Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi samsungd600 Xem bài viết
    dùng nhiều tầng thì bị méo nhiều ư?sai lầm lớn rồi bạn.
    1>dùng nhiều tầng thì hệ số khuếch đại của các tầng sẽ nhỏ hơn nhiều so với dùng ít tầng như bạn nói.vì vậy tín hiệu qua mối tầng hầu như là không bị méo gì hết.nếu mà nói mạch pre-amp là nguyên nhân gây ra méo tín hiệu là chính thì hoàn toàn là sai lầm.méo và ù là chủ yếu tập trung vào bo công suất thôi.ù thì ở đầu vào tín hiệu bo công suất.còn méo là do các linh kiện bo công suất cân chỉnh chưa đc hài hoà.
    2>dùng nhiều tầng sẽ cho ta hiệu suất cao hơn.tín hiệu ít méo hơn.tại sao các hãng lại hầm hố như vậy?nhất là mấy loại nghĩa địa đó.bạn thử tháo ra đi.mình dám chắc 100% là bạn như lạc vào mê cung vậy.
    hjhj bạn nói đúng nhung ý mình là equalizer ko khuếch đại tín hiệu.tìn hiệu vào và ra equalizer ko đc khuyech đại lên bao nhiu đâu.ý mình là do trong đó tìn hiệu qua mạch lọc bị nhỏ nên nó phải kd để bù lại.

01689961326

Comment

• Nguyên văn bởi Hoangngoctan Xem bài viết
      em hỏi lại cho chắc:
      1. diot cầu thì em bít cách đấu rùi nhưng 4 con tụ lọc nguồn thi đấu như thế nào ạ. cả 4 con tụ đều là 10.000uF - 63V tụ màu đen
      a. 4 tụ mác song song
      b. đấu nối tiếp 2 tụ với nhau được 2 cặp rùi mắc 2 cặp đó song song
      2. cái mạch bảo vệ loa thì mắc như thế nào ( nó nằm ở vị trí nào) vào sơ đồ a
      bạn mắc có 4 tụ thì cứ 2 tụ song song vs nhau tạo thành 1 cặp.rùi mắc nối tiếp 2 cặp tụ đó.điểm chung bạn nối vào dây trung hòa.2 điểm còn lại nối vào 2 đầu ra của diot cầu.+nối+ -nối-
      như thế này
      Attached Files
      Last edited by vietquan; 04-08-2010, 21:09.

01689961326

Comment

• âm thanh

Nguyên văn bởi samsungd600 Xem bài viết
        dùng nhiều tầng thì bị méo nhiều ư?sai lầm lớn rồi bạn.
        1>dùng nhiều tầng thì hệ số khuếch đại của các tầng sẽ nhỏ hơn nhiều so với dùng ít tầng như bạn nói.vì vậy tín hiệu qua mối tầng hầu như là không bị méo gì hết.nếu mà nói mạch pre-amp là nguyên nhân gây ra méo tín hiệu là chính thì hoàn toàn là sai lầm.méo và ù là chủ yếu tập trung vào bo công suất thôi.ù thì ở đầu vào tín hiệu bo công suất.còn méo là do các linh kiện bo công suất cân chỉnh chưa đc hài hoà.
        2>dùng nhiều tầng sẽ cho ta hiệu suất cao hơn.tín hiệu ít méo hơn.tại sao các hãng lại hầm hố như vậy?nhất là mấy loại nghĩa địa đó.bạn thử tháo ra đi.mình dám chắc 100% là bạn như lạc vào mê cung vậy.
        bác dạy phải âm ly đắt tiền cái jì nó cũng xịn
        từ dây nguồn tốt ,biến áp tốt , linh kiện loại một chuyên dùng cho âm thanh
        và của các hãng danh tiếng sản xuất

mạch điện dùng nhiều tầng mỗi tờng chỉ khuyếch đại một hệ số phù hợp không khai khác hệ số khuếch đại cao để tránh méo và tạp nhiễu

trên đường dẫn tín hiệu tới các tờng đều có có nhiều mạch và linh kện cân đôi mức tín hiệu mà các hãng rẻ tiền không sử dụng nhìn nó phúc tạp và có vẻ hơi thừa và cầu kỳ thế mới hay chứ nỵ phải không các cụ

nhìn tờng công xuất của nó cũng đến phực tạp là ....... hoa cả mắt
        nhưng được cái hay và chuẩn thật vì không linh kiện nào làm việc quá công xuát chỉ 30-50%

em cũng hay nghiên cứu và sao chép các mạch điện âm thanh của các hãng âm thanh nổi tiếng như Philips,Ri vốc , simen , EV, denon, mazan ,hakman-kandom, ma- chi- tốt , hít kít v v

em thấy rằng linh kiện và mạch tín hiệu từ các tờngđều được lọc và cân chỉnh rất chuẩn vừa mộc lại chi tiết nên dân HI - ENd thích nghe các loại có đặc điểm như thế này

