Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Huudai_251 Xem bài viết
    Cac pac cho e hoi neu amply bi sut nguon thi loa subwoofer se co hien tuong gi ah. Thanks trc.
    tiếng bass sẽ ko hay nữa.nó sẽ kêu ùm ùm.ko gọn

01689961326

Comment

• loa sub

Nguyên văn bởi vietquan Xem bài viết
      loa ấy ko làm đc đâu bạn ak.vs loa sub thì bạn phải chọn loa gân cao su cơ.côn suất phải 15w trở lên thi tiếng bass mới lớn.bạn ra chợ trời mua thiếu ji.chỉ khoảng 70k/đôi loa 15. hoặc ra mấy nhà bán đồ đien cũ ấy
      ối trời ơi loa sub công nghệ chế tạo khác loa trung và loa toàn dải mà
      thứ nhất là nó có trở kháng thấp thương là 4omh
      thứ hai là BIN loa quấn tới 4 lớp chứ không phải 2 lớp như bình thừong
      thứ ba là điểm đặt BIN nó cũng khác
      thứ tư là gân và màng phải chịu được cừng độ dao động lớn hơn loa dải rộng
      nam châm cũng phải mạnh hơn loa thường
      ra nhà chị loan ấy 70K thui

nếu bạn đã tháo loa sub xịn của SAMSUNG /LG / BOSSE ra xem bạn sẽ thấy quá ngạc nhiên vì
      nhìn nó rất lạ

nhìn nó chẳng khác gì loa thường ngoại trừ nhìn nó chắc chắn hơn
      nhưng nó có Đặc điểm là chỉ ra tiếng bass mặc dù nguồn tín hiệu thông thường thế mới lạ
      loa sub của tàu hay của nhật thì mình không thấy có đặc điểm này

các loại loa sub khác thì tạo tiếng trầm bằng cách sửa nguồn tín hiệu
      loại này thì dùng nguồn tín hiệu thông thường mà vẫn ra tiếng sub bass
      http://baohanhbeptu.vn
      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
      ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
        ối trời ơi loa sub công nghệ chế tạo khác loa trung và loa toàn dải mà
        thứ nhất là nó có trở kháng thấp thương là 4omh
        thứ hai là BIN loa quấn tới 4 lớp chứ không phải 2 lớp như bình thừong
        thứ ba là điểm đặt BIN nó cũng khác
        thứ tư là gân và màng phải chịu được cừng độ dao động lớn hơn loa dải rộng
        nam châm cũng phải mạnh hơn loa thường
        ra nhà chị loan ấy 70K thui

nếu bạn đã tháo loa sub xịn của SAMSUNG /LG / BOSSE ra xem bạn sẽ thấy quá ngạc nhiên vì
        nhìn nó rất lạ

nhìn nó chẳng khác gì loa thường ngoại trừ nhìn nó chắc chắn hơn
        nhưng nó có Đặc điểm là chỉ ra tiếng bass mặc dù nguồn tín hiệu thông thường thế mới lạ
        loa sub của tàu hay của nhật thì mình không thấy có đặc điểm này

các loại loa sub khác thì tạo tiếng trầm bằng cách sửa nguồn tín hiệu
        loại này thì dùng nguồn tín hiệu thông thường mà vẫn ra tiếng sub bass
        nếu như anh nói thì em nghĩ là khe từ của loa rộng hơn loa bình thường.côn của loa cũng đặt ở vị trí khác so với loa bt phải ko anh.loa bass bt thì vẫn có nhiều lời muốn giảm đi thì ng ta dùng mạch lọc thông thấp.

01689961326

Comment

• cảm ơn bac Duong_act nha. À các bác cho em hỏi câu nữa là hai nguồn đối xứng để em lắp 2 kênh vào một nguồn và sub vào một nguồn. Một nguồn là +- 12V và một nguồn là +- 15v và vấn đề đặt ra là em đấu chung mas thì có ảnh hưởng gì không ạ? hì! em sợ cháy .

Comment

• Nguyên văn bởi the_213 Xem bài viết
            cảm ơn bac Duong_act nha. À các bác cho em hỏi câu nữa là hai nguồn đối xứng để em lắp 2 kênh vào một nguồn và sub vào một nguồn. Một nguồn là +- 12V và một nguồn là +- 15v và vấn đề đặt ra là em đấu chung mas thì có ảnh hưởng gì không ạ? hì! em sợ cháy .
            Người ta dùng 1 nguồn chung cho cả 2 kênh. Nên chỉ sử dụng 1 nguồn +/- 15V duy nhất thôi.
            Mass nối chung ko sao.

