Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tư vấn giúp tăng công suất ampli

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tư vấn giúp tăng công suất ampli

Một ampli chạy 1 chanel 2 sò mình có thể tăng thêm 20 con sò, tăng nguồn có được không có bị gây tự kích không? Phần hướng dẫn đang dùng D669 mình có thể thay thế D718 được hay không? Vì sao?
    Nhờ anh em có kinh nghiệm tư vấn giùm. (Mình là người đam mê không học qua trường lớp)

Nguyên văn bởi zxcvb123 Xem bài viết
    Một ampli chạy 1 chanel 2 sò mình có thể tăng thêm 20 con sò, tăng nguồn có được không có bị gây tự kích không? Phần hướng dẫn đang dùng D669 mình có thể thay thế D718 được hay không? Vì sao?
    Nhờ anh em có kinh nghiệm tư vấn giùm. (Mình là người đam mê không học qua trường lớp)
    Từ 2 con lên 20 con, gấp 10 lần về số lượng,... vậy dòng kích cũng phải tăng 10 lần về dòng kích và chú ý bạn phải đảm bảo cho 20 con sò có trị số các thông số về điện thật thật giống nhau vào nhé không sợ tiếng lúc xong khó nghe lắm, chúc thành công

Comment

tất nhiên là tăng được nhưng có giới hạn thôi , mấy cái AMP chạy tầng Kích D669 là mạch còi bạn có độ lên vẫn không hiệu quả bằng bán rẻ cái đó đi và DY cái mới theo ý bạn
      http://baohanhbeptu.vn
      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
      ĐT: 0967 403 123

Comment

tăng thì tăng dc nhưng mà x2,x3,x4 thì được chứ bạn x10 từ 2 sò -> 20 sò thì khó đấy. vì phải tính cả mạch driver và mạch preamp của nó nữa.
        Bạn muốn nâng theo kiểu nâng áp đầu ra hay nâng dòng đầu ra.

Comment

loa nào mà chịu được nhỉ
          ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

tăng thì được , nhưng chỉ có tác dụng rõ khi bạn gắn tải có trở kháng thấp , vì dòng ra lớn hơn chứ điện áp ra vẫn vậy , bạn chú ý đến con Driver cho các con công suất là được , nhưng theo em như vậy không đáng đầu tư công sức , vì ko thay đổi được nhiều , nên DIY cái mới cho lành mà còn ngon hơn bác ạh
            Chuyện gzì cũng dám làm - No_Four_Go

Comment

Muốn tăng công suất ampli cao lên mình nên làm thế nào. Nếu muốn tăng điện áp và dòng ra loa lớn hơn làm thế nào có cần tăng điện áp nguồn(cũ +-30 tăng +-60) tụ nguồn tăng nếu được nhờ anh em chỉ giùm chi tiết luôn. Cảm ơn
              Last edited by zxcvb123; 12-12-2011, 22:28.

Comment

Dĩ nhiên, do công suất ampli tỷ lệ thuận với bình phương của nguồn cung cấp, nên muốn tăng công suất thì phải tăng điện áp nguồn cung cấp.
                Và bạn cũng hầu như phải thiết kế lại toàn bộ mạch công suất cho phù hợp . Thậm chí không gian của vỏ máy hiện tại cũng chưa chắc chịu được sức nặng của bộ biến áp và đủ chỗ cho số lượng sò lớn như vậy.
                Đọc bài của bạn, chỉ biết ý bạn muốn tăng công suất mà không biết cụ thể là bạn cần công suất đạt bao nhiêu? Nên nêu chi tiết thì anh em trên diễn đàn dễ dàng góp ý cho bạn.

Comment

em mới lọ mọ lên sò em có chút ý kiến.tăng nguồn là chưa đủ đâu bác.phải thiết kế lại mạch từ đầu đến đuôi.sò tăng lên thì lái cũng phải tăng theo. đầu vào cũng phải tăng theo.
                  bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

Cảm ơn anh em diễn đàn đã chì giùm Quá khó và qua sưc của mình (( Còn một vấn đề nhờ anh em giúp Mình có 4 cái mạch ampli giống nhau mỗi cái 2 sò Bây giờ lầy 2 đường SP + nối lại (4 mạch=2) cầu BTL=1( 4 mạch=1) Nguồn +-50v)) làm vậy có được không nhờ anh em giúp giùm ( 4 mạch=1mono)
                    Last edited by zxcvb123; 15-12-2011, 22:54.

Comment

Được nhưng nếu ráp 1 bo 4 sò thay vì 2 thì tốt và ổn định hơn kiểu này công suất tăng về dòng ví dụ lúc đầu kéo được 1 loa 30 W thì sau khi gắn 4 sò sẽ kéo được 2 loa 30 W thay ví 1 loa 60 W .Ráp như đã tả không phải cầu mạch cầu đúng là phải có mạch chia pha đầu vào chia tín hiệu cấp cho 2 bo mỗi bo 4 sò là có thể đạt 300 W với nguồn +- 50 volt ..

Comment

chào các bác. giúp mình với.
                        trước kia nhà minh sài bộ âm ly HBO-400 của hãng HLOV Việt Nam. công xuất ra 400W 4 Ohm. và loa tương ứng. nhưng hiện nay mình mua cặp loa mới GX-800, công xuất mỗi cái loa 355W+350W 8 Omh. chạy khoản 30 phút thì âm ly nóng kinh khủng. bộ sò bên trái nóng hơn bộ sò bên phải và nguồn cũng nóng. mình biết là âm ly không đủ công xuất, mình vẫn muốn giữ lại cái âm ly này nhưng mình muốn nâng cấp cái âm ly này bằng cặp sò khác có công xuất lớn hơn được không các bác. nếu được thì nên mua cặp sò nào là hợp lý nhất. Mình cũng là dân điện tử nhưng không rành về âm ly, mong các bác tư vấn giúp
                        LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

kì quá nhỉ , tăng trở thì giảm P chứ, sò chạy lại càng mát
                          bạn tháo amply xem nó chạy cặp sò gì mới biết chứ
                          SĐt: 01238004961

Comment

Nguyên văn bởi mrbaosuper Xem bài viết
                            kì quá nhỉ , tăng trở thì giảm P chứ, sò chạy lại càng mát
                            bạn tháo amply xem nó chạy cặp sò gì mới biết chứ
                            bộ loa này mỗi cái công xuất là 700W. còn cái âm ly có 400W thôi bác à. nên cái âm ly ko đủ công xuất là đúng rôi. bộ công xuất của âm ly mỗi bên có 6 con D1047C. Theo các bác là nên nâng sò công xuất cao hơn hay thay luôn cả bộ. mà minh không rành về cái này. minh định thay luôn nguyên bộ nhưng không biết thay bộ nào cho phù hợp và nếu thay thì có ảnh hưởng gì đến các tầng khác không. mong chỉ giúp
                            LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

mình tưởng loa công suất đỉnh là 700W, nên lắp vào amply có cs đỉnh là 700 tối đa, nếu lắp cao hơn thig cháy loa, lắp thấp hơn thì chả sao
                              còn cặp sò mình thấy áp đến 200v nên chả biết thay cặp nào, khó kiếm mấy con áp cao vậy
                              SĐt: 01238004961

Comment

Về tác giả

Collapse

zxcvb123 Tìm hiểu thêm về zxcvb123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X