Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp mình tạo mạch 2.0 sang 5.1

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp mình tạo mạch 2.0 sang 5.1

giúp mình tạo mạch phân 2 tín hiệu thành 6 tín hiệu của ampli 5..và mạch vào 6 ra 6 nha.pác nào giúp em thì cho em sơ đồ nguyên lí và thông số linh kiện cụ thể nha.thanks các bác trước.
    bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

2 tín hiệu mà tách ra 6 tín hiệu hay 10 tín hiệu đi nữa thì nó cũng vẫn chỉ là 2.0 mà thôi.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      2 tín hiệu mà tách ra 6 tín hiệu hay 10 tín hiệu đi nữa thì nó cũng vẫn chỉ là 2.0 mà thôi.
      em đồng ý nhưng mấy cái đĩa lậu ấy mầh mà đại pảo cho em cái mach tín hiệu vào của âm lai 5.0 được không em đang rất cần
      bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

sao không co ai giúp mình vậy?

pro ơi giúp em với mệt quá !

Comment

Bạn có ý đinh ráp thật không hay chỉ sưu tầm cho vui( "giống mình ngày xưa") . Nguyên lý mạch này phức tạp đó vì nó di pha tín hiệu, nếu đầu vào Digital từ đĩa DVD5.1 hay SACD mới cho ra tín hiệu chuẩn âm thanh vòm; còn tín hiệu vào là Analog Stereo thì giải mã ra chỉ là surround ảo thôi . Có hai phương án:
          1. Bạn tìm mua Ampli cũ có mạch surround 5.1 về ngâm cứu VD: Sherwood (Mỹ)
          2. Vào trang Web của Texas Intruments đặt mua, năm 2001 mình xem tạp chí thấy họ đăng rồi cũng lọ mọ đặt hàng vậy.
          Chúc vui
          Last edited by phuong.hng; 18-02-2010, 18:14.
          By three methods we may learn wisdom:
          First, by reflection, which is noblest;
          Second, by imitation, which is easiest;
          and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
            Bạn có ý đinh ráp thật không hay chỉ sưu tầm cho vui( "giống mình ngày xưa") . Nguyên lý mạch này phức tạp đó vì nó di pha tín hiệu, nếu đầu vào Digital từ đĩa DVD5.1 hay SACD mới cho ra tín hiệu chuẩn âm thanh vòm; còn tín hiệu vào là Analog Stereo thì giải mã ra chỉ là surround ảo thôi . Có hai phương án:
            1. Bạn tìm mua Ampli cũ có mạch surround 5.1 về ngâm cứu VD: Sherwood (Mỹ)
            2. Vào trang Web của Texas Intruments đặt mua, năm 2001 mình xem tạp chí thấy họ đăng rồi cũng lọ mọ đặt hàng vậy.
            Chúc vui
            mình làm thật mà khó mấy mình cũng làm được trừ khi nó là ic móng thôi.bạn cứ cho mình đi.cho mình cái mạch mà nó điều chỉnh được cả volume,bass,treb,blance,echo,........cho mình cả 2 loại vào 2 ra 6 và vào 6 ra 6 nha.mình thank bạn nhiều.mong tin bạn phản hồi từng giờ.

Comment

Bạn chịu khó search google xem. Cái này làm để hay và chuẩn được thì hơi phức tạp với người không chuyên
              Last edited by duclongviva; 21-04-2010, 14:14.

Comment

Mình có vài cái mạch bạn tham khảo nhé
                Thực tế để có âm thanh 5.1 chuẩn người ta thường dùng IC digital để phân kênh.
                Chúc bạn thành công.
                Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dinhhay Xem bài viết
                  giúp mình tạo mạch phân 2 tín hiệu thành 6 tín hiệu của ampli 5..và mạch vào 6 ra 6 nha.pác nào giúp em thì cho em sơ đồ nguyên lí và thông số linh kiện cụ thể nha.thanks các bác trước.
                  bn tim con M65857FP con nay chuyen tu 2.0->5.1 & con TDA7348 con nay có 6 đầu vào,6 đầu ra.còn phần công suâtf thì bn dùng TDA7389 (4 vế) & con tda 7379(2 vế) la ok