Comment

• Nguyên văn bởi vietquan Xem bài viết
              [URL="http://i262.photobucket.com/albums/ii109/demon_lovesick/SUBWOOFERTL072.jpg"]
              bạn lắp như sd này là đc
              bạn gửi link đâu có đúng bạn gửi lại đi nhé
              dù sao cũng thank!
              }}}===(¯`*(¯`v´¯)*´¯)===>
              Ngu dốt không đáng thẹn bằng thiếu ý chí học hỏi
              Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình
              }==={>>0978885615>>>

Comment

• Nguyên văn bởi mitdac_hanam Xem bài viết
                bạn gửi link đâu có đúng bạn gửi lại đi nhé
                dù sao cũng thank!
                :d mình nhầm của bạn đây Click image for larger version

Name:	SUBWOOFERTL072.jpg
Views:	1
Size:	23.3 KB
ID:	1343405

01689961326

Comment

• các bác ơi giúp với, em chẳng biết gi.
                  em có cái loa 20cm. các bác giúp em tính kích thước thùng sub nhé (2 ngăn). vẽ hình càng tốt và kèm theo mạch cắt cho nó (số vòng và tụ....)

Comment

• giúp em với nhé

Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                    có tận 6 volume, ngoài cùng là volume tổng, tầng dưới 3 cái bass treb volume loa vệ tinh e lấy từ kích loa thái giảng, có mỗi mạch lọc siêu trầm là em ủi mạch in còn TDA cầu và 2 kênh 2 bên em lam p2p hết, vỏ âm li bằng ván lát sàn luôn
                    em ko biết nhiều.
                    bác tính cho em kích thước chi tiết cái thùng sub cho 1 loa 20cm. (có cần mạch ở trong ko? bác cho em cái mạch luôn)
                    cảm ơn

Comment

bạn ơi 12 sò nhưng nguồn mà ko đủ thì cũng ko đc đâu.nguồn phải có cs lớn.hiệu điện thế cũng phải cao(phải tầm 70v trở lên)thì mới đánh đc.vậy ak.mình cũng mới dụng 1 amply 8 so loại c5200 a1943 nguồn 25a đánh đc loa 40 ko bit có đc loa đó ko nhỉ .mà bạn định dùng biến thế 25a à?bạn định dùng ntn dùng 2 cục đơn rùi ghép thành nguồn DX ak?mà điện áp ra bạn định dùng bao nhiu 80 hay 110 v.tại mình thấy các tăng âm lớn nguồn của nó khủng lem,lần trước cũng định lắp nhưng ko có loại nguồn đó.hix.ak mà bạn mua loa đó ở đâu vậy?giá bao nhiu vậy bạn?
                      công lực của nguồn thì mình thử rồi,không xê dịch là mấy khi mở lớn,xài nguồn lớn là mấy loại sò sắt người xưa hay dùng thôi,với mấy loại sò đen này thì ít lắm bạn àh,còn cục biến áp 25A thì mình sẽ dành riêng cho mỗi kênh một cục,
                      loa thì mình mua 1.5tr 1 cặp,ở nhật tảo có bán đó bạn,nghe nói là 4 lớp màng,nam châm đôi lận,nặng lắm...

Comment

• loa - âm thanh

Nguyên văn bởi vietquan Xem bài viết
                        nếu như anh nói thì em nghĩ là khe từ của loa rộng hơn loa bình thường.côn của loa cũng đặt ở vị trí khác so với loa bt phải ko anh.loa bass bt thì vẫn có nhiều lời muốn giảm đi thì ng ta dùng mạch lọc thông thấp.
                        ngược lại đấy khe từ rất hẹp để tăng hiệu quả " phức tạp và chính xác t"
                        nó quấn bin 4 lớp , nam châm rất mạnh

màng loa rất dày , gân loa rất cứng để chịu được cừng độ sóng âm cao

vị trí đặt bin loa lá quan trọng nhất nó tăng giảm bass , tress . mid là ở chỗ này

nhưng trình độ chế tạo loa để có được loa toàn dải là khó nhất

tiếp đến là loa đặc chủng chỉ có BASS, MID, TRESS là rất phức tạp đến bây giờ vẫn chưa có một quy luật cụ thể nên có nhũng đôi loa bắt tới vài trăm ngàn đô ,
                        có đôi loa mà chỉ vài chục ngàn đồng hiiiiiiiiiii ngoài nhà chị loan

nhứng loại loa mà phải can tiệp bằng mạch lọc " phân tần như bon nhật " là loa rẻ tiền
                        loa mỹ và châu âu làm jif có phân tần ??????????

