Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp về Amplie dùng TDA 7294

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp về Amplie dùng TDA 7294

Em mới vào nghề, em muốn làm một con amplie để nghe nhạc !
    Anh chị nào có thể cho em sơ đồ mạch đầy đủ để em làm được không ? ai giúp em với , em có đọc các bài về TDA7294 nhưng cũng chưa hiểu hết lắm !
    mong mọi người giúp đỡ em với !
    Thanks all !

bạn tham khảo ở link sau có khá nhiều mạch để lựa chọn
    http://www.datasheetcatalog.com/data.../TDA7294.shtml

Comment

Hoặc là vào luồng này xem hết tất cả các commen là ráp đi bán kẹo kéo củng được luôn

http://www.dientuvietnam.net/forums/...%81-IC-TDA7294

Comment

Nguyên văn bởi fantasyyy Xem bài viết
        Hoặc là vào luồng này xem hết tất cả các commen là ráp đi bán kẹo kéo củng được luôn

http://www.dientuvietnam.net/forums/...%81-IC-TDA7294
        mình xem rồi, có một số vấn đề cần hỏi :

Chả là em mới vào nghề, có gì các bác bỏ quả cho, Tại em chưa hiểu hết nên mới mạo muội hỏi thêm để mở mang kiến thức chút, hjhj

Comment

bạn mới làm mà chọn cái đơn giản thôi,sao bạn ko làm riêng nó ra,mỗi board 1 kênh,pre làm bên ngoài.chứ làm all in one này...
          mọi người bàn nhiều lắm ở đấy này
          http://www.dientuvietnam.net/forums/...pli-2.1/page10
          có đủ cả sơ đồ đó,cứ làm theo cái này đảm bảo là thành công

Comment

Nguyên văn bởi hjeutd Xem bài viết
            mình xem rồi, có một số vấn đề cần hỏi :
            Chả là em mới vào nghề, có gì các bác bỏ quả cho, Tại em chưa hiểu hết nên mới mạo muội hỏi thêm để mở mang kiến thức chút, hjhj
            mạch này của bác Văn Hà NỘi đây mà.
            1 : in (nếu không dùng bộ Bass Treble)
            2 : công tắc chuyển đổi giữa số 5 và số 1.
            3 : in, nếu chỉ dùng 1 nguồn vào.
            4 : công tắc chuyển nguồn vào nếu có 2 nguồn vào
            5 : in 1 và in 2 (nếu dùng bộ bass treble)
            6 & 9 : điện trở hạn dòng tín hiệu vào, dùng con 2k2 hay 4k7
            7 : jump nối mass bộ bass treble và mạch TDA 7294
            8 : nguồn vào + -
            10 : diod nắn nguồn từ ~ ra + -
            11 & 12 : lỗ ra loa ( out to speaker )
            còn 2 cái vòng tròn gần số 7 và số 8 chỉ là chân tụ nguồn, nếu tụ to thì lỗ lớn, tụ nhỏ thì lỗ nhỏ. còn 2 đường màu đỏ mình vẽ thêm là jump nối nguồn
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
              mạch này của bác Văn Hà NỘi đây mà.
              1 : in (nếu không dùng bộ Bass Treble)
              2 : công tắc chuyển đổi giữa số 5 và số 1.
              3 : in, nếu chỉ dùng 1 nguồn vào.
              4 : công tắc chuyển nguồn vào nếu có 2 nguồn vào
              5 : in 1 và in 2 (nếu dùng bộ bass treble)
              6 & 9 : điện trở hạn dòng tín hiệu vào, dùng con 2k2 hay 4k7
              7 : jump nối mass bộ bass treble và mạch TDA 7294
              8 : nguồn vào + -
              10 : diod nắn nguồn từ ~ ra + -
              11 & 12 : lỗ ra loa ( out to speaker )
              còn 2 cái vòng tròn gần số 7 và số 8 chỉ là chân tụ nguồn, nếu tụ to thì lỗ lớn, tụ nhỏ thì lỗ nhỏ. còn 2 đường màu đỏ mình vẽ thêm là jump nối nguồn
              Thanks bác, Nhờ bác em hiểu được nhiều lắm !
              Em kiếm được một sơ đồ này, bác giúp em tý về bo nguồn :

em định lắp theo cái này, cho dễ hiểu đã, mới vào nghề (hjhj), các bác giúp em với nha !

Tiện thể cho em hỏi, nghe mấy đứa bạn nói ngoài cửa hàng điện tử có bán mạch nguồn Ampli đã ráp sẵn, không biết em mua mạch nguồn đó về có phải lắp thêm gì nữa không ? Có phải qua Biến Áp không hay em cắm trực tiếp ở nguồn 220V được ?

Mong các bác chỉ giáo, em ở Đà Lạt, không tiện lợi như các bác ở gần Chợ Nhật Tảo Sài Gòn hay ở Hà Nội,... trên này mấy cái đồ điện tử đắt và khó kiếm lắm các bác à !

