Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp âm li dùng sò 2N3055!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lắp âm li dùng sò 2N3055!

Em đang lắp một cái âm li stereo chạy 4 sò 2N3055, đã test thử với nguồn đôi +-34VDC thì thấy âm thanh rất sáng và chi tiết (gần giống với LM3886), hiện em đang hoàn thành chassis. Khi nào xong em sẽ show hàng. Bác nào đã lắp âm li với 2N3055 cho em chút ý kiến đc ko? Thks!
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Em thì không thạo về schematic lắm, và cũng ngại làm PCB, hôm nọ lục trong thùng đồ thấy có cái tấm phíp có mạch sẵn trước em mua ngoài chợ trời, thế là hứng lên em đi mua linh kiện về lắp theo thông số in trên mạch. Cảm nhận đầu tiên khi nghe thử là tiếng rất trong trẻo và chi tiết, có điều hơi bị nhiễu nguồn (có lẽ em tiến hành lọc nhiễu sẽ hết). Hiện tại em đang chạy với cục BA 3A 24 0 24VAC , qua cầu nắn 8A. Chạy thử 30p sò chỉ hơi ấm lên thôi!

Vấn đề em thắc mắc là tại sao diễn đàn mình ít thấy mọi người lắp amp với 2N3055 nhỉ?
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Có lẽ vì tản nhiệt cực khổ, phải câu dây từ sò vào mạch. Còn những thứ còn lại em thấy cũng giống như những mạch CS xài còng khác. Hình như trước đây con 2N3055 này được ứng dụng rất nhiều trong các ampli, sau này là D718. Sò thì em hok có nhận xét. Người ta hay ráp 2N3055 vớ 2N2955 thi phải

Comment

Nguyên văn bởi box_milkcand Xem bài viết
        Có lẽ vì tản nhiệt cực khổ, phải câu dây từ sò vào mạch. Còn những thứ còn lại em thấy cũng giống như những mạch CS xài còng khác. Hình như trước đây con 2N3055 này được ứng dụng rất nhiều trong các ampli, sau này là D718. Sò thì em hok có nhận xét. Người ta hay ráp 2N3055 vớ 2N2955 thi phải
        Thks bác! 2N3055 và MJ2955 nó là một cặp mà bác (cũng như 718 với 688, ... vậy). Riêng em thấy cái khoản tản nhiệt em này cũng ko đến nỗi khổ lắm đâu, bản thân vỏ sò đã là 1 tấm tản nhiệt rồi, mình gắn thêm tản nhiệt cũng không cần lớn lắm, hơn nữa, với em này nếu mình lắp lộ thiên thì nhìn sẽ rất đẹp và khủng (lòe nhau là chính). Thị trường có bán tản nhiệt riêng cho dòng sò này mà. (hôm tới em show hàng 2 kiểu tản nhiệt em vừa lắp cho cái bộ inverter và cái âm li này cho các bác xem, rất đơn giản mà nhìn rất gấu).

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
          Thks bác! 2N3055 và MJ2955 nó là một cặp mà bác (cũng như 718 với 688, ... vậy). Riêng em thấy cái khoản tản nhiệt em này cũng ko đến nỗi khổ lắm đâu, bản thân vỏ sò đã là 1 tấm tản nhiệt rồi, mình gắn thêm tản nhiệt cũng không cần lớn lắm, hơn nữa, với em này nếu mình lắp lộ thiên thì nhìn sẽ rất đẹp và khủng (lòe nhau là chính). Thị trường có bán tản nhiệt riêng cho dòng sò này mà. (hôm tới em show hàng 2 kiểu tản nhiệt em vừa lắp cho cái bộ inverter và cái âm li này cho các bác xem, rất đơn giản mà nhìn rất gấu).
          em cũng có 1 âm li dùng 2 con 2N3055 nói chung là khỏe và khó chết hôm trước bị chập đầu ra 1 lúc mà ko sao nhưng em thấy 1 số anh trên diễn đàn bảo con này không hay lắm chất âm không được mấy mà machj này chỉ dùng 2so 3055 thôi không có 2955 đâu a ạ mạch em mua của thái giảng thấy ghi 85w

Comment

Mạch của em chạy 2 vế (mỗi vế 2 sò 2N3055 - ko có 2955). Trước thì em cũng nghĩ lắp âm li cần phải lắp loại hoành tráng, công suất lớn. Nhưng giờ em thiên về chất âm hơn, công suất chỉ là thứ yếu, quan trọng là "công suất mạnh" chứ ko phải là "công suất lớn" (theo khái niệm của riêng em)!
            Đây là ảnh chụp công đoạn đang lắp vào chassis:
            Click image for larger version

Name:	IMG_5552.jpg
Views:	1
Size:	100.5 KB
ID:	1346807
            Còn đây là giải pháp tản nhiệt cho 3055 trong bộ inverter của em:

Name:	IMG_5550.jpg
Size:	173.5 KB
ID:	1346808

Name:	IMG_5551.jpg
Size:	115.4 KB
ID:	1346809

Cũng ko đến nỗi tệ chứ ạ!

0989313142

Comment

Cặp trans này chất âm khá nhất là tiếng bass hồi trước dùng ráp các loại amp , inverter khuyết điểm là dãi tần hơi thấp bây giờ nguồn âm là CD hay MP3 nghe khá hơn chứ hồi còn dùng băng từ ít treble phần pre làm không tốt thì khi tăng treble lên loa có tiếng rít là cháy loa bứt sò ngay .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                Cặp trans này chất âm khá nhất là tiếng bass hồi trước dùng ráp các loại amp , inverter khuyết điểm là dãi tần hơi thấp bây giờ nguồn âm là CD hay MP3 nghe khá hơn chứ hồi còn dùng băng từ ít treble phần pre làm không tốt thì khi tăng treble lên loa có tiếng rít là cháy loa bứt sò ngay .
                Vậy hả bác tuyennhan? Em cũng mới nghe thử một lúc với 1 loa khi chưa lắp hoàn chỉnh nên cũng chưa có kết luận nhiều, cái bo em lắp có tích hợp pre bằng con 4558 rồi, em nghe thử cũng thấy phần treble cũng ko đến nỗi tệ, nếu em này thiên về bass thì ổn cho em rồi, có lẽ em sẽ tăng phần treble bằng phân tần cho loa nếu thấy thiếu!

0989313142

Comment

Đúng là cặp 2n3055 2955 đập bass rất chắc nếu nguồn đủ dòng và pre tốt (hoặc không pre).
                  Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                  <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Ý tôi có treble là loa treble hay loa còi phải phát ra tiếng sịt soẹt hay lách chách hồi xài băng từ tôi ráp sao cho phát ra loa được các tiếng này , lúc tậu được cái CD pioneer về câu vào âm ra thật tuyệt vời tôi tăng lớn volume lên nghe được gần 2 bài thì cái loa bốc khói và tịt đo lại thì bứt luôn 2 cặp sò dù amp có mạch bảo vệ loa . Cặp này còn dễ bị can nhiễu loa để gần trạm ra loa thì bị ù kéo loa xa ra thì hết hay nếu loa đấu sai cực để gần vừa mở công tắc nguồn là hú liền .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                      Ý tôi có treble là loa treble hay loa còi phải phát ra tiếng sịt soẹt hay lách chách hồi xài băng từ tôi ráp sao cho phát ra loa được các tiếng này , lúc tậu được cái CD pioneer về câu vào âm ra thật tuyệt vời tôi tăng lớn volume lên nghe được gần 2 bài thì cái loa bốc khói và tịt đo lại thì bứt luôn 2 cặp sò dù amp có mạch bảo vệ loa . Cặp này còn dễ bị can nhiễu loa để gần trạm ra loa thì bị ù kéo loa xa ra thì hết hay nếu loa đấu sai cực để gần vừa mở công tắc nguồn là hú liền .
                      Thật vậy hả bác? Nhưng mà tại sao vậy ta, giờ em mới biết vụ này! Nhưng tại sao để gần trạm loa lại bị ù hả bác? Thks!

0989313142

Comment

cho em hỏi tản nhiệt mua bao nhiêu,anh để lại cho em 4 chiếc thì mấy k?
                        Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                        Keep moving forward...

Comment

cho em hỏi thêm giá của tấm lót 2N3055
                          Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                          Keep moving forward...

Comment

Mạch của em chạy 2 vế (mỗi vế 2 sò 2N3055 - ko có 2955). Trước thì em cũng nghĩ lắp âm li cần phải lắp loại hoành tráng, công suất lớn. Nhưng giờ em thiên về chất âm hơn, công suất chỉ là thứ yếu, quan trọng là "công suất mạnh" chứ ko phải là "công suất lớn" (theo khái niệm của riêng em)!
                            Đây là ảnh chụp công đoạn đang lắp vào chassis:
                            [ATTACH=CONFIG]27786[/ATTACH]
                            Còn đây là giải pháp tản nhiệt cho 3055 trong bộ inverter của em:
                            [ATTACH=CONFIG]27787[/ATTACH]
                            [ATTACH=CONFIG]27788[/ATTACH]

Cũng ko đến nỗi tệ chứ ạ!
                            Mình thấy mạch inverter của bạn rất hay có thể cho mình sơ đồ nguyên lý dc k?? tiện cho mình hỏi thêm cái m biến áp là quấn hay mua vậy thông số máy ba là bao nhiêu ?? thank !

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                              cho em hỏi tản nhiệt mua bao nhiêu,anh để lại cho em 4 chiếc thì mấy k?
                              Mình mua từ năm ngoái về nhưng vứt xó lâu ko lắp vì trước vẫn đang gắn mấy con sò của inverter vào tản nhiệt ATX (như trong site của mình post đấy, mãi mấy hôm vừa rồi lục ra thấy mới lắp lại, cũng chẳng nhớ hồi mua bao nhiêu, nhưng nhớ là nó đắt hơn sò (mỗi cái tản nhiệt lắp cho 1 con sò). Mình có mỗi 4 con lắp hết luôn rồi!

0989313142

Comment

Về tác giả

Collapse

lvt195 Phức tạp lắm! Tìm hiểu thêm về lvt195

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X