Thông báo

Collapse
No announcement yet.

vẽ mạch in megabass và equalizer đi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• kết thúc dự án

Nguyên văn bởi nhozluv Xem bài viết
    híc...em là dân ngoại đạo...nhìn zô cái mạch muốn phát khùng luôn..có ai giúp em vẽ lại sơ đồ nguyên lý cho hoàn chỉnh hok???híc
    Chào bác .. nhozluv ! Em cũng là dân ngoại đạo thôi. có biết gì đâu ? Bác nói thế ko sợ anh em buồn à ?
    @ 12350 : Đây là mạch lọc tần .. Bass treble nên ko dùng sò .. vì tín hiệu đầu ra nhỏ .. !
    Em kết thúc tại đây .. vì ko thấy ai giúp cả
    cái hình cuối cùng :
    Attached Files
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• nốt cái hình .. ( em nghĩ ra )
      Attached Files

Comment

• vậy mấy cái đường màu đõ là nối zô chổ bác vẽ fải k>???
        em nhìn cái mạch cũng thấy hơi nhức đầu...nhưg để e ngâm cứu lại

Comment

• như zậy là mạch trên thay con C1815 = C2383,
          và mình làm gắn thêm các linh kiện vào phần dây màu đỏ
          và phần OUt thì mình gắn vào phần dây màu xanh...
          em nói như zậy có đúng hok anh nongdanfo ???
          như zậy có tất cả là 3 con Transitor...2 con C2383, và 1 con D882 phải không bác nongdanfo

em nói có gì sai hì bác chỉ dạy...

Comment

• Nguyên văn bởi tujne Xem bài viết
            như zậy là mạch trên thay con C1815 = C2383,
            và mình làm gắn thêm các linh kiện vào phần dây màu đỏ
            và phần OUt thì mình gắn vào phần dây màu xanh...
            em nói như zậy có đúng hok anh nongdanfo ???
            như zậy có tất cả là 3 con Transitor...2 con C2383, và 1 con D882 phải không bác nongdanfo

em nói có gì sai hì bác chỉ dạy...
            Bác cứ nói quá. EM có biết gì mà dạy các bác. Ý em là đưa ra 1 cái mạch bass treble ( lấy luôn mạch megabass_ vì thích bass) Rồi em làm 1 cái mạch khuyếch đại bass lên => nhằm tăng cường tiếng bass . Rồi đầu out ( đầu ra) lắp thêm 1 tầng khuyếch đại nữa. Nhằm tăng biên độ lên để tầng công suất đánh cho khỏe. Chỉ thế thôi.
            Tuy nhiên em lại ko biết về điện tử. CHỉ biết chọc ngoáy .. nên mạo muội hỏi các bác trên diễn đàn. Nhưng có lẽ nó trẻ con quá chăng nên ko ai chú ý.
            Cảm nhận ban đầu là tiếng bass ra rất mạnh. tuy nhiên tiếng treble và mid bị giảm bớt đi nhiều. Bass lồng lộng ko hề có đuôi. nghe nhạc sàn rất khoái..
            Về tranzitor thì theo cảm nhận là con 1815 chất lượng ko bằng con 2383.. còn đầu ra em dùng D 882 vì đang có sẵn con này. Dòng của nó ra có thể 3 A ..
            Nhưng cũng theo cảm nhận của em thì độ khuyếch đại của mạch ko cao. Em muốn tăng độ khyếch đại lên vài lần nữa ( hoặc 20 -- 30 lần ) thì phải làm thế nào ?

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
              Bác cứ nói quá. EM có biết gì mà dạy các bác. Ý em là đưa ra 1 cái mạch bass treble ( lấy luôn mạch megabass_ vì thích bass) Rồi em làm 1 cái mạch khuyếch đại bass lên => nhằm tăng cường tiếng bass . Rồi đầu out ( đầu ra) lắp thêm 1 tầng khuyếch đại nữa. Nhằm tăng biên độ lên để tầng công suất đánh cho khỏe. Chỉ thế thôi.
              Tuy nhiên em lại ko biết về điện tử. CHỉ biết chọc ngoáy .. nên mạo muội hỏi các bác trên diễn đàn. Nhưng có lẽ nó trẻ con quá chăng nên ko ai chú ý.
              Cảm nhận ban đầu là tiếng bass ra rất mạnh. tuy nhiên tiếng treble và mid bị giảm bớt đi nhiều. Bass lồng lộng ko hề có đuôi. nghe nhạc sàn rất khoái..
              Về tranzitor thì theo cảm nhận là con 1815 chất lượng ko bằng con 2383.. còn đầu ra em dùng D 882 vì đang có sẵn con này. Dòng của nó ra có thể 3 A ..
              Nhưng cũng theo cảm nhận của em thì độ khuyếch đại của mạch ko cao. Em muốn tăng độ khyếch đại lên vài lần nữa ( hoặc 20 -- 30 lần ) thì phải làm thế nào ?

