Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp so sánh 2 mạch siêu trầm này!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp so sánh 2 mạch siêu trầm này!

Em tìm đc 2 mạch lọc siêu trầm, cái dùng Tl072 thì ko biết của bác nào, còn cái dùng 4558 là của bác nguyendinhvan. Các bác giúp em phân tích, so sánh 2 mạch này với.
    Attached Files

Các cao nhân đi đâu hết ý nhỉ ^^

Comment

Nguyên văn bởi student_dtvt Xem bài viết
      Em tìm đc 2 mạch lọc siêu trầm, cái dùng Tl072 thì ko biết của bác nào, còn cái dùng 4558 là của bác nguyendinhvan. Các bác giúp em phân tích, so sánh 2 mạch này với.
      Theo em thì Mạch thứ hai Tích cực hơn mạch thứ nhất
      http://baohanhbeptu.vn
      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
      ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
        Theo em thì Mạch thứ hai Tích cực hơn mạch thứ nhất
        Bác có thể nói rõ hơn chút đc ko. Em cũng thấy cái mạch dùng TL072 đc nhiều người đánh giá cao nhưng chưa thấy ai nói rõ hơn về mạch này.
        Khó hiểu là em nghĩ cái mạch dùng 4558 áp dụng theo mạch lọc thông thấp bậc 2 (và cũng có thể thay con 4558 bằng TL072), còn mạch dùng TL072 áp dụng theo mạch lọc thông thấp bậc 1.

Comment

vote cho mạch TL072. em đã từng chế vài con sub và dùng mạch lọc này thấy rất ok!

Comment

Em cũng vote cho mạch TL072. Thưa với bác, đó là mạch hãng đấy ạ. Em cũng làm rồi. Chạy ngon.
            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Không lẽ vì nó là mạch hãng nên mọi người đều tin tưởng thế. EM mong có bác nào so sánh chi tiết giúp em 2 mạch này với.

Comment

Không lẽ vì nó là mạch hãng nên mọi người đều tin tưởng thế. EM mong có bác nào so sánh chi tiết giúp em 2 mạch này với.
                cách phối hợp linh kiện đó bác. chỉnh sửa sao cho "hợp gu" mình thôi ^^

Comment

Nghề kiếm cơm của nó ko tjn thì tjn cái gjề
                  Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                  Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Hai mạch này áp dụng cho hai hệ thống âm thanh khác nhau nên cấu tạo và tính năng khác nhau .
                    Mạch tách ra từ sơ đồ 2.1 có đặc điểm là dải thông tần số âm than được đặt cố định .
                    Tại sáo nó được đặt cố định . Người ta thiết kế hai đường âm thanh của hai kênh LLeft và Ringh có dải thông tấn số từ khoảng 150 >200 Hz trở lên tới hơn 15 hay 20Khz . Còn dải tần số dưới 150 hay 200Hz xuống tới 10Hz người ta sử dụng mạch này để xử lý . Như vậy trong hệ thống 2.1 Dải thông âm thanh đựơc chia cố định . Người ta chỉ thay đổi biên độ tín hiệu ở các dải tần số này .