Comment

Tiện thể cho em hỏi, nghe mấy đứa bạn nói ngoài cửa hàng điện tử có bán mạch nguồn Ampli đã ráp sẵn, không biết em mua mạch nguồn đó về có phải lắp thêm gì nữa không ? Có phải qua Biến Áp không hay em cắm trực tiếp ở nguồn 220V được ?
                Tùy từng mạch mà mình mua biến thế có nguồn ra tương ứng, và phải qua cầu diot, tụ lọc rồi mới ghép vào mạch. Chứ đấu 220v thẳng vào mạch thì vui lắm ák hjhj

Comment

Cái mạch nguồn amp mà bạn em nói chắc là bo nguồn dùng nguồn đôi xoay chiều 30 0 30 đến 35 0 35 VAC, bạn dùng BA có giá trị như vậy đấu vào 3 cực có ký hiệu AC 30 0 30 hoặc 35 0 35 đấy, còn chỗ B+ GND B- chính là điện áp sau khi nắn lọc qua bo nguồn, nó có giá trị tương ứng là +42 0 -42 VDC hoặc +49 0 -49 VDC. Con 7294 nó dùng nguồn đôi 30VDC là đủ vì vậy bạn chỉ cần mua BA có đầu ra 24 0 24 VAC là ok (sau khi nắn lọc qua bo nguồn nó còn đc khoảng +-33VDC)
                  Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

em định lắp theo cái này, cho dễ hiểu đã, mới vào nghề (hjhj), các bác giúp em với nha !

Mong các bác chỉ giáo, em ở Đà Lạt, không tiện lợi như các bác ở gần Chợ Nhật Tảo Sài Gòn hay ở Hà Nội,... trên này mấy cái đồ điện tử đắt và khó kiếm lắm các bác à !
                    mới nghịch thì tìm cái đơn giản mà làm bạn à. Khả năng thành công cao mà lỡ có cháy nổ thì cũng đỡ xót của. Bạn nên tìm hiểu tda2030 đi, nó rất đơn giản thông dụng và rẻ nữa 6k.
                    Sơ đồ của bạn phần lọc nguồn 4 tụ khoảng 2200uf,trở khoảng 3,3k.

Comment

em đang đi mua đồ về lắp, sau một vài ngày ngâm cứu, giờ em cũng hiểu đựoc rồi, hjhj

Tiếc là ở Đà Lạt ko có nơi nào bán nguồn -30 0 +30 V cả, Chỉ có loại +-24VAC thôi, 24VAC - 5A có đủ dùng không các bác, chẳng là ở trên này kiếm cái nguồn mà khó quá, đi nhờ cuốn thì không ai nhận cuốn cho, em bik cuốn nhưng lại không có đồ cuốn thì cũng chịu !
                      em cũng có nguồn của CPU nhưng dòng đựoc 1A và điện áp ra max đựoc có 12 V thui à, hjc
                      Hỏi một cái Biến áp 24VAC 5A mà tận 80K lận, không biết ở SG hay các nơi khác giá bao nhiêu ???????

Comment

em đang đi mua đồ về lắp, sau một vài ngày ngâm cứu, giờ em cũng hiểu đựoc rồi, hjhj

Tiếc là ở Đà Lạt ko có nơi nào bán nguồn -30 0 +30 V cả, Chỉ có loại +-24VAC thôi, 24VAC - 5A có đủ dùng không các bác, chẳng là ở trên này kiếm cái nguồn mà khó quá, đi nhờ cuốn thì không ai nhận cuốn cho, em bik cuốn nhưng lại không có đồ cuốn thì cũng chịu !
                        em cũng có nguồn của CPU nhưng dòng đựoc 1A và điện áp ra max đựoc có 12 V thui à, hjc
                        Hỏi một cái Biến áp 24VAC 5A mà tận 80K lận, không biết ở SG hay các nơi khác giá bao nhiêu ???????
                        Thì mình bảo bạn dùng cái +-24VAC là đc mà, 5A là dùng ngon rồi! Cái này giá khoảng 60k ở HN bạn ạ! Trong đó 80k cũng ko đắt lắm đâu!
                        Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

80k à? hehehe! mình làm 1em 350k -10A, tại ở chỗ mình mua mới là 300k rùi,đã vậy dòng không đủ nên quyết định đặt quấn luôn.Đang thi nên chưa đóng thùng loa.chịu khó đọc hết các trang bạn cũng đủ kiến thức làm cho mình 1 em, nghe đã lun.cố lên bạn à!
                          Không biết ký thế nào?

Comment

bốn cái tụ đó xài tới 10 000mf lận, còn 4 con trở mình xài loại 47k / 1W. còn cái bo nguồn làm sẵn chú cứ xài thoải mái, nó tích hợp cả bảo vệ loa nữa thì càng tiện. cục nguồn 24V đôi là lý tưởng rồi, tuy nhiên nếu có bộ bảo vệ loa thì chỉnh lại con trở hạn dòng vào rơ-le một chút. phải qua biến áp chứ, cắm trực tiếp vô 220V ~ là nghe pháo à nha. mà mình nghĩ chú chả cần mạch nguồn làm gì cho mệt, ở Sài gỏn mình vẫn làm mạch nguồn point to point cho nó mộc, xấu tý nhưng kệ mình xài mà cần gì mẫu mã, nghe được là ok rồi.

Comment

Biến áp !

Em định mua con Biến Áp loại này được không các bác ơi !

Ở trên em chỉ có con này là cao tay nhất rồi, đi hỏi hết các nơi cũng không có !
                              Con này có xài được không để em làm một con, giá nó 80K VNĐ!

Comment

Về tác giả

Collapse

hjeutd Tìm hiểu thêm về hjeutd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X