sơ đồ mXszzwy.pdf

01689961326

Comment

Đồng tình với ý kiến của bạn. Nhưng trên thực tế việc tách các dải tần số sẽ giúp có 1 hệ thống âm thanh hay hơn. mình cũng đang nghiên cứu cái vụ 5.1 đây đau đầu thật. a e nào có sơ đồ thì chia sẻ với
                    Thật ra mình đang sử dụng ampli pioneer vsx5700s (620W) tuy nói là 5.1 nhưng cũng chỉ là mô phỏng thôi và cũng chẳng thấy sub out ở đâu nữa như vậy thì phải là 5.0 mới đúng

Comment

Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
                      Đồng tình với ý kiến của bạn. Nhưng trên thực tế việc tách các dải tần số sẽ giúp có 1 hệ thống âm thanh hay hơn. mình cũng đang nghiên cứu cái vụ 5.1 đây đau đầu thật. a e nào có sơ đồ thì chia sẻ với
                      Thật ra mình đang sử dụng ampli pioneer vsx5700s (620W) tuy nói là 5.1 nhưng cũng chỉ là mô phỏng thôi và cũng chẳng thấy sub out ở đâu nữa như vậy thì phải là 5.0 mới đúng
                      Tách gì thì nó cũng vẫn là âm thanh vòm ( nhiều hướng ). Còn 5.1 đúng ra là nó phải 6 tín hiệu riêng biệt . Để có tín hiệu 5.1 lại cần bộ thu có thể thu dc 6 track. Và ......
                      Nói chung là 2.0 -> 2.1 và cố gắng làm cho chất âm thật chuẩn là dc rồi.

Comment

Tách gì thì nó cũng vẫn là âm thanh vòm ( nhiều hướng ). Còn 5.1 đúng ra là nó phải 6 tín hiệu riêng biệt . Để có tín hiệu 5.1 lại cần bộ thu có thể thu dc 6 track. Và ......
                        Nói chung là 2.0 -> 2.1 và cố gắng làm cho chất âm thật chuẩn là dc rồi.
                        mình cũng có suy nghĩ giống bạn. :d

01689961326

Comment

Nhưng nhìn bộ 5.1 vẫn Pro hơn, ý kiến của mình là vậy hjhj. Đương nhiên để 5.1 làm việc đúng theo tên gọi của nó thì cần có nguồn tín hiệu 5.1. trên thực tế thì có rất ít nguồn như vậy. Nhưng thôi mình ko có nguồn tốt thì dùng mô phỏng vậy.

Comment

Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
                            Nhưng nhìn bộ 5.1 vẫn Pro hơn, ý kiến của mình là vậy hjhj. Đương nhiên để 5.1 làm việc đúng theo tên gọi của nó thì cần có nguồn tín hiệu 5.1. trên thực tế thì có rất ít nguồn như vậy. Nhưng thôi mình ko có nguồn tốt thì dùng mô phỏng vậy.
                            uk.theo mình bit thì đã có đĩa ghi 5.1 nó gồm 6 rãnh thay vì 2 rãnh co vs đĩa bt.đĩa này o vn chưa phổ biến.giá thì thôi rùi.thôi nghe tạm mô phỏng vậy

01689961326

Comment

Nguyên văn bởi vietquan Xem bài viết
                              uk.theo mình bit thì đã có đĩa ghi 5.1 nó gồm 6 rãnh thay vì 2 rãnh co vs đĩa bt.đĩa này o vn chưa phổ biến.giá thì thôi rùi.thôi nghe tạm mô phỏng vậy
                              Như vậy nếu muốn có thật chất 5.1 thì phải đầu tư khá nhiều từ A - Z vì nó đi có bộ với nhau. Còn muốn nghe âm thanh giả lập thì phần mềm máy tính khá nhiều, chỉ việc cài vào và thưởng thức. Còn với đầu đĩa thì loại nào cũng tích hợp chức năng chỉnh giả lập rồi, cứ thế mà chỉnh.

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhhay Tìm hiểu thêm về dinhhay

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X