhỉ (em làm lần đầu mờ xin các bác chỉ giáo ợ.
          Thân.
          |

Comment

• Nguyên văn bởi ozonedark2 Xem bài viết
            Chào các bác, số là cái amp tda 7294 của em mới ráp xong chỉ sử dụng 1 ic cho mỗi kênh thôi, nhưng sau hơn 1h nghe thử em sờ tay vào ic thì không nóng lắm (em lắp vào miếng tản nhiệt khá to) nhưng khi sờ tay vào các lá sắt ei của biến áp thì hơi nóng -->như thế có ổn không ? (lưu ý là em chỉ sử dụng 2 ic thôi nhé, biến áp của em sử dụng hiệu Hoàn Cầu có ghi 125VA, khi đo áp ra có tải thì sụt áp còn +-32v thôi). Hay là do em bung biến áp ra quấn lại nên nó có vấn đề nhỉ (em làm lần đầu mờ xin các bác chỉ giáo ợ.
            Thân.
            biến áp nóng là bình thường mà,(tầm 70) độ biến áp xịn của mỹ, nhật thì có bớt nóng hơn chút vì sắt Fe tốt hơn, 2 ic 7294 thì dùng loại 10A là đủ, đo đc 32V là vừa đấy,âm li của mình cũng thế,cũng quấn lại như bạn mới có được 32V, khá lí tưởng cho 7294, quấn lại ko ảnh hưởng mấy đâu
            Ốm bệnh vì điện tử
            Nhẵn túi vì DIY
            Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
            ĐT: 0975660533

Comment

• mấy Bác làm SUB xôm tụ quá, chắc cũng bắc chước chơi 1 con mới được. trước giờ mình chỉ ráp ampli thường thôi, chưa làm SUB bao giờ.
              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
              <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Bác Love-dientu cho tui xin nick chat cái y, hùi wa bác chat với tui mà tui chưa kíp đọc nick, giờ quên mất tiu rùi, thông cảm nha, cho tui xin lại cái nha, à còn cái vụ kiểu thùng loa thì bác cho tui xin vài kiễu nha, thank bác nhìu nhìu.

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                  cái volume tần số cắt có hiệu quả hay ko còn do cái thùng và lỗ hơi nữa, mình đóng 2 cái loa sub cấu tạo kích thước khác nhau, chiều sâu lỗ khác nhau mà dải tần khác hẳn nhau, lỗ quá sâu thì kiềm chế dải âm dưới 60hz nhiều, có bài hát thì âm bass chắc, có bài âm bass sâu, nhiều bài âm bass chắc khi nghe bằng loa sub cũ thì rất kém ví dụ bài beautyful life, chuyển sang nghe loa sub mới rất ấn tượng, trong khi bài bass sâu như trong phim rùng rợn thì thùng sub cũ lại nổi trội, mình đang sửa để có được mẫu số chung cho 2 kiểu loa này vì nghe nhạc thì bass vũ trường nhiều bài bass chắc hay, mình thấy loa sub dân dụng bass 30 nó làm nghe âm bass độ sâu vừa đủ mà vẫn gọn tiếng, thử những bài như beautyful life hoặc, haruharu nghe rất sướng, nhưng cắm loa vi tính bandpass vào thì mất hẳn ko còn tí bass nào vì hơi nó chưa kịp ra khỏi lỗ thì tiếng bass đã dứt
                  pac blackmask oj, pac co caj mach nao dung 2 k0n ic tda 2003 mac noi tiep k? Cho e xin voi

Comment

• Bác nào có sơ đồ mạch siêu trầm dùng điện (0v-12v) cho e xin với vì e dùng ac quy nên chỉ có điện +12v chứ ko có -12v. mà lắp thêm mạch kích để có -12v thì e không thích.
                    Các bác giúp e vụ này nhé!

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                      Thì chấp nhận số phận thôi.

Trộn vào để mục đích chính là khi chỉ có R hoặc L thì vẫn có Sub. Thế thôi.
                      pac duongact oj, e co kaj amly dung 2 ic 2003 mac noj tjep voi nhau, ma k hju sao no ku u u nge kho chju lam pac ah, pac jup e voj, thank trc nha.

Comment

• Nguyên văn bởi Huudai_251 Xem bài viết
                        pac duongact oj, e co kaj amly dung 2 ic 2003 mac noj tjep voi nhau, ma k hju sao no ku u u nge kho chju lam pac ah, pac jup e voj, thank trc nha.
                        Bạn phải đưa cái hình hoặc cái sơ đồ của nó thì mọi người mới giúp được chứ nói thế thì tớ cũng chịu
                        (Cố gắng lần sau viết tiếng việt nhé )

Comment

Bạn phải đưa cái hình hoặc cái sơ đồ của nó thì mọi người mới giúp được chứ nói thế thì tớ cũng chịu
                          (Cố gắng lần sau viết tiếng việt nhé )
                          hjx, e post hoài ma sao chẵn đc. Ak, tiện cho e hỏi ic 2030 sử dụng nguồn đơn 0-12v đc k vậy pác?

Comment

hjx, e post hoài ma sao chẵn đc. Ak, tiện cho e hỏi ic 2030 sử dụng nguồn đơn 0-12v đc k vậy pác?
                            Nguồn đơn thì được nhưng phải nguồn đơn 24-36V.
                            Attached Files

Comment

Con TDA2030 sử dụng nguồn +/- 18 V ( tức ngang với 36V đơn ). Tuy nhiên lên giảm áp xuống tầm +/- 15V ( 30 V đơn ) để đảm bảo an toàn.
                              12V đơn cũng được nhưng CS ra rất nhỏ ( 4 W với loa 4 ôm , 2W với loa 8 ôm) và hoạt động kém nhạy hơn và chất âm không bằng với 30V.
                              Các OP-AMP hoạt động tốt nhất ở nguồn đôi . Vì thế mà Supply Voltage nó luôn ghi là +/-....V. Bất đắc dĩ mới chạy nguồn đơn. Nên hãy cố gắng kiếm cho nó cái nguồn đôi.

Comment

Con TDA2030 sử dụng nguồn +/- 18 V ( tức ngang với 36V đơn ). Tuy nhiên lên giảm áp xuống tầm +/- 15V ( 30 V đơn ) để đảm bảo an toàn.
                                12V đơn cũng được nhưng CS ra rất nhỏ ( 4 W với loa 4 ôm , 2W với loa 8 ôm) và hoạt động kém nhạy hơn và chất âm không bằng với 30V.
                                Các OP-AMP hoạt động tốt nhất ở nguồn đôi . Vì thế mà Supply Voltage nó luôn ghi là +/-....V. Bất đắc dĩ mới chạy nguồn đơn. Nên hãy cố gắng kiếm cho nó cái nguồn đôi.
                                hj, thanks pác duongact nhju nhju nha. Vậy e chuyển sang k0n tda 2003 thj như thế nào hả pác. Hjhj, lam phjền pác ti nữa nha.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X