Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp so sánh 2 mạch siêu trầm này!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi student_dtvt Xem bài viết
    Gặp đúng tác giả đây lun, mừng quá. ^^
    Bác cho em hỏi con tụ C1=39p của mạch TL072 có tác dụng gì vậy?
    Mạch 4558 bác có thể nói rõ hơn giúp em tại sao bác lại nối In+ của 4558 xuống mass vậy. Cái mạch em đc học và tính toán nó được phân áp bởi 2 điện trở(như hình)
    Em lắp: C1=100nF, C2= 220nF, R1= R2= 10K, cái (k-1)R3 trên hình =0, R3= vô cùng
    chạy ổn

Comment

.................................................. .............

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
        ượcCâu hỏi này tôi không trả lời ở đây . Bạn cần phải hiểu những mạch điện như vậy trước khi trao đổi . Có thể học ở trường , ở lớp , ở sách giáo khoa ..
        Hoặc bạn sang box Điện tử dành cho người mới bắt đầu mà hỏi . Nếu bạn không hiểu được khoảng 20 mạch sử dụng IC Opam cùng với 5 , 6 mạch RC thì đừng bàn đến tress bass làm gì cho mất thời gian của người khác .

Không biết thì mới hỏi, thế vào diễn đàn này làm gì?

Comment

mình củng đang tiềm hiểu mấy mạch này mà chưa rõ lắm nên không dám lắp mạch thật,nhưng nghe bác van nói vậy mình hơi nản,xin hỏi các bạn trong diển đàn có ai lắp thử chưa,kết quả thế nào?

Comment

Nguyên văn bởi hiencnc2 Xem bài viết
            mình củng đang tiềm hiểu mấy mạch này mà chưa rõ lắm nên không dám lắp mạch thật,nhưng nghe bác van nói vậy mình hơi nản,xin hỏi các bạn trong diển đàn có ai lắp thử chưa,kết quả thế nào?
            Thì cứ lắp đại đi , hư hỏng thì sửa lại! chi phí ít thôi mà , chắc tại vì trình độ còn ít quá nên bác Văn(Vân) không muốn cho vào làm phiền các cụ đó thôi, nên bác ấy bảo qua hội khác mà hỏi thì dễ chia sẻ hơn dó mà!

Comment

Ah có người trình độ giỏi đến mức xuất bản được quyển sách giống quyển "Radio- Thật là đơn giản" của những năm 70 - 80 thế kỷ trước. Với tựa đề là "Transistor - thật là đơn giản". Các bác thấy loại người đó thế nào? Ăn cắp bản quyền một cách LOL thật.
              Lan man tý về kẻ đó, hình như hắn cũng sinh hoạt ở trang này đó các bác à!
              Trở lại với mạch lọc dải trầm thì hình như rất ít hỏng, trừ khi các bạn nối sai nguồn điện, hoặc kiểu mạch thôi.
              By three methods we may learn wisdom:
              First, by reflection, which is noblest;
              Second, by imitation, which is easiest;
              and third by experience, which is the bitterest

Comment

Ở đâu thế bạn? Để xem nó vãi ntn...
                Trước kia đã có cuốn "Transistor - thật là đơn giản" của Aisberg rồi mà.
                Trong mấy cuốn có tiêu đề "xyz... - thật là đơn giản" thì chỉ những cuốn 2 tác giả người Pháp viết chung mới thực sự là xuất sắc. (Tôi quên mất tên 2 tiền bối này rồi, nhưng câu chuyện giữa bất tri và Hiếu Tri thì vẫn còn nhớ).
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

bác nguyendinhvan nói chuẩn
                  ý tưởng thì ko càn kiến thức nhưng trao đổi ?
                  với ng hiểu thì nói 1 hiểu 9 còn ng ko hiểu thì
                  a di đà phật