đã nghe các loại này mà có thêm EQ thì họ thấy nó sai lệch và méo kinh khủng
        nên anh em mình tai trâu thì có thêm EQ thấy nó hay và loa nào cũng chơi được , nhạc nào cũng thấy hợp với bộ loa và âm ly của mình nhưng nhiều lúc em cũng gét EQ vì thấy nó chói trang quá không còn chất mộc nữa nên em toàn choi DiRECK

đến nhà mấy ông bạn chưoi âm thanh tiền tỷ nghe ở đấy rồi về nhà mình mấy ngày không nuốt nổi nhạc của mình cứ mở ra là thấy nó nhạt nhẽo đơn điệu như nhạc trẻ con ấy
        có bác nào có cảm nhận như em không ?

http://baohanhbeptu.vn
        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
        ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
          bác dạy phải âm ly đắt tiền cái jì nó cũng xịn
          từ dây nguồn tốt ,biến áp tốt , linh kiện loại một chuyên dùng cho âm thanh
          và của các hãng danh tiếng sản xuất

mạch điện dùng nhiều tầng mỗi tờng chỉ khuyếch đại một hệ số phù hợp không khai khác hệ số khuếch đại cao để tránh méo và tạp nhiễu

trên đường dẫn tín hiệu tới các tờng đều có có nhiều mạch và linh kện cân đôi mức tín hiệu mà các hãng rẻ tiền không sử dụng nhìn nó phúc tạp và có vẻ hơi thừa và cầu kỳ thế mới hay chứ nỵ phải không các cụ

nhìn tờng công xuất của nó cũng đến phực tạp là ....... hoa cả mắt
          nhưng được cái hay và chuẩn thật vì không linh kiện nào làm việc quá công xuát chỉ 30-50%

em cũng hay nghiên cứu và sao chép các mạch điện âm thanh của các hãng âm thanh nổi tiếng như Philips,Ri vốc , simen , EV, denon, mazan ,hakman-kandom, ma- chi- tốt , hít kít v v

em thấy rằng linh kiện và mạch tín hiệu từ các tờngđều được lọc và cân chỉnh rất chuẩn vừa mộc lại chi tiết nên dân HI - ENd thích nghe các loại có đặc điểm như thế này

đã nghe các loại này mà có thêm EQ thì họ thấy nó sai lệch và méo kinh khủng
          nên anh em mình tai trâu thì có thêm EQ thấy nó hay và loa nào cũng chơi được , nhạc nào cũng thấy hợp với bộ loa và âm ly của mình nhưng nhiều lúc em cũng gét EQ vì thấy nó chói trang quá không còn chất mộc nữa nên em toàn choi DiRECK

đến nhà mấy ông bạn chưoi âm thanh tiền tỷ nghe ở đấy rồi về nhà mình mấy ngày không nuốt nổi nhạc của mình cứ mở ra là thấy nó nhạt nhẽo đơn điệu như nhạc trẻ con ấy
          có bác nào có cảm nhận như em không ?

k có EQ thì chẳng khác gì chúng ta cùng một mức cảm âm rồi.vì mỗi người một sở thích,một gu âm nhạc khác nhau,một cách cảm âm khác nhau.nên tại sao mạch EQ xuất hiện như vậy.
          ----bác cứ đem hàng đắt tiền ra nói thì làm cho a em trong diễn đàn cảm thấy không hứng thú vớimấy thứ mình chế lấy đấy.các hãng thì có các linh kiện tốt,chuẩn và có công nghệ nữa.mình thì dân trong ngành,và các a e cũng vậy có người thì theo niềm đam mê nên họ muốn tự tay mình thiết kế lấy một sản phẩm theo ý mình.tuy không hay bằng các hãng lớn nhưng cũng hay hơn mấy sản phẩm bán trên thị trường đấy. họ vui mừng khi mà thưởng thức sản phẩm mình làm ra đấy.vì thế diễn đàn ta lúc nào cũng sôi nổi,và sự nhiệt tình giúp đỡ những người đi trước với những người đi sau.mong rằng diễn đàn ngày càng sôi nổi hơn hữa

