Thông báo

Collapse
No announcement yet.

vẽ mạch in megabass và equalizer đi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
    ý bác là gì ? em ko hiểu.. có gì bác cứ dạy ạ ? em newbi mà
    tụ đó chỉ có ý nghĩa mặt tín hiệu, tụ càng lớn thì gain tín hiệu càng lớn. Bác Nongdanfo nếu chưa đóng hộp thì thử gắn 1 con tụ 1uF - 4,7uF song song Re đi, nghe rồi cho ý kiến
    Last edited by tepriu; 26-08-2011, 23:37.
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• anh nongdanfo oi,anh fix cái mạch này lại rồi như zậy nghe có bị ù.rè k vậy anh??
      Click image for larger version

Name:	Ảnh003.jpg
Views:	1
Size:	5.5 KB
ID:	1350496
      Last edited by nhozluv; 26-08-2011, 22:56.

Comment

• ko ù . ko rè .. chạy ngon .. mỗi tội tiếng bị bé đi ..
        Mà sao cái thằng sony nó làm mạch kiểu gì mà nghe hay thế ?
        hay là cái mạch nó khác với mạch này ? bác nào biết ko ạ ?
        Em nghe bằng cát sét mà tiếng bass nó ầm ầm ấy .. chứ chẳng giống cái mạch này
        @ bác tép : em sẽ gắn thử rồi rì viu sau ạ
        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• @ Bác tép : Bác súi dại em rồi. ko được ạ.. nó rè lắm ạ. Em thử thay tụ từ 104 đến 4,7uF đều rè .. mà cái tụ 4,7 nó còn làm mạch dao động nữa đấy ạ .. báo cáo hết !

Comment

@ Bác tép : Bác súi dại em rồi. ko được ạ.. nó rè lắm ạ. Em thử thay tụ từ 104 đến 4,7uF đều rè .. mà cái tụ 4,7 nó còn làm mạch dao động nữa đấy ạ .. báo cáo hết !
            KHông phải xúi dại đâu, còn khúc mắc gì đây này ?!? Để Tép ráp thử rối review lại sau.
            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

ko ù . ko rè .. chạy ngon .. mỗi tội tiếng bị bé đi ..
              như vậy có cách nào để tiếng lớn hơn không anh nongdanfo ??giúp em với nha

Comment

• Nguyên văn bởi nhozluv Xem bài viết
                hôm nay em mới để ý 1 điều là bác nhozluz là chủ thớt này .. hề hề ..
                Báo cáo các bác là em thay 1 cái biến áp khác ( em tháo ra từ cái quạt sạc điện của trung quốc ) nó có điện áp ra là 12 VAC . Nắn ra được tầm 15VDC . Chạy chưa thấy cháy nổ gì cả. Nhưng có 1 điều là tiếng bass chỉnh ko ăn thua mấy mà cái chiết áp chỉnh tiếng treble thì thôi rồi .. nghe tép ra ào ào luôn .. hãi
                Có lẽ em thay đổi 1 số giá trị như hôm trước nên nó thay đổi chất lượng chăng ?
                và cái biến áp cũng khá to mà vẫn nóng quá .. chả biết tại sao ? ko biết cái mạch này ăn dòng bao nhiêu mà khiếp thế
                Cao thủ nào ghé qua chém em phát ..
                Bác long ê lếch thếch đâu rồi ... bác long ới ời ơi ..

Comment

Báo cáo các bác là em thay 1 cái biến áp khác ( em tháo ra từ cái quạt sạc điện của trung quốc ) nó có điện áp ra là 12 VAC . Nắn ra được tầm 15VDC . Chạy chưa thấy cháy nổ gì cả. Nhưng có 1 điều là tiếng bass chỉnh ko ăn thua mấy mà cái chiết áp chỉnh tiếng treble thì thôi rồi .. nghe tép ra ào ào luôn .. hãi
                  Có lẽ em thay đổi 1 số giá trị như hôm trước nên nó thay đổi chất lượng chăng ?
                  và cái biến áp cũng khá to mà vẫn nóng quá .. chả biết tại sao ? ko biết cái mạch này ăn dòng bao nhiêu mà khiếp thế
                  Cao thủ nào ghé qua chém em phát ..
                  Bác long ê lếch thếch đâu rồi ... bác long ới ời ơi ..
                  dòng ko quá 5mA. Nóng là do chất lượng BA thôi.
                  Theo em bác nên lấy ngõ ra output tại chân - tụ 10uF (tiếng cũng sẽ to hơn đấy)
                  muốn biên độ ngõ ra cao hơn nữa thì giảm Re xuống(tất nhiên phải kết hợp với việc điều chỉnh rB,rC)

Comment

..
                    em là dân IT mà..thấy ai có mạch nào hay thì ráp theo thôi..chứ e co biết gì về điện tử đâu..hic

Comment

• mạch megabass cải tạo lại

Nguyên văn bởi nhozluv Xem bài viết
                      Mạch này cho tiếng bass khủng luôn .. khà khà .. bác nào làm thì vặn thích tay .. loa bay ra ngoài thùng em ko chịu trách nhiệm đâu nhá
                      mạch này em xin đăng kí sáng kiến bác Vân ới ời ( ngày xưa em lại tưởng là bác Đình Văn
                      Attached Files

Comment

• sửa lại chút ..

Em xin sửa lại chút.. vì ko thấy nút edit ở đâu .. hì hì ..
                        Em thay tranzitor c 1815 bằng C 2383 thì tiếng bass vững hơn ạ. Thay trở 2,2k bằng 2 con 1,2k ( nghĩa là 2,4k ) thì tiếng tép ko rè khi tăng hết cỡ volume . Nếu dùng trở 2,2k thì vặn bình thường ko vỡ tiếng tép .. nhưng vặn hết cỡ em thấy tiếng ko tròn lắm
                        Khi đo đầu ra thấy có áp khá lớn. Em lắp thêm 1 con tụ ở đầu ra là thấy hết sạch như hình
                        Attached Files

Comment

Em xin sửa lại chút.. vì ko thấy nút edit ở đâu .. hì hì ..
                          Em thay tranzitor c 1815 bằng C 2383 thì tiếng bass vững hơn ạ. Thay trở 2,2k bằng 2 con 1,2k ( nghĩa là 2,4k ) thì tiếng tép ko rè khi tăng hết cỡ volume . Nếu dùng trở 2,2k thì vặn bình thường ko vỡ tiếng tép .. nhưng vặn hết cỡ em thấy tiếng ko tròn lắm
                          Khi đo đầu ra thấy có áp khá lớn. Em lắp thêm 1 con tụ ở đầu ra là thấy hết sạch như hình
                          bác cho tụ đầu ra to dữ vậy ? em tưởng chỉ chừng 4,7uF là được rồi chứ ? nhưng do mạch đã được test nên cứ thế mà phang thôi các bác ơi.

Comment

• híc...em là dân ngoại đạo...nhìn zô cái mạch muốn phát khùng luôn..có ai giúp em vẽ lại sơ đồ nguyên lý cho hoàn chỉnh hok???híc

Comment

• Các bác cho em hỏi ngang tí, mạch bass này không dùng sò à ? Mạch không bị nóng à các bác ?

Comment

• Nguyên văn bởi hoabantrang Xem bài viết
                                Các bác cho em hỏi ngang tí, mạch bass này không dùng sò à ? Mạch không bị nóng à các bác ?
                                cái n2y thì mình hok biết .....vì mình cũng là dân ngoại đạo

Comment

Về tác giả

Collapse

nhozluv Tìm hiểu thêm về nhozluv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X