bác còn biết về điện tử...còn em thì ngu....
              zậy bác cho em hỏi...cách mình nối dây giống như em đã nối là đúng rồi phải không bác???
              khi làm xog thì tiếng bass nghe như thế nào vậy bác???em cũng thích nghe nhạc sàn lắm...
              và bác có thể cho biết sau khi bác ráp mạch này xong thì bác có nhận xét gì về mạch mạch nhày ?? (chất lượng,tiếng bass,treble...)

thanks bác truiớc nha

Comment

Bass lồng lộng ko hề có đuôi. là như thấ nào vậy bass...tại em cũng rất khoái nghe nhạc dance

Comment

Bass lồng lộng ko hề có đuôi. là như thế nào vậy bác...tại em cũng rất khoái nghe nhạc dance
                  Last edited by 12350; 05-09-2011, 22:39.

Comment

• bác còn biết về điện tử...còn em thì ngu....
                    zậy bác cho em hỏi...cách mình nối dây giống như em đã nối là đúng rồi phải không bác???
                    khi làm xog thì tiếng bass nghe như thế nào vậy bác???em cũng thích nghe nhạc sàn lắm...
                    và bác có thể cho biết sau khi bác ráp mạch này xong thì bác có nhận xét gì về mạch mạch nhày ?? (chất lượng,tiếng bass,treble...)

thanks bác truớc nha
                    Last edited by tujne; 07-09-2011, 12:29.

Comment

• Nguyên văn bởi tujne Xem bài viết
                      bác còn biết về điện tử...còn em thì ngu....
                      thanks bác truớc nha
                      Dạ thưa bác. Bác hiểu vậy là đúng . Bass khỏe quá. Cái loa bass nhà em nó cứ muốn lồi ra ngoài.. .. treble được quyết định bởi con tụ 102 trên mạch. Bác tăng lên 103 hay 203 thì tiếng treble tăng theo .. ( nhiều treble lên )
                      Tuy vậy phần trung âm thì chả thấy đâu ? chắc mạch nó lọc theo kiểu chữ V như Equalizer

Comment

Dạ thưa bác. Bác hiểu vậy là đúng . Bass khỏe quá. Cái loa bass nhà em nó cứ muốn lồi ra ngoài.. .. treble được quyết định bởi con tụ 102 trên mạch. Bác tăng lên 103 hay 203 thì tiếng treble tăng theo .. ( nhiều treble lên )
                        Tuy vậy phần trung âm thì chả thấy đâu ? chắc mạch nó lọc theo kiểu chữ V như Equalizer
                        nếu có cách nào mà tăng tiếng Mid lên thì tuyệt vời quá bác nhỉ ???

Comment

• bác ơi ,mạch này là mono .bác có thể thiết kế thành mạch sttereo k??

Comment

• bác làm 2 mạch. Mỗi mạch 1 kênh là thành stereo luôn á .. Đơn giảm vậy mà ko nghĩ ra ???
                            Nhưng mạch hơi ù đấy .. chắc do mình làm vội .. dây dợ lằng nhằng lên ù cũng phải

Comment

bác làm 2 mạch. Mỗi mạch 1 kênh là thành stereo luôn á .. Đơn giảm vậy mà ko nghĩ ra ???
                              Nhưng mạch hơi ù đấy .. chắc do mình làm vội .. dây dợ lằng nhằng lên ù cũng phải
                              tại mình muốn kết hợp 2 mạch thành 1 cho nó gọn ấy mà.....
                              mà bác ơi,dạo này mình không có thời gian để ráp thử..bác có thể ráp dùm mình 1 mạch đước không,mình xin trả chi phí và công...nếu được thì bác giúp mình nha

Comment

• dạ .. cám ơn bác .. em đang thất nghiệp chạy xe ôm đây .. hề hề ..
                                Nhưng em ko ráp hộ đâu. Cái này chơi cho nó biết thôi. Có lẽ tuơng lai em sẽ chơi mạch opam cho nó hay hơn bác ợ ..
                                Tóm lại là nó là cái mạch bass treble ấy mà.. Megabass hay ko là do cái tai. Chứ cái ông minhdt ấy nói thế chứ đã chắc ông ấy ráp rồi à ?
                                Làm nhiều cho nó có kinh nghiệm bác ợ

Comment

Về tác giả

Collapse

nhozluv Tìm hiểu thêm về nhozluv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X