Comment

• Eq

Nguyên văn bởi samsungd600 Xem bài viết
            k có EQ thì chẳng khác gì chúng ta cùng một mức cảm âm rồi.vì mỗi người một sở thích,một gu âm nhạc khác nhau,một cách cảm âm khác nhau.nên tại sao mạch EQ xuất hiện như vậy.
            ----bác cứ đem hàng đắt tiền ra nói thì làm cho a em trong diễn đàn cảm thấy không hứng thú vớimấy thứ mình chế lấy đấy.các hãng thì có các linh kiện tốt,chuẩn và có công nghệ nữa.mình thì dân trong ngành,và các a e cũng vậy có người thì theo niềm đam mê nên họ muốn tự tay mình thiết kế lấy một sản phẩm theo ý mình.tuy không hay bằng các hãng lớn nhưng cũng hay hơn mấy sản phẩm bán trên thị trường đấy. họ vui mừng khi mà thưởng thức sản phẩm mình làm ra đấy.vì thế diễn đàn ta lúc nào cũng sôi nổi,và sự nhiệt tình giúp đỡ những người đi trước với những người đi sau.mong rằng diễn đàn ngày càng sôi nổi hơn hữa
            thế em mơi bao là :" có thêm EQ thấy nó hay và loa nào cũng chơi được , nhạc nào cũng thấy hợp với bộ loa và âm ly của mình "

vì nó sáng và chuẩn ở tất cả các dải nên không còn chất mộc nũa ! bạn phải hiểu là EC nó làm cho hay hơn rát niều nhưng không pải ai cũng thích đặc biệt là tín đồ âm thanh trung thực thì không thích EQ vi nó khong còn chất mộc nữa

tôi có bảo EQ khôg hay đâu ????????

http://baohanhbeptu.vn
            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
            ĐT: 0967 403 123

Comment

em hỏi lại cho chắc:
              1. diot cầu thì em bít cách đấu rùi nhưng 4 con tụ lọc nguồn thi đấu như thế nào ạ. cả 4 con tụ đều là 10.000uF - 63V tụ màu đen
              a. 4 tụ mác song song
              b. đấu nối tiếp 2 tụ với nhau được 2 cặp rùi mắc 2 cặp đó song song
              2. cái mạch bảo vệ loa thì mắc như thế nào ( nó nằm ở vị trí nào) vào sơ đồ a
              của bạn đây:
              Attached Files

Comment

• Các bác đã nghe đến âmpli 3.1 chưa nhỉ? Em vừa chế đc một cái, dùng vỏ nguồn máy tính làm chassis luôn. Mai em chụp ảnh show hàng các bác xem nhé!
                Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• các bác cho e hỏi 1 tí
                  - tụ 104 và 105 có dung lượng bao nhiêu ạ
                  - các tụ vuông sau có giá trị và dung lượng bao nhiêu ạ:
                  + mầu da cam ghi 0.47 và 63
                  + mầu xanh lục 2A473J
                  + mầu đỏ thẫm 2E224k

Comment

• bạn vào đây đọc nhé,có đầy đủ đấy.
                    http://cdtvn.net/index.php?option=co...ics&Itemid=257

Comment

• các bác ơi! bác nào có mạch tích hợp (bas+ treble+ volum +siêu trầm đầy đủ) của 1 loa 2.1 ko? em xin với. chứ cứ mò dần dần tốn kém quá! em cảm ơn

Comment

các bác cho e hỏi 1 tí
                        - tụ 104 và 105 có dung lượng bao nhiêu ạ
                        - các tụ vuông sau có giá trị và dung lượng bao nhiêu ạ:
                        + mầu da cam ghi 0.47 và 63
                        + mầu xanh lục 2A473J
                        + mầu đỏ thẫm 2E224k
                        bạn lên giáo sư google mà tra cách đọc trị số điện trở và tụ điện, 104 =10 0000pf =0,1mf
                        105= 10 00000 = 0,01 mf
                        1mf=10 mũ 6 pf
                        224 = 22 0000 =0,22 mf
                        chữ J, K ko quan tâm, nó là sai số quy định với loại tụ đó là mấy %
                        Ốm bệnh vì điện tử
                        Nhẵn túi vì DIY
                        Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                        ĐT: 0975660533

Comment

• Các loại tụ xanh lục, vàng cam, nâu đỏ đều có điện dung tính bằng picofara (pF)

Dễ nhất là nhẩm theo cách này nè: ví dụ tụ 104:
                          2 SỐ ĐẦU TIÊN ĐỂ NGUYÊN (10), SỐ 4 NGHĨA LÀ "VIẾT THÊM VÀO 4 con SỐ "0"
                          ---> 10 0000 pF ---> 100 nanô---> 0.1uF

Comment

• lại có cái hỏi các bác nữa đây. mọi người giải thích em với ạ.
                            chả là vừa rùi em đã câu xong cái mạch 7294 đơn với bộ lọc nguồn thế là háo hức đấu biến áp với bộ lọc nguồn cắm thử để kiểm tra điện áp. cắm vào thấy kêu ù ù biết là bị chậm nên rút ngay ra nhưng không kịp rùi ạ.

