Thông báo

Collapse
No announcement yet.

quà giáng sinh + năm mới đây:amplifier

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
    ý định ban đầu của mình là không đầu tư vào chất lượng âm thanh,chỉ thuần túy là đơn giản,dễ lắp,nguồn đa dạng,...Một số tụ Pi có trị số thích hợp được thêm vào nhằm lọc bỏ những thành phần không có lợi cho chiếc loa mini tháo ra từ đồ chơi trẻ em.

Bạn nghĩ thử xem tiếng bass dưới 100hz làm cho cái loa kêu rè rè lẹt đẹt,còn tiếng treble quá cao (trên 10khz) thì cái loa không đáp ứng được.

À cũng gợi ý cho các bạn là cái loa nhỏ nhỏ,kêu bíp bíp trong PC thường không có tác dụng đáng kể,bạn tháo 2 dây ra và biến nó thành tải của bộ k đại này

bạn PhoiBo trả lời tốt lắm,sẵn đây làm 1 bài để giải thích về cái ý tưởng của mình đi,rất hay!

mục đích luồng này cũng nhằm giúp các bạn mới tập lắp amply linh kiện rời (nòng cốt của amply công suất lớn),nên những bài về IC amplifier xin đừng post ở đây
    Nói nhảm, không đầu tư vào chất lượng âm thanh thì lắp linh kiện rời làm đíu gì. Mua mẹ con IC về dùng cho đỡ mệt.
    Mấy ông xưng là chuyên nghiệp về Ampli lại đíu biết gì về âm thanh, chuyên về RF lại đíu hiểu thế nào Radio.

Comment

Anh OpenDoor bữa nay nói tiếng nước ngoài hơi nhiều nhỉ?
      Nhóc thích nghịch điện,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu mấy anh.
      Hi hi.

Comment

Nguyên văn bởi cô nhóc Xem bài viết
        Anh OpenDoor bữa nay nói tiếng nước ngoài hơi nhiều nhỉ?
        Đâu nói tiếng Việt mình đấy chứ, qua YM đi em đang online!

Comment

Nguyên văn bởi opendoor2507 Xem bài viết
          Đâu nói tiếng Việt mình đấy chứ, qua YM đi em đang online!
          Hị hị, có cái gì không ổn trrong cuộc hội thoại này

Comment

Nói nhảm, không đầu tư vào chất lượng âm thanh thì lắp linh kiện rời làm đíu gì. Mua mẹ con IC về dùng cho đỡ mệt.
            Mấy ông xưng là chuyên nghiệp về Ampli lại đíu biết gì về âm thanh, chuyên về RF lại đíu hiểu thế nào Radio.
            . Ặc ặc MOD ăn nói thế này à, mục đích của diễn đàn là gì ? Bản thân mình giỏi rồi thì phân tích lại cho các bác khác tìm hiểu, mua mẹ con IC thì tốt cho một cá nhân ( về thời gian, công sức...) mà hại thì....cho những người vào diễn đàn muốn tìm hiểu. Các cụ làm ơn nhìn lại mình đi: đây là Diễn Đàn Điện Tử Việt Nam hay là Diễn đàn của các cụ vậy ?

Comment

Nguyên văn bởi PhoiBo Xem bài viết
              . Ặc ặc MOD ăn nói thế này à, mục đích của diễn đàn là gì ? Bản thân mình giỏi rồi thì phân tích lại cho các bác khác tìm hiểu, mua mẹ con IC thì tốt cho một cá nhân ( về thời gian, công sức...) mà hại thì....cho những người vào diễn đàn muốn tìm hiểu. Các cụ làm ơn nhìn lại mình đi: đây là Diễn Đàn Điện Tử Việt Nam hay là Diễn đàn của các cụ vậy ?
              Em nói thật các bác, lúc đó em hơi bức xúc nên có nhỡ mồm. Các bác bảo diễn đàn này là điện tử Việt Nam là đúng rồi. Chính vì muốn nâng tâm điện tử Việt Nam nên các bác mới bỏ thời gian vào đây thảo luận phải không ạ. Và để nâng tầm em nghĩ mình cũng phải nghĩ cách nâng chất lượng con âm li mình lắp được chứ sao lại chịu lắp cho giống sơ đồ miễn sao nó tăng được cái âm lên là đủ mặc dù hơi bị méo.
              Ý em là như thế!, em thực ra có lỡ mồm nhưng dùng từ hoàn toàn trong sáng, không bậy tí nào.

Comment

Nguyên văn bởi CuongQuay Xem bài viết
                Hị hị, có cái gì không ổn trrong cuộc hội thoại này
                Đúng là không ổn.
                Chắc bác OpenDoor đang say say xỉn xỉn nên nói chuyện hơi bị rối ren. Dùng ngôn từ bình dân nhiều quá. Đã thế lại xưng "em" với cô Nhóc?

Mạch của Bác PhoiBo cũng là 1 dạng Bootstrap thôi. Nhưng bác nên có thêm một cái trở R song song với loa, để nhỡ có lỏng, hở dây loa thì không mất biasing cho hệ thống.

Comment

à thế này nhé,giả sử lấy đại 1 con công suất California chính hiệu làm chuẩn,thì có ai lắp cái mạch hoành tráng như vậy chỉ để chạy cái radio catxet dùng loa 10cm không ?

Comment

Nhưng bác nên có thêm một cái trở R song song với loa, để nhỡ có lỏng, hở dây loa thì không mất biasing cho hệ thống.. Cám ơn bác Quốc Thái đã góp ý, thực ra việc mất biasing của mạch có công suất bé tí thế này không phải là vấn đề gì nghiêm trọng. Còn nếu bác dùng điện trở mắc song song với loa sẽ làm giảm công suất của mạch ( vốn đã bé ). Mạch này thường được dùng ở các mạch radio từ 6.0V trở lại, còn cao hơn nữa thì không thấy. Có thể ở mạch dùng áp cao hơn, chu kỳ dương đã có biên độ tương đối lớn=>công suất ra lớn nên người ta không dùng chăng ?
                    To voduychâu: mạch này của bác có lẽ thích hợp với những ai mới tìm hiểu. Bác nên chia mạch thành từng khối-phân tích cụ thể vai trò từng khối-nếu cần tính toán thì tính toán để ai chưa biết có thể tìm hiểu.

Comment

Kiểu mạch của VDC chỉ phù hợp tốt khi chạy nguồn +- đối xứng điện áp cao .
                      Nếu cho chạy với điện áp thấp ( từ 3>>5v ) thì không hiệu quả
                      Vì hai con tr công suất nuốt mất tầm 2 V trên nó rồi ( mỗi con 1v ) . Nên điện áp ra loa chỉ còn ... 3vdd là nhiều ( Mã 1,2>>> 1,5v ac ).
                      Thứ hai là kích thước Board cũng không nhỏ tý nào .
                      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

to PhoiBo:tất nhiên,mục đích của mình là giúp mọi người vừa chơi vừa học mà,chứ cái kiểu mạch dùng tụ ra loa này không còn dùng cho amply dân dụng nữa,tuy nhiên nó vẫn sống trong các thiết bị mà ở dó,không có sự đòi hỏi gắt gao về chất lượng âm thanh(cái này nói mãi rồi mà vẫn có người không hiểu,người đó hiện đang được trị bệnh "du học Nhật Bản" )

câu hỏi tiếp theo:kiểu mạch của bác PhoiBo có bị ảnh hưởng bởi tổng trở loa không?

noí thêm:có lẽ mắc thêm R // loa là không nên vì nó sẽ làm tiêu hao công suất của hệ thống (vốn đã ít ỏi)

to Nguyendinhvan : bác liệu có thể làm mạch này trong một diện tích mạch in là bao nhiêu ?(cho mạch 1 lớp,có thể cắm jump,Net 0,3mm,2 kênh onboard )

khi chạy ở nguồn thấp tầm 3-5v,loa 8ohm vẫn có thể phát ra tín hiệu âm thanh tầm cỡ điện thoại di động có MP3,cho nên cũng hữu dụng lắm chứ ?!

Comment

không thấy ai làm bài tập nhỉ ?

sau đây là mạch in và screenshot,các bạn tự làm thử xem (vẽ chơi nên không đẹp lắm)
                          Attached Files

Comment

+ Hic ! em lắp 1 mạch công suất dùng TDA2822 chỉ to bằng 2 ngón tay thui à !
                            cả loa lẫn mạch + Pin9V đựng vừa cái vỏ hộp sữa chua , âm thanh stereo.

+ Nếu theo mục đích nghe tạm ổn, đơn giản, dễ lắp, cầm tay thi chơi IC cho dễ à ! Lắp theo sơ đồ dùng Trans vừa lâu , khó cân chỉnh...
                            + Nếu theo mục đích đưa lên để tụi em học hỏi thì việc đưa mạch lên và bàn luận là rất đúng ! càng nhiều ý kiến thì tụi em càng dễ hiểu !!! Vì có ý kiến sai thì mới có cài đúng để bác bỏ được ! phải ko các bác !!!
                            ------
                            Qrio' qrio` qrioooooo!!!!>:D<

Comment

Nguyên văn bởi qrio Xem bài viết
                              + Hic ! em lắp 1 mạch công suất dùng TDA2822 chỉ to bằng 2 ngón tay thui à !
                              cả loa lẫn mạch + Pin9V đựng vừa cái vỏ hộp sữa chua , âm thanh stereo.

+ Nếu theo mục đích nghe tạm ổn, đơn giản, dễ lắp, cầm tay thi chơi IC cho dễ à ! Lắp theo sơ đồ dùng Trans vừa lâu , khó cân chỉnh...
                              + Nếu theo mục đích đưa lên để tụi em học hỏi thì việc đưa mạch lên và bàn luận là rất đúng ! càng nhiều ý kiến thì tụi em càng dễ hiểu !!! Vì có ý kiến sai thì mới có cài đúng để bác bỏ được ! phải ko các bác !!!
                              Tui xem mạch của cảu rùi, khỏi khoe. Nhưng mà bây giờ lắp mạch công suất nhỏ(có 0.25W) mà không dùng IC thì chỉ tốn tiền linh kiện, to đùng,mất công điều chỉnh. Tại sao ta không dùng TDA2822,LM386 hay LM383 nhỏ, gọn công suất còn cao hơn(liệu có nguyên nhân khac không....? )
                              ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
                              ▄▅██████▅▄▃▂
                              ████████████████
                              ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

học cách lý luận,chế tạo,cân chỉnh....

bởi vì amply công suất lớn cũng chỉ là nâng cao nguồn,tính toán lại phân cực....

tất nhiên là còn nhiều thứ khác nữa,nhưng cái gốc vẫn là thế này,vì vậy việc trang bị một nền tảng BJT là thật sự cần thiết

à có bác nào biết tại sao amply thường rất ít sơ đồ ráp toàn bộ Fet không?,mặc dù có nhiều tính năng vượt trội ?

loại dùng Fet cho cặp công suất thì gặp hoài rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

voduychau Tìm hiểu thêm về voduychau

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X