Thông báo

Collapse
No announcement yet.

vẽ mạch in megabass và equalizer đi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
    Chán quá .. làm mấy hôm chỉnh sửa chán chê mà nó lại bị rè ? Bác nào biết cách khắc phục ko ạ? đã giảm gain ,, tăng tụ nguồn ,, tăng tụ 220uF trên mạch bằng tụ 470uF ,, nên ko thể do thiếu nguồn được. Nguồn 10 VAC nắn lên thoải con gà mái .. mà vẫn rè ..
    Mở nhạc, max volume xong dùng đồng hồ đo đường out xem peak mấy volt (thang AC). Nếu ra khoảng 2 vol là còn OK, hơn 2 volt thì xem lại, hạ gain xuống.
    Nếu POW dùng mạch chợ hoặc mạch IC (7274...) thì lại cần hạ gain xuống cho Output peak còn khoảng 1 volt là OK.
    Chúc vui .
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
      Mở nhạc, max volume xong dùng đồng hồ đo đường out xem peak mấy volt (thang AC). Nếu ra khoảng 2 vol là còn OK, hơn 2 volt thì xem lại, hạ gain xuống.
      Nếu POW dùng mạch chợ hoặc mạch IC (7274...) thì lại cần hạ gain xuống cho Output peak còn khoảng 1 volt là OK.
      Chúc vui .
      Cảm ơn bác tép râu nhìu .. hề hề .. Em đã mód lại mạch. Thay thế linh kiện như trong hình thì ko còn rè nữa .. chạy khá ổn. Trở 680K em ko có . Thay tạm trở 220K . Trở chân E của C1815 xuống mass em tăng lên 2,2k như cái mạch tone control bên cạnh . Chạy tốt .. Áp ra là khoảng 1 vôn. tùy tiếng bass mạnh hay ko ? theo em thì gain như vậy là hơi nhỏ. em sẽ tăng lên nếu được
      Ko biết có ảnh hưởng đến giải tần ko ? tuy nhiên theo tai trâu của em thì như vậy là tốt rồi .. cảm ơn các bác đã nhiệt tình rì viu ủng hộ em ..
      Attached Files
      Last edited by nongdanfo; 24-08-2011, 11:43.
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

anh em với nhau có gì mà chém chứ.
        mìn lắp nó chạy thật mà.mass đầu vào và ra phải nối cả chứ.nhưng nó ù

Comment

úp thêm cái ảnh cho khí thế
          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi 0973885865 Xem bài viết
            anh em với nhau có gì mà chém chứ.
            mìn lắp nó chạy thật mà.mass đầu vào và ra phải nối cả chứ.nhưng nó ù
            Vậy thì coi lại cái nguồn có lọc tốt chưa.

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
              Cảm ơn bác tép râu nhìu .. hề hề .. Em đã mód lại mạch. Thay thế linh kiện như trong hình thì ko còn rè nữa .. chạy khá ổn. Trở 680K em ko có . Thay tạm trở 220K . Trở chân E của C1815 xuống mass em tăng lên 2,2k như cái mạch tone control bên cạnh . Chạy tốt .. Áp ra là khoảng 1 vôn. tùy tiếng bass mạnh hay ko ? theo em thì gain như vậy là hơi nhỏ. em sẽ tăng lên nếu được
              Ko biết có ảnh hưởng đến giải tần ko ? tuy nhiên theo tai trâu của em thì như vậy là tốt rồi .. cảm ơn các bác đã nhiệt tình rì viu ủng hộ em ..
              Thay trở 680k thành 22k0 là điều chỉnh Ib tăng (chỉnh Bias). Thay trở chân E thành 2,2k là giảm gain.
              Nếu có thể nối 1 tụ 1 uF song song với RE thì tốt hơn chăng , nhưng như thế sẽ cần bàn ở 1 topic khác.

Comment

em ko nghĩ là trở 2,2k là giảm gain? tuy nhiên nghe cũng ko thấy bé đi mà to lên. Tiếng vững mà ko bị rè ..
                Em đang có suy nghĩ là sẽ cắt chỗ chỉnh bass nối đến 1 mạch lọc opam để khuyếch đại tiếng bass lên nữa xem thế nào ?
                Em thích cái mạch này vì ngày xưa có nghe 1 bản nhạc mà tiếng bass của nó làm em tức ngực ..nghe cứ hồi hộp kiểu gì ấy. Mà lại ko hề đau tai như vào mấy cái sàn nhẩy ?
                Bác nào đã nghe qua thì cho nhận xét với các mạch chỉnh bass treble khác thế nào ?

Comment

ủa?? anh nongdanfo ơi..sao con C815 thì anh lại thay là con BC109C vậy anh??
                  anh thông cảm..vì e là dân IT ,nên k biết những cái này...ai có mạch hoàn chỉnh thì cho em cái mạch hoàn chỉnh để e làm theo nha

Comment

Nguyên văn bởi nhozluv Xem bài viết
                    ủa?? anh nongdanfo ơi..sao con C815 thì anh lại thay là con BC109C vậy anh??
                    anh thông cảm..vì e là dân IT ,nên k biết những cái này...ai có mạch hoàn chỉnh thì cho em cái mạch hoàn chỉnh để e làm theo nha
                    Hì .. mình có thay thế gì đâu ? Cái mạch đó là mình đem ra so sánh với cái mạch megabass thôi bạn ạ. Để thấy có sự sai khác ở chỗ đó . Trở nối chân E xuống mass đó..
                    Tiện đây có ai có mạch IC 4558 nguồn đơn ko ạ ? cho em xin với .. nguồn đơn nhé ! ( nguồn đôi em ko cần ) Thank!

Comment

• như cái mạch trên là hoàn chỉnh chưa vậy anh ?
                      Click image for larger version

Name:	tone-contr.gif
Views:	3
Size:	7.1 KB
ID:	1350459Click image for larger version

ID:	1350459

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                        em ko nghĩ là trở 2,2k là giảm gain? tuy nhiên nghe cũng ko thấy bé đi mà to lên. Tiếng vững mà ko bị rè ..
                        Em đang có suy nghĩ là sẽ cắt chỗ chỉnh bass nối đến 1 mạch lọc opam để khuyếch đại tiếng bass lên nữa xem thế nào ?
                        Em thích cái mạch này vì ngày xưa có nghe 1 bản nhạc mà tiếng bass của nó làm em tức ngực ..nghe cứ hồi hộp kiểu gì ấy. Mà lại ko hề đau tai như vào mấy cái sàn nhẩy ?
                        Bác nào đã nghe qua thì cho nhận xét với các mạch chỉnh bass treble khác thế nào ?
                        con trở đó tăng thì gain giảm ngược lại giảm thì gain tăng. Việc bác tăng mà nghe to rõ hơn ko rè chắc là do khi tăng Re lên thì áp trung điểm(áp chân C) chuẩn hơn thôi. Nếu em ko nhầm thì do Rb bác giảm xuống=>trans dẫn mạnh=>áp chân C tụt xuống quá thấp=>tiếng méo,rè.
                        Lắp mạch này cần tính toán điều chỉnh Rc,Rb,Re sao cho áp chân C ~1/2áp nguồn thì mạch mới hoạt động tốt được

Comment

• vậy mạch này hoàn chỉnh chưa vậy anh nongdanfo ???
                          Click image for larger version

ID:	1350477

Comment

• Nguyên văn bởi nhozluv Xem bài viết
                            vậy mạch này hoàn chỉnh chưa vậy anh nongdanfo ???
                            [ATTACH=CONFIG]32047[/ATTACH]
                            Mạch đấy là mình tìm thấy ở 1 diễn đàn nào đó ? bây giờ quên mất tiêu rồi Bạn lắp thử rồi cho mọi người biết nhá. Mình cũng lắp rồi mới rút ra nhiều kinh nghiệm .
                            Cái mạch megabass đó thì chỉ cần thay con trở 470 ohm bằng con 2,2 K là ngon .. Chạy tốt lắm. Tuy nhiên gain hơi nhỏ thì phải. Lắp vào mạch công suất thấy tiếng bé đi nhiều.. có khả năng là tiếng Mid bị giảm bớt nên nghe nhỏ chăng?
                            Tiện đây cho hỏi ? Mình có cái biến áp ra 12VAC ,, mình muốn dùng cho mạch này có được không ? nắn nên nó chừng 15 VDC đó ? ko biết có cháy nổ gì ko? vì cái biến áp cũ ra được 10VAC thì chạy nóng quá .. hic

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                              Nếu có thể nối 1 tụ 1 uF song song với RE thì tốt hơn chăng , nhưng như thế sẽ cần bàn ở 1 topic khác.
                              ý bác là gì ? em ko hiểu.. có gì bác cứ dạy ạ ? em newbi mà

Comment

• vậy mạch megabass mà anh làm hoàn chỉnh chưa vậy anh Nongdanfo??

Comment

Về tác giả

Collapse

nhozluv Tìm hiểu thêm về nhozluv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X