1. e kiểm tra thấy con diot cầu đã chết 1 con diot bên trong nên đo điện trở đảo que 2 đầu rất nhỏ. không bít là đo em đấu chập hay và điot không chịu được dòng lớn quá

2.sờ vào cái biến áp thấy nóng nóng. tháo bộ lọc ra cắm BA không thấy kêu trẹt trẹtn nhỏ. để 5 phút sau cắm lại thấy bình thường, đo 2 đầu ra thấy đủ 24V. để 20 phút thì thấy hơn nóng. có làm sao không ạ

đọc thì thấy đơn giản, bắt tay vào làm mới thấy nảy sinh nhiều vấn đề.
                            Last edited by Hoangngoctan; 06-08-2010, 02:39.

Comment

lại có cái hỏi các bác nữa đây. mọi người giải thích em với ạ.
                              chả là vừa rùi em đã câu xong cái mạch 7294 đơn với bộ lọc nguồn thế là háo hức đấu biến áp với bộ lọc nguồn cắm thử để kiểm tra điện áp. cắm vào thấy kêu ù ù biết là bị chậm nên rút ngay ra nhưng không kịp rùi ạ.

1. e kiểm tra thấy con diot cầu đã chết 1 con diot bên trong nên đo điện trở đảo que 2 đầu rất nhỏ. không bít là đo em đấu chập hay và điot không chịu được dòng lớn quá

2.sờ vào cái biến áp thấy nóng nóng. tháo bộ lọc ra cắm BA không thấy kêu trẹt trẹtn nhỏ. để 5 phút sau cắm lại thấy bình thường, đo 2 đầu ra thấy đủ 24V. để 20 phút thì thấy hơn nóng. có làm sao không ạ

đọc thì thấy đơn giản, bắt tay vào làm mới thấy nảy sinh nhiều vấn đề.
                              mua cái loại cầu đi ốt 20A - 50A , loại 4 chân ấy, ko lo quá tải, chưa có tải mà bạn cắm điện vào thử thì điện tích trong tụ sẽ ko có đường thoát,khi câu mạch nguồn vào bo 7294 sẽ có tia lửa điện, kêu nổ khá to, vì tụ là 10 000mf
                              Làm sao mắc đúng được như sơ đồ là chạy thôi mà, vấn đề là tìm hiểu vài kiến thức sơ đẳng để lắp đúng dc sơ đồ thôi,
                              Dạo này hàng bà Loan toàn bán IC 7294 dởm, LM3886 dởm ,mà đắt, từ trước tới giờ mình lắp 7294 khoảng mấy cái âm li rồi ko xịt con nào, cắm điện là kêu mà chỉ có 2 lần duy nhất lắp vào ko kêu , rò điện là 2 con ic mua hàng bà loan, 1 lần là con LM3886, hồi đó sinh viên ko có tiền mãi mới mua đc con 3886 với giá cắt cổ 50k , về đo thấy chân nguồn và chân ra loa thông nhau biết là bị chơi đểu mà ko đổi đc vì hàn rồi, lần này lại trót mua 2 con 7294 ở đó, 1 con xịt, 1 con thì rè, giá trị tiền bạc là 1 phần, nó làm ảnh hưởng đến tinh thần DIY của một số anh em nên mình thông báo trước mọi người tránh
                              Ốm bệnh vì điện tử
                              Nhẵn túi vì DIY
                              Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                              ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi viethung246 Xem bài viết
                                các bác ơi giúp với, em chẳng biết gi.
                                em có cái loa 20cm. các bác giúp em tính kích thước thùng sub nhé (2 ngăn). vẽ hình càng tốt và kèm theo mạch cắt cho nó (số vòng và tụ....)
                                Em nghĩ ra cái thùng này : Các bác thảo luận nhé ?
                                Thùng bánd pát nên tần số trầm ko lên cao được đâu ạ. Phần trung trầm sẽ bị hao tổn ( nghĩa là ít )
                                Attached Files
                                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X