Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp chọn sò công suất ampli

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp chọn sò công suất ampli

Em định làm cái mạch công suất ampli nhưng tầng khuếch đại cuối cùng đưa ra loa nên dùng Trans hay Fet cho chất lượng âm thanh cao hơn.
    Em đang dùng cặp trans D718 và B688 công suất tốt (nguồn 35x2 VDC)nhưng chất lượng âm thanh không cao lắm. Các cao thủ giúp em với.
    Em thấy mấy cái ampli hiệu pioneer nghe hay lắm. Các bác nào có mỗ xẻ em nó rồi cho em biết tầng công suất nó dùng gì ạ.
    Xin cám ơn các bác nhìu nhìu!

Có sơ đồ mạch CS không đưa lên anh em xem cho. Còn hay thì mạch CS chỉ góp phần nhỏ thôi. Cái chính là Equalizer.

Comment

CHAO CÁC BÁC E RAT ME CAI VỤ NAY Tự HỌC MÀ RÁP THÔI, NẾU PAC NÀO CO SƠ ĐỒ Equalizer. THI PÓT LÊN CHO EM XIN Ạ!
      CHAO CA NHÀ!

Comment

Sao các ampli đèn đâu có mạch chỉnh EQ đâu mà vẫn được đánh giá chất lượng âm thanh hơn hẳn các ampli sử dụng bán dẫn. (ampli đèn không dùng để nghe nhạc remix nhen!)
        Chất lượng của Fet được đánh giá gần bằng bóng đèn điện tử.
        Dùng mạch chỉnh EQ thông thường rất dễ bị méo dạng tín hiệu âm thanh khi vặn to vollume. Như vậy dùng nhiều tầng chỉnh EQ giống hoặc khác nhau mắc nối tiếp nhau có được không?

Comment

Em đang sử dụng mạch CS làm sẵn mua ở chợ Nhật Tảo

Comment

Nguyên văn bởi box_milkcand Xem bài viết
            Dùng mạch chỉnh EQ thông thường rất dễ bị méo dạng tín hiệu âm thanh khi vặn to vollume. Như vậy dùng nhiều tầng chỉnh EQ giống hoặc khác nhau mắc nối tiếp nhau có được không?
            1/Tại sao volume lại ảnh hưởng tới méo dạng âm thanh trong khi tầng EQ nằm trước volume! trừ khi bạn dùng Preamp riêng.
            2/ "..dùng nhiều tầng chỉnh EQ giống hoặc khác nhau mắc nối tiếp nhau.." càng làm âm thanh xa rời bản gốc (từ CD/DVD..).
            Theo mình chỉ nên dùng EQ có độ lợi dưới 15dB
            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi box_milkcand Xem bài viết
              Em định làm cái mạch công suất ampli nhưng tầng khuếch đại cuối cùng đưa ra loa nên dùng Trans hay Fet cho chất lượng âm thanh cao hơn.
              Em đang dùng cặp trans D718 và B688 công suất tốt (nguồn 35x2 VDC)nhưng chất lượng âm thanh không cao lắm. Các cao thủ giúp em với.
              Em thấy mấy cái ampli hiệu pioneer nghe hay lắm. Các bác nào có mỗ xẻ em nó rồi cho em biết tầng công suất nó dùng gì ạ.
              Xin cám ơn các bác nhìu nhìu!
              Nói rằng tầng CS ko ảnh hưởng mấy đến chất lượng âm thanh cũng ko đúng. Trc mình có bộ dàn Sony, thớt ampli bị cháy sò công suất, mình ko tìm mua được con giống thế để thay nên thay bằng D718 vào, kết quả là công suất ra ko thay đổi nhưng mà nghe chán hẳn. Có lẽ một phần do linh kiện đồng bộ và chính hãng của nó sẽ cho âm thanh hay hơn, thế nên mới có đặc trưng chất âm của từng hãng sản xuất. Cái gì đồng bộ nó vẫn hơn.
              Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                Nói rằng tầng CS ko ảnh hưởng mấy đến chất lượng âm thanh cũng ko đúng. Trc mình có bộ dàn Sony, thớt ampli bị cháy sò công suất, mình ko tìm mua được con giống thế để thay nên thay bằng D718 vào, kết quả là công suất ra ko thay đổi nhưng mà nghe chán hẳn. Có lẽ một phần do linh kiện đồng bộ và chính hãng của nó sẽ cho âm thanh hay hơn, thế nên mới có đặc trưng chất âm của từng hãng sản xuất. Cái gì đồng bộ nó vẫn hơn.
                Thay linh kiện không đúng thông số thì không hay là đúng rồi. Mà đảm bảo CS không thể giữ nguyên được trừ mạch trước cũng dùng B688,D718.

