Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Âm ly karaoke của California tại sao lại như thế này các huynh ơi!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Âm ly karaoke của California tại sao lại như thế này các huynh ơi!!!

Hôm qua em tháo con âm ly cũ của em ra, phát hiện ra 2 vế công suất rất lạ, con này trước ông già em mang đi sửa một lần rồi!
    Cụ thể: Mỗi vế công suất em thấy trên bo ghi thông số sò là 2 cặp 688 & 718, thế nhưng hiện tại em thấy chỉ có 1 cặp sò được lắp ở mỗi vế thôi.
    Vế LEFT: Có 1 con B688 đi với 1 con C2581
    Vế RIGHT: Có 1 con A1227 đi với 1 con C2987
    Các bác cho em hỏi là thợ họ thay linh kiện như vậy có đúng không và có ảnh hưởng chất lượng âm thanh ntn? Theo các bác thì con sò nào là linh kiện gốc của nó trước khi bị thay?
    Bây giờ em mua 4 cặp 688 & 718 về thay đồng bộ cho cả 2 vế có ổn không (em muốn lắp thêm 2 cặp vào chỗ trống để tận dụng hết công suất âm ly)?

Cảm ơn tất cả mọi người!
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Có bác nào giúp em với! Em đang cần lắm ạ, tối nay em tiến hành luôn ạ! Thks!
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

công suất của âmply phụ thuộc vào nguồn trước bạn a` khi nguồn đủ công suất rồi mới tính đến sò còn cái amply của bạn mình nghĩ chắc là thợ đã thay sò khác (không phải sò nguyên bản của amply) mình nghĩ bạn có thể thay bằng cặp sò A1943 và C5200

Comment

Nguyên văn bởi huyQN Xem bài viết
        công suất của âmply phụ thuộc vào nguồn trước bạn a` khi nguồn đủ công suất rồi mới tính đến sò còn cái amply của bạn mình nghĩ chắc là thợ đã thay sò khác (không phải sò nguyên bản của amply) mình nghĩ bạn có thể thay bằng cặp sò A1943 và C5200
        Thks bác! 1943 và 5200 nghe hay hơn 688 & 718 hả bác?
        Nguồn của em thì em nghĩ ko vấn đề? Cục BA to vãi chưởng, con này phải đến 15A (em ko thấy ghi), đen xì, nặng trịch. Các bo âm sắc và bo nguồn cũng còn zin lắm!
        Em cũng nghĩ là bị thay sò rồi, nhưng ko biết con nào là sò cũ của nó (em nghĩ có 1 trong các con trên chưa bị thay), trước âm ly của em nghe khác hẳn sau khi sửa. Hix! Mà hình như em thấy có mấy linh kiện bên cạnh mấy con sò trống kia cũng bị gỡ rồi hay sao ấy? Em chỉ sợ lắp thêm sò mà ko tìm đc mấy cái linh kiện kia thì cũng khó.
        Cảm ơn bác!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
          Thks bác! 1943 và 5200 nghe hay hơn 688 & 718 hả bác?
          Nguồn của em thì em nghĩ ko vấn đề? Cục BA to vãi chưởng, con này phải đến 15A (em ko thấy ghi), đen xì, nặng trịch. Các bo âm sắc và bo nguồn cũng còn zin lắm!
          Em cũng nghĩ là bị thay sò rồi, nhưng ko biết con nào là sò cũ của nó (em nghĩ có 1 trong các con trên chưa bị thay), trước âm ly của em nghe khác hẳn sau khi sửa. Hix! Mà hình như em thấy có mấy linh kiện bên cạnh mấy con sò trống kia cũng bị gỡ rồi hay sao ấy? Em chỉ sợ lắp thêm sò mà ko tìm đc mấy cái linh kiện kia thì cũng khó.
          Cảm ơn bác!
          Thông tin nè lvt195:
          "原装 NEC A1227 C2987

拆机长脚,成色好

耐压160V,电流12A,功率120W".
          Như vậy theo tôi nhận định: cặp zin của máy là cặp A1227-C2987 vì nó đồng bộ. Còn vế kia đã bị thay sò rồi. Mà sò...lụi mới tức chứ. B688 thì ai cũng biết là con chạy cặp với nó phải là D718. Những ampli của California hoặc Paramax hình như là dùng cặp này. Hình như con A màu xanh lá, con C màu đen phải không bạn?
          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi TranVu Xem bài viết
            Thông tin nè lvt195:
            "原装 NEC A1227 C2987