phân tàn lọc được âm đúng theo ý của mình nhung suy hao rất nhiều
                        nó gây méo mó và giảm độ trung thực " day loa và day tín hiệu không tót cón ảnh hửong rất lớn đến chất lượng tái hiện âm thanh đấy các bạn ah "
                        http://baohanhbeptu.vn
                        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                        ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi samsungd600 Xem bài viết
                          công lực của nguồn thì mình thử rồi,không xê dịch là mấy khi mở lớn,xài nguồn lớn là mấy loại sò sắt người xưa hay dùng thôi,với mấy loại sò đen này thì ít lắm bạn àh,còn cục biến áp 25A thì mình sẽ dành riêng cho mỗi kênh một cục,
                          loa thì mình mua 1.5tr 1 cặp,ở nhật tảo có bán đó bạn,nghe nói là 4 lớp màng,nam châm đôi lận,nặng lắm...
                          mình lại ở hà nội hix mình ra chợ trời có loa bass 25 củ bọc họ bảo của thái nhưng nam châm thì bé màng cũng mỏng nên mình ko mua.mà cục nguồn của bạn ra bao nhiu vôn?
                          uk mình bị nhầm họ toàn dùng điện áp cao cho sò sắt nhưng mình thấy trang của nước ngoài họ có làm tăng âm kiểu như dưới đây nhưng dùng a1943-c5200 và dùng nguồn là 70v
                          http://www.dientuvietnam.net/forums/...3&d=1218863197

01689961326

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                            ngược lại đấy khe từ rất hẹp để tăng hiệu quả " phức tạp và chính xác t"
                            nó quấn bin 4 lớp , nam châm rất mạnh

màng loa rất dày , gân loa rất cứng để chịu được cừng độ sóng âm cao

vị trí đặt bin loa lá quan trọng nhất nó tăng giảm bass , tress . mid là ở chỗ này

nhưng trình độ chế tạo loa để có được loa toàn dải là khó nhất

tiếp đến là loa đặc chủng chỉ có BASS, MID, TRESS là rất phức tạp đến bây giờ vẫn chưa có một quy luật cụ thể nên có nhũng đôi loa bắt tới vài trăm ngàn đô ,
                            có đôi loa mà chỉ vài chục ngàn đồng hiiiiiiiiiii ngoài nhà chị loan

nhứng loại loa mà phải can tiệp bằng mạch lọc " phân tần như bon nhật " là loa rẻ tiền
                            loa mỹ và châu âu làm jif có phân tần ??????????

phân tàn lọc được âm đúng theo ý của mình nhung suy hao rất nhiều
                            nó gây méo mó và giảm độ trung thực " day loa và day tín hiệu không tót cón ảnh hửong rất lớn đến chất lượng tái hiện âm thanh đấy các bạn ah "
                            em cũng có suy nghĩ giống anh là phân tần làm méo và suy hao tín hiệu.lần trước em con thấy 1 trang của nước ngoài nói là ko nên dùng 1 số loại chỉnh âm thanh như equalizer vì nó làm méo tín hiệu(vì nó phải khuyêch đại nên sẽ gây méo).nên để tìn hiệu nồi thẳng ra amly anh ak

01689961326

Comment

• Người ta chỉnh cho nó méo để làm gì. Vậy mà nói không nên dùng Equalizer

Comment

mình lại ở hà nội hix mình ra chợ trời có loa bass 25 củ bọc họ bảo của thái nhưng nam châm thì bé màng cũng mỏng nên mình ko mua.mà cục nguồn của bạn ra bao nhiu vôn?
                                uk mình bị nhầm họ toàn dùng điện áp cao cho sò sắt nhưng mình thấy trang của nước ngoài họ có làm tăng âm kiểu như dưới đây nhưng dùng a1943-c5200 và dùng nguồn là 70v
                                http://www.dientuvietnam.net/forums/...3&d=1218863197
                                nói chung là đầu ra AC là 38-0-38V của cục biến áp.còn qua chỉnh lưu và lọc và cũng khá cao đấy,mình cũng chưa đo về này nữa.mình chỉ tập trung vào nguồn khi nó đánh với âm lượng lớn có bị tụt nguồn không ấy mà.
                                còn xài khoảng bao nhiêu volt thì tùy nhà sản xuất,nếu công suất lớn thì nâng áp lên là bình thường.miễn sao phu hợp với điện áp mà trans có thể chịu đc trong phạm vi cho phép.
                                cách thiết kế về một công suất mà dùng nguồn lớn thì khó hơn với nguồn thấp hơn.làm sao ư....?bạn tự nghĩ nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X