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                    (Tôi quên mất tên 2 tiền bối này rồi, nhưng câu chuyện giữa bất tri và Hiếu Tri thì vẫn còn nhớ).
                    Câu chuyện Hiếu tri và Bất tri là giữa anh nhà giàu học lỏi với người bạn chuyên về điện tử. Ngày đó là sách cẩm nang nhỏ cho các bác lơ mơ hay những ai đam mê nghề điện mà chưa rõ lý thuyết nhiều!
                    Sách kia nó bán hết trước khi em kịp mua!! Vì nội dung so với "Radio-thật là đơn giản" không khác cái gì trừ nói về bán dẫn, mà cũng lý thuyết trình bày cũng lôm côm lắm
                    By three methods we may learn wisdom:
                    First, by reflection, which is noblest;
                    Second, by imitation, which is easiest;
                    and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                      Thì cứ lắp đại đi , hư hỏng thì sửa lại! chi phí ít thôi mà , chắc tại vì trình độ còn ít quá nên bác Văn(Vân) không muốn cho vào làm phiền các cụ đó thôi, nên bác ấy bảo qua hội khác mà hỏi thì dễ chia sẻ hơn dó mà!
                      Click image for larger version

Name:	TL072.jpg
Views:	10
Size:	25.7 KB
ID:	1395078
                      Bác cho e hỏi trong cái mạch này 3 con biến trở R3,R5,R7 có tác dụng gì và vì nó là biến trở nên e không biết vặn vẹo ra sao cho phù hợp cả,e chuẩn bị thi xong sẽ làm mạch này nhưng đang băn khoăn chỗ đó bác ạ. Con R5 và R7 là biến trở đôi (6 chân) hay là 2 con biến trở đơn tách biệt hả bác?

Comment

Nguyên văn bởi this1998 Xem bài viết
                        [ATTACH=CONFIG]85924[/ATTACH]
                        Bác cho e hỏi trong cái mạch này 3 con biến trở R3,R5,R7 có tác dụng gì và vì nó là biến trở nên e không biết vặn vẹo ra sao cho phù hợp cả,e chuẩn bị thi xong sẽ làm mạch này nhưng đang băn khoăn chỗ đó bác ạ. Con R5 và R7 là biến trở đôi (6 chân) hay là 2 con biến trở đơn tách biệt hả bác?
                        hình này quá nhỏ nên không nhìn rõ các giá trị của linh kiện được , nhưng có thể đoán là các biến trở này là chiết áp đơn (3 chân) R3 có thể là biến trở ,(chỉnh trước ) còn R5-R7 là các volume chỉnh độ sâu (bass trầm hay cao)của tín hiệu hồi tiếp và độ lớn của tín hiệu(độ lợi bass) .

Comment

hình này quá nhỏ nên không nhìn rõ các giá trị của linh kiện được , nhưng có thể đoán là các biến trở này là chiết áp đơn (3 chân) R3 có thể là biến trở ,(chỉnh trước ) còn R5-R7 là các volume chỉnh độ sâu (bass trầm hay cao)của tín hiệu hồi tiếp và độ lớn của tín hiệu(độ lợi bass) .
                          Ơ lạ thật @@. E ấn vào hình thì nó ra 2 cái,1 cái bé tí còn 1 cái to đùng nhìn rõ mà bác ơi,bác check lại hộ em đi vì ảnh này em tìm mãi chỉ có 1 cái à

Comment

Bác thử hình này coi sao
                            http://i288.photobucket.com/albums/l...02/TL072up.jpg

Comment

Nguyên văn bởi this1998 Xem bài viết
                              hình bên này thì rõ rồi , R3 chỉnh độ lợi Gain bass giống như volume , còn R5-R7(biến trở) đặt trước chọn đáp tần bass thấp hoặc cao hơn ,

Comment

hình bên này thì rõ rồi , R3 chỉnh độ lợi Gain bass giống như volume , còn R5-R7(biến trở) đặt trước chọn đáp tần bass thấp hoặc cao hơn ,
                                À ra thế. R5-R7 để chỉnh tần số bass lên cao hoặc trầm hơn phải ko bác. Nhưng em vẫn ko hiểu chỗ R5-R7 là 2 biến trở đơn thì phải vặn vẹo thế nào nữa. