Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp âm li dùng sò 2N3055!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
    Trên lưng máy chỉ gắn mấy con sò thôi còn tăng phô , cầu diod tụ lọc tách ra cho vào cái hộp khác nối với amp qua jack sẽ đẹp hơn lại khỏi lo nhiễu tăng phô , hồi trước tôi cũng làm như thế để tận dụng nhôm vỏ máy làm giải nhiệt luôn trông rất đẹp có điều máy để trên bàn làm việc lâu lâu sơ ý đẻ đồ kim loại lên trên thế là bùm hay là đẻ tay lên và bị giật cho 1 phát . Nếu gắn thêm trở vào mà hết ù là do sai trở kháng đầu vào mạch chợ trở kháng vào thường lớn , con trở 33k cũng hơi lớn làm giảm tiếng treble .
    Vâng! Lúc đầu em cũng tính ý như bác, có điều nghĩ đi nghĩ lại đặt cả lên vỏ cho nó hầm hố, mà người ngoài nhìn vào sợ khiếp vía nên ko dám sờ mó gì, còn cục BA thì em ko sợ nhiễu vì cái vỏ nhôm của em đã bao toàn bo mạch bên trong rồi! Đúng là mạch chợ thường dùng cho trở kháng đầu vào lớn, vì vậy khi em mua về nếu dùng nghe nhạc bằng điện thoại hay máy tính thì thường em phải thay mấy con trở đầu vào (từ 22k đến 33k) mới đc, còn với mạch 3055 này thì tăng trở đầu vào vừa có tác dụng giảm tiếng treble, đỡ cháy sò. Thks bác!
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Đầu bài lvt nói ráp với bo chợ nên dù thấy sử dụng nguồn +- 34 volt tức là Vcc 68 volt tôi cũng không nhắc quá áp vì thực tế là nó chạy được và còn chạy tốt nữa , hồi năm 90 tôi thua cá với 1 người bạn trong vấn đề thay 3055 có áp Vce max 60 volt vào amp Sansui có nguồn đơn 80 volt tôi nói không bạn tôi nói được và ráp vào chạy tốt , thường khi quá áp sẽ đánh thủng mối nối CE vậy mà thực tế không sao cả làm tôi thắc mắc tới giờ vẫn chưa có lời giải .
      Theo mình nghĩ thì như thế này không biết có đúng không nhé bác Tuyennhan:
      Khi đang trong mạch công suất nguồn đơn 80V, thực tế mỗi sò chỉ chịu 1/2 áp nguồn, tức là 40V. Điện áp tín hiệu ra loa tăng giảm đối xứng qua mức 40V này nên vẫn còn nhỏ hơn Vce max của sò nên nó vẫn chạy tốt.

Comment

em lắp mạch TDA2003 tại sao khi mở to thì nó rè lắm ạ?các anh giải quyết giúp em với!
        Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
        Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi TranVu Xem bài viết
          Theo mình nghĩ thì như thế này không biết có đúng không nhé bác Tuyennhan:
          Khi đang trong mạch công suất nguồn đơn 80V, thực tế mỗi sò chỉ chịu 1/2 áp nguồn, tức là 40V. Điện áp tín hiệu ra loa tăng giảm đối xứng qua mức 40V này nên vẫn còn nhỏ hơn Vce max của sò nên nó vẫn chạy tốt.
          Đúng rồi vậy mà nghĩ hoài không ra , xét theo mạch nếu chạy nguổn đối xứng +- 42 volt thì chân C 3055 1 nhánh nối với V+ chân E nối với loa qua trở 0,47 R 5 W đàu kia của loa nối mass 0 vậy là E nối mass qua trở và cuộn dây loa điện áp mới có 42 volt trong khi V ce max của nó là 60 volt cỏn 18 volt nữa mới tới nên không hư được .

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
            em lắp mạch TDA2003 tại sao khi mở to thì nó rè lắm ạ?các anh giải quyết giúp em với!
            Rè hay bể , nếu bể tiếng là do tín hiệu vào mạnh hay quá tải còn rè là phân cực yếu hay mạnh quá và cũng do lắp sai , chính xác thì phải coi mạch như thế nào mới biết được .

Comment

Đúng rồi vậy mà nghĩ hoài không ra , xét theo mạch nếu chạy nguổn đối xứng +- 42 volt thì chân C 3055 1 nhánh nối với V+ chân E nối với loa qua trở 0,47 R 5 W đàu kia của loa nối mass 0 vậy là E nối mass qua trở và cuộn dây loa điện áp mới có 42 volt trong khi V ce max của nó là 60 volt cỏn 18 volt nữa mới tới nên không hư được .
              Vậy thì ko riêng gì sò 3055 mà sò nào lắp trong mạch âm li cũng vậy đúng ko các bác? Khi sò die thì áp DC ra loa sẽ là biên độ của DC nguồn phải ko ạ?
              Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                Vậy thì ko riêng gì sò 3055 mà sò nào lắp trong mạch âm li cũng vậy đúng ko các bác? Khi sò die thì áp DC ra loa sẽ là biên độ của DC nguồn phải ko ạ?
                Ừ, mình cũng nghĩ vậy đó. Sò die thường là nối tắt CE nên coi như ngõ ra nối thẳng với áp DC của nguồn.

Comment

ai am hiểu về sò 2N3055 thì giúp em xem sò của bác lvt195 có là loại zin không?
                  Keep moving forward...

Comment

Keep moving forward...

Comment

em thấy có 2 loại sò mà không biết nên lấy loại nào?
                      Keep moving forward...

Comment

em lắp con trở 100k ở chân 1 xuống chân 3 thì thấy đỡ rè.có phải trở càng cao thì loa càng đỡ rè không ạ?
                        Keep moving forward...

Comment

Ý bạn là chân 1 xuống chân 3 của volume à? Trở nối tiếp với đầu vào càng cao thì tín hiệu càng giảm đồng thời tín hiệu âm cao bị lọc bớt, tín hiệu âm trầm tăng lên dẫn tới ít rè hơn!

0989313142

Comment

em lắp chân của IC TDA2003 cơ
                            Keep moving forward...

Comment

2n3055 hàng của cẩu thì thiên sáng, hàng Mã lai hay Philip thì trung âm nổi hơn( theo cảm nhận của mình trên cùng board mạch) còn ù hay nhiễu thay đổi tuỳ bo mạch loại nào: nhiều lớp hay dạng như epoxy và bố trí cũng như chất lượng linh kiện
                              By three methods we may learn wisdom:
                              First, by reflection, which is noblest;
                              Second, by imitation, which is easiest;
                              and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nay đa số hà̀ng chợ là hàng Tung Của dù cho đóng mác Mã Lai. Theo tôi, âm thanh bị ảnh hưởng phần sò CS rất ít, ngoại trừ IC, vì trong IC đã là 1 mạch.
                                Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                                <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Về tác giả

Collapse

lvt195 Phức tạp lắm! Tìm hiểu thêm về lvt195

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X