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                  nếu thay cùng loại mà dở hơn hẳn thì có lẽ do ... tâm lý: Em nó mất zin rùi

Comment

Nguồn +- 35v cùi mía lắm đánh không hay được đâu . D718 + B688 chơi nguồn cao lên một tý +- 45v chẵn hạn.

Comment

Nguyên văn bởi quocxongzong Xem bài viết
                      Nguồn +- 35v cùi mía lắm đánh không hay được đâu . D718 + B688 chơi nguồn cao lên một tý +- 45v chẵn hạn.
                      tùy mạch CS bạn ơi, lỡ nó không chịu nổi +-45 thì cháy.. xongzong à! nếu mạch cho phép nguồn lên tới đó thì mới chơi luôn +-45 chứ. Cẩn thận không thừa đâu.

Comment

Nguyên văn bởi quocxongzong Xem bài viết
                        Có tra datasheet của cặp này chưa mà nói vậy .

Comment

doi voi amply pioneer thi cap cong suat cua no la cap sanken, nhung khi sua nguoi ta thay the bang c5200va a1943 van hat ok.
                          chung to mach bass treble cua no hay.
                          nhung xin noi them mach cong suat cua no nguon cap cho mach khuech dai vi sai khong lay truc tiep tu nguon +-40vdc ma lay tu nguon on ap 24vdc rieng le.

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                            tùy mạch CS bạn ơi, lỡ nó không chịu nổi +-45 thì cháy.. xongzong à! nếu mạch cho phép nguồn lên tới đó thì mới chơi luôn +-45 chứ. Cẩn thận không thừa đâu.
                            +-45v cũng không phải là quá lớn, còn phụ thuộc nhiều vào cách lắp nữa chú, mình còn chạy 50v đây này!...,mỗi kênh dùng 2con D718 và 2 Con B688,khuyếch đại đầu vào dùng 4558D. cứ làm đi không sao đâu!!!!!!

ĐT:01649591262
                            ...

Comment

Nguyên văn bởi TrầnThanhHà Xem bài viết
                              +-45v cũng không phải là quá lớn, còn phụ thuộc nhiều vào cách lắp nữa chú, mình còn chạy 50v đây này!...,mỗi kênh dùng 2con D718 và 2 Con B688,khuyếch đại đầu vào dùng 4558D. cứ làm đi không sao đâu!!!!!!
                              Đã nói là tùy mạch CS mà (xin đọc kỹ lại)!!! Vì 1 số mạch thiết kế chỉ cho chạy từ 35v tới 42 v thôi, bạn nói " cứ làm đi.." thì mình hiểu là "xúi". Chứ mạch dùng cặp sò BD trên mình cũng đang dùng với mạch CS thiết kế chạy+- 63 V thì khi chạy với +-63V nó vẫn ổn định mà. Thân!
                              Last edited by tepriu; 06-09-2010, 12:47. Lý do: sửa lỗi chính tả

Comment

Về tác giả

Collapse

box_milkcand Tìm hiểu thêm về box_milkcand

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X