拆机长脚,成色好

耐压160V,电流12A,功率120W".
            Như vậy theo tôi nhận định: cặp zin của máy là cặp A1227-C2987 vì nó đồng bộ. Còn vế kia đã bị thay sò rồi. Mà sò...lụi mới tức chứ. B688 thì ai cũng biết là con chạy cặp với nó phải là D718. Những ampli của California hoặc Paramax hình như là dùng cặp này. Hình như con A màu xanh lá, con C màu đen phải không bạn?
            Ôi! Cảm ơn bác! Bác cho em thông tin hay quá!
            Cả mấy con sò của em đều màu đen bác ạ! Không biết em muốn thay bằng A1227 C2987 thì ở chợ trời có không bác nhỉ!? Hix!Em gu gồ thì thấy con C2581 đúng là hàng tàu.

0989313142

Comment

Ôi! Cảm ơn bác! Bác cho em thông tin hay quá!
              Cả mấy con sò của em đều màu đen bác ạ! Không biết em muốn thay bằng A1227 C2987 thì ở chợ trời có không bác nhỉ!? Hix!Em gu gồ thì thấy con C2581 đúng là hàng tàu.
              Cái này mình chịu. Mình ở Cần Thơ nên không biết chỗ của bạn có không nữa. Nhưng nếu không tìm được thì bạn có thể thay bằng A1943-C5200 được mà. Có điều cặp này cũng gặp toàn hàng Tàu thôi.

Comment

Cái này mình chịu. Mình ở Cần Thơ nên không biết chỗ của bạn có không nữa. Nhưng nếu không tìm được thì bạn có thể thay bằng A1943-C5200 được mà. Có điều cặp này cũng gặp toàn hàng Tàu thôi.
                Vâng! Thks bác nhiều! Nhưng bác cho em hỏi là nếu em ko thay mà vẫn để cặp B688 & C2581 thì có vấn đề gì không? Với cả em muốn hỏi bác là em lắp thêm 2 cặp nữa vào chỗ trống trên bo thì có ổn không? Thks bác!

0989313142

Comment

Vâng! Thks bác nhiều! Nhưng bác cho em hỏi là nếu em ko thay mà vẫn để cặp B688 & C2581 thì có vấn đề gì không? Với cả em muốn hỏi bác là em lắp thêm 2 cặp nữa vào chỗ trống trên bo thì có ổn không? Thks bác!
                  Trước giờ nó vẫn hát được thì chắc không sao đâu. Có thể âm thanh không hay. Lắp thêm sò thì cũng không sao nếu mạch đã thiết kế như vậy. Bạn chú ý lắp các linh kiện giống như vế nguyên bản, coi chừng sẽ có tự kích gây nóng sò và Trans KĐĐT.
                  Chúc bạn thành công và tận hưởng thành quả. Hi!

Comment

Trước giờ nó vẫn hát được thì chắc không sao đâu. Có thể âm thanh không hay. Lắp thêm sò thì cũng không sao nếu mạch đã thiết kế như vậy. Bạn chú ý lắp các linh kiện giống như vế nguyên bản, coi chừng sẽ có tự kích gây nóng sò và Trans KĐĐT.
                    Chúc bạn thành công và tận hưởng thành quả. Hi!
                    Cảm ơn bác! Để tối em về thử luôn! À, bác cho em hỏi nốt là nguyên nhân mạch tự kích là gì hả bác? Tại sao lắp thêm sò thì lại bị tự kích?! Thks bác!

0989313142

Comment

Cảm ơn bác! Để tối em về thử luôn! À, bác cho em hỏi nốt là nguyên nhân mạch tự kích là gì hả bác? Tại sao lắp thêm sò thì lại bị tự kích?! Thks bác!
                      cái này mình biết sơ sơ khi hoạt động ở tần số cao thì có trường hợp tranzitor vẫn dẫn khi ngắt tín hiệu ở chân b làm cho tự dẫn

Comment

Mình vừa tìm được cái này trên mạng đây:
                        "Bất kỳ hiện tượng tự kích nào cũng là việc hình thành một mạch vòng hồi tiếp có hệ số khuếch đại toàn mạch vòng lớn hơn hoặc bằng 1 và quay pha toàn vòng là 2kpi, tức là hồi tiếp dương. Tự kích, như vậy là một trường hợp mạch hoạt động trong chế độ không ổn định. Nói nôm na thì tự kích là hiện tượng tín hiệu đầu ra vòng trở lại đầu vào theo một con đường nào đó và quá trình như vậy được duy trì. Khắc phục bằng cách: a) Cách ly tốt đầu ra với đầu vào; b) Phá vỡ điều kiện tự kích bằng cách tăng tổn hao mạch vòng hồi tiếp (nhằm phá vỡ điều kiện biên độ là hệ số khuếch đại toàn vòng hồi tiếp phải lớn hơn hoặc bằng 1) hay phá vỡ điều kiện pha (có thể tạo một mạch vòng hồi tiếp âm để bù trừ chẳng hạn hay làm thay đối đặc tính pha mạch vòng hồi tiếp). "

Comment

À, em hiểu rồi, cảm ơn các bác! Em thì em hiểu nôm na nó như trường hợp mình dí mic vào loa 1 phát là nó rú lên như điên do âm bị hồi tiếp và khuyếch đại liên tục đúng ko ạ!? Hôm qua em đã cho con âm ly của em lên bàn mổ, mày mò lắp thêm được đường MIC-OUT, đường LINE-OUT (trước nó ko có, em làm để nó chấm điểm đc lúc hát, và có thể dùng đường line-out để thu âm mình hát xem thế nào). Tuy nhiên hì hùi đến khoảng 1h sáng, lắp vào thì lại cảm thấy khó chịu với tiếng ù của loa khi em mở từ 50% volume trở lên ở bo master (trước nó cũng vẫn ù thế nhưng nghe ban ngày và lúc hát ko phát hiện ra, ban đêm nghe khó chịu lắm, nhất là khi em mở lên khoảng 70% trở lên), em tháo ra tìm cách triệt tiêu, nối mass, thay dây chống nhiễu, thế mà vẫn ko hết! Theo em thì nguyên nhân chính gây nên ù có là từ bo master, vì em đã dùng phương pháp loại trừ dần thì phát hiện ra như vậy! Để tối về em thử thay bo master xem sao, nhưng tiếc cái bo cũ linh kiện zin (mỗi tội hình như mấy con 4558 bị thay mất rồi, hix!)

0989313142

Comment

... em tháo ra tìm cách triệt tiêu, nối mass, thay dây chống nhiễu, thế mà vẫn ko hết! Theo em thì nguyên nhân chính gây nên ù có là từ bo master, vì em đã dùng phương pháp loại trừ dần thì phát hiện ra như vậy! Để tối về em thử thay bo master xem sao, nhưng tiếc cái bo cũ linh kiện zin (mỗi tội hình như mấy con 4558 bị thay mất rồi, hix!)
                            Con 4558 mua khoảng 4.ooo 1 con
                            Cặp D718- B688 khoảng 15-16.ooo 1 cặp, thay luôn từng cặp cho nó đồng bộ. Còn nếu có Đk thì chơi cặp lớn (5200-1943), cái chính là nó chịu đựng được CS đỉnh lâu hơn cặp nhỏ (D718- 688).
                            Chúc vui.
                            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                              Con 4558 mua khoảng 4.ooo 1 con
                              Cặp D718- B688 khoảng 15-16.ooo 1 cặp, thay luôn từng cặp cho nó đồng bộ. Còn nếu có Đk thì chơi cặp lớn (5200-1943), cái chính là nó chịu đựng được CS đỉnh lâu hơn cặp nhỏ (D718- 688).
                              Chúc vui.
                              Ôi, hóa ra cặp 1943-5200 hơn cặp 688-718 hả bác? Làm hôm qua em mua luôn 4 cặp 688-718 mất rồi! Nhưng em mới chỉ thay cho 1 vế thôi, thay xong em thấy vế này ko hề nóng sò tẹo nào, còn vế em chưa thay thì hơi ấm ấm (em mở bé thôi), với cả vế em thay rồi có vẻ tiếng khỏe và chắc hơn. Tại vì em đang thiếu mấy con trở CS 300 Ohm và tụ đất 47p nên em chưa thay nốt vế kia, lát em ra mua nốt về thay. Có điều, hôm qua sơ ý em là hỏng mất mạch bảo vệ loa trên bo nguồn rồi, chắc em phải thay cả bo nguồn luôn. ĐÚng là ko biết thành ra tốn kém quá! Hic!

0989313142

Comment

Về tác giả

Collapse

lvt195 Phức tạp lắm! Tìm hiểu thêm về lvt195

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X