Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp âm li dùng sò 2N3055!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
    cho em hỏi thêm giá của tấm lót 2N3055
    Tấm lót sò 3055 thì mình mua cả túi 100 chiếc/40k bạn ạ!
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi hepro_90nd Xem bài viết
      Mình thấy mạch inverter của bạn rất hay có thể cho mình sơ đồ nguyên lý dc k?? tiện cho mình hỏi thêm cái m biến áp là quấn hay mua vậy thông số máy ba là bao nhiêu ?? thank !
      Ặc ặc! Mình ko phải dân điện tử nên bạn hỏi sơ đồ nguyên lý thì mình cũng chịu chết, mình chỉ mua cái bo lắp sẵn ngoài chợ, mua sò, mua BA về lắp theo hướng dẫn của nó thôi! Cục BA này mình dùng cục BA thường 0-110-220 VAC (sơ), 0-3-6-9-12-15-18-24 VAC (thứ) 3A. Khi lắp mình lắp từ mạch inverter vào các cực 0-9-18 (làm primary), còn đầu ra là 0-220 VAC. Sở dĩ mình lắp như vậy vì mình xét đến hiệu suất làm việc của mạch. Vì mình chỉ dùng ắc quy xe máy 9Ah và định công suất sử dụng của mạch không quá 50W nên dùng cục BA này là đủ! (Chỉ tính thắp cái bóng đèn sợi đốt 40W thôi).
      Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Băng từ thường yếu ờ tần số cao nên mạch pre thường có thêm mạch bù tần số cao mà CD thì có dư thành ra tần số cao được khuyếch đại quá mức trong khi 3055 lại kém ở tần cao dẫn tới cháy loa bứt sò khi tăng hết treble và volume lớn , mạch amp dùng sò thường bị ù khi màng loa để gần lưng sò cái này thì tôi cho là can nhiễu chứ cũng không biết tại sao .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
          Băng từ thường yếu ờ tần số cao nên mạch pre thường có thêm mạch bù tần số cao mà CD thì có dư thành ra tần số cao được khuyếch đại quá mức trong khi 3055 lại kém ở tần cao dẫn tới cháy loa bứt sò khi tăng hết treble và volume lớn , mạch amp dùng sò thường bị ù khi màng loa để gần lưng sò cái này thì tôi cho là can nhiễu chứ cũng không biết tại sao .
          Chít thật! Em lắp mấy loại cỏ này chủ yếu muốn nghe trung và treble, nghe bác nói em hoảng quá, vậy nếu em cắm vào máy tính mà setup equalizer trên máy tính ở chế độ default (ngang bằng 0db hết), và khi nghe em chỉ dùng núm volume và mở vừa phải thì chắc OK bác Nhan nhỉ! Còn cái vụ ù do màng loa để gần sò thì chắc dễ khắc phục vì em thường bố trí 2 loa 2 bên cách nhau ít nhất 1.5m, còn âm ly để giữa. Thks bác!

0989313142

Comment

Nhôm giải nhiệt thì kiếm ở mấy hàng nhôm kính có thi công cho công trình rẻ và có nhiều dạng nhôm này nặng và cứng chứ không nhẹ và mềm như nhôm bán ở chợ , nếu không có miếng lót sò thì gắn sò trực tiếp lên nhôm sau đó gắn nhôm lên miếng gổ hay nhựa dài mỏng rồi bắt vào vỏ máy sao cho nhôm không tiếp xúc với vỏ máy là được làm cách này nhiệt từ sò ra nhôm nhanh hơn khi có miếng lót , nếu dùng sò cặp thì cưa đôi miếng nhôm ra gắn 3055 1 bên 2905 1 bên .

Comment

Vậy mới cần thử trước để biét phần pre có hợp với 3055 hay không , chọn đĩa có nhiều treble các núm chỉnh ở min bật nguồn chỉnh bass lên 1/2 volume lên hơn 2/3 từ từ tăng treble nếu khi tăng mà tắt tiếng nhạc và có tiếng rít thì nhanh tay giảm đi còn nếu không có gì thì cho hát vài đĩa khác nhau nếu không có gì xảy ra là dùng tốt . Mạch bị rít cần giảm trị số tụ hay biến trở chỉnh , hiện tượng này rõ là do 3055 đáp ứng kém với tần số cao vì sau đó tôi thử phần pre này với 1227 thì tiếng treble ra mạnh hơn mà không bị rít hay tắt tiếng khi mở hết treble và volume .

Comment

Mình có đề tài như thế này anh chị nào biết thì giúp mình thiết kế mình cảm ơn rất nhiều:
                Thiết kế một mạch có chứa một giải gồm 8 LED được xếp theo thứ tự sau: A, B, C, D, E, F, G, H. Khi mạch hoạt động thì thấy có một cặp LED sáng chạy từ 2 biên vào trung tâm. Sau khi đến trung tâm, cặp LED sáng lại chạy ra biên. Sau đó các LED đều tắt và bắt đầu hoạt động lại như cũ. Sử dụng IC 7493, 74138 và các cổng logic thích hợp!

Comment

Nguyên văn bởi muahoanang31 Xem bài viết
                  Mình có đề tài như thế này anh chị nào biết thì giúp mình thiết kế mình cảm ơn rất nhiều:
                  Thiết kế một mạch có chứa một giải gồm 8 LED được xếp theo thứ tự sau: A, B, C, D, E, F, G, H. Khi mạch hoạt động thì thấy có một cặp LED sáng chạy từ 2 biên vào trung tâm. Sau khi đến trung tâm, cặp LED sáng lại chạy ra biên. Sau đó các LED đều tắt và bắt đầu hoạt động lại như cũ. Sử dụng IC 7493, 74138 và các cổng logic thích hợp!
                  Lộn chuồng rồi bạn ơi!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                    Tấm lót sò 3055 thì mình mua cả túi 100 chiếc/40k bạn ạ!
                    anh để cho em 20 chiếc nhé,anh ở chỗ nào ạ?
                    Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                    Keep moving forward...

Comment

anh để cho em 20 chiếc nhé,anh ở chỗ nào ạ?
                      Ặc, mấy cái này đáng bn đâu bạn, công bạn đi lại, gọi điện hẹn hò chắc quá tiền nó luôn. Mình thường mua cả túi, cả dây, cả bộ... linh kiện về, dùng ko hết lại bỏ xó. Giờ mà lôi đống linh kiện ra chắc chẳng thiếu cái gì. Mua lẻ cũng đc nhưng mà nó hét đắt lắm với nó cứ hạch họe, nó nghĩ mình là gà mờ nên nó càng chém mạnh. Bạn thích thì qua mình tặng cho 20 chiếc. Mình làm ở phố cà phê - Hà Nội

0989313142

Comment

vậy thì mình dùng sò cho loa bas và dùng con khác cho loa trung và treb. người ta làm ampli 2.1, còn mình thì 2.2. ngầu hơn à.^^

Comment

em cũng chỉ dùng vài cái thôi nhưng mua về dự trữ.anh biết keo tản nhiệt giá khoảng bao nhiêu không?anh cho em xin SDT
                          Keep moving forward...

Comment

em cũng chỉ dùng vài cái thôi nhưng mua về dự trữ.anh biết keo tản nhiệt giá khoảng bao nhiêu không?anh cho em xin SDT
                            Keo tản nhiệt mình thường mua 10k/lọ, sđt mình ở chữ ký

0989313142

Comment

anh mua giúp em 1 lọ và 20 chiếc lót sò nhé cảm ơn anh
                              Keep moving forward...

Comment

cái loại sò 2N3055 anh dùng là loại xịn hay đểu thế ạ?
                                Keep moving forward...

Comment

Về tác giả

Collapse

lvt195 Phức tạp lắm! Tìm hiểu thêm về lvt195

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X