Mạch thứ hai có được áp dụng cho các thùng loa Sub lắp thêm cho các hệ thống âm thanh Stereo đã có sẵn . Nó được thiết kế thâm một nút chỉnh Crosover để chỉnh dải mở rộng tần số . Thường dải tần số chỉnh được trong tầm từ 50 đến 200 Hz .
                    Các hệ thống âm thanh Stereo có sẵn từ trước có dải thông tần số âm thanh rất khác nhau . Điều đó phụ thuộc vào loa và ampli có sẵn của người sử dụng . Người thiết kế không biết trước được thông số này của người sử dụng . Ví dụ anh A có bộ dàn âm thanh tần số từ 150Hz tới 25 Khz . Anh B có bộ loa và ampli có dải âm thanh từ 80Hz đến 20Khz .... Vậy khi thiết kế mạch Sub phải chỉnh được dải tần số này đẻ phù hợp với tất cả các hệ thống âm thanh khác nhau đã có sẵn của khách hành . Khi bán loa cho anh A cần chỉnh dải thông tần số lên 150 Hz. Khi bán cho anh B cần chỉnh thấp xuống 80Hz vì loa và ampli của anh B đã hoạt động tốt với tần số trên 80Hz rồi .
                    Trong điều kiện lắp ráp , can chỉnh tốt thì không thể phân biệt được chất lượng âm thanh của hai mạch . Kể cả sử dụng ocilloscope cũng không thể phân biệt được tín hiệu của hai mạch . Nên đừng lo đến chuyện chất lượng .
                    Ở đây hai mạch được áp dụng cho hai nhiệm vụ khác nhau nên có kết cấu khác nhau . . Nếu sử dụng không đúng như dùng mạch thứ hai vào việc thứ nhất thì khi chỉnh sai người ta có thể làm hụt mất một phần tín hiệu âm thanh . Ngược lại nếu dùng mạch thứ nhất vào việc thứ hai có thể gây nên sự trùng dải tín hiệu . Khi đó một tín hiệu được phát ra từ nhiều loa khác nhau với hai tính chất âm sắc khác nhau nên mất đi sự trung thực .
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Gặp đúng tác giả đây lun, mừng quá. ^^
                      Bác cho em hỏi con tụ C1=39p của mạch TL072 có tác dụng gì vậy?
                      Mạch 4558 bác có thể nói rõ hơn giúp em tại sao bác lại nối In+ của 4558 xuống mass vậy. Cái mạch em đc học và tính toán nó được phân áp bởi 2 điện trở(như hình)
                      Attached Files

Comment

ượcCâu hỏi này tôi không trả lời ở đây . Bạn cần phải hiểu những mạch điện như vậy trước khi trao đổi . Có thể học ở trường , ở lớp , ở sách giáo khoa ..
                        Hoặc bạn sang box Điện tử dành cho người mới bắt đầu mà hỏi . Nếu bạn không hiểu được khoảng 20 mạch sử dụng IC Opam cùng với 5 , 6 mạch RC thì đừng bàn đến tress bass làm gì cho mất thời gian của người khác .
                        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                          ượcCâu hỏi này tôi không trả lời ở đây . Bạn cần phải hiểu những mạch điện như vậy trước khi trao đổi . Có thể học ở trường , ở lớp , ở sách giáo khoa ..
                          Hoặc bạn sang box Điện tử dành cho người mới bắt đầu mà hỏi . Nếu bạn không hiểu được khoảng 20 mạch sử dụng IC Opam cùng với 5 , 6 mạch RC thì đừng bàn đến tress bass làm gì cho mất thời gian của người khác .
                          Cám ơn bác. bác nói thế này thì em cũng chịu. Em đang đứng vai trò là một người học hỏi chứ đâu dám là một người bàn luận.
                          Em nghĩ ngoài nhưng người đc đào tạo chuyên ngành như bác thì liệu có những ai hiểu rõ đc nguyên lý của mấy mạch ứng dụng này. Đa phần cứ có mạch là áp dụng làm ngay, chạy thì ok, còn ko chạy thì lại lên đây hỏi.

"Nếu bạn không hiểu được khoảng 20 mạch sử dụng IC Opam cùng với 5 , 6 mạch RC thì đừng bàn đến tress bass làm gì cho mất thời gian của người khác ." - Bác là Mod mà lại nói thế này thì ai dám trả lời bài viết của em nữa nhỉ
                          EM xin phép đc qua box khác hỏi. Mong là các bác sẽ trả lời giúp em. ^^
                          Last edited by student_dtvt; 25-12-2011, 18:47.

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                            không biết thì người ta mới hỏi chứ !!!!!!

Comment

các bác ơi cho e hỏi là thay con tl72 bang tl082 đc không nhỉ!

Comment

Về tác giả

Collapse

student_dtvt Tìm hiểu thêm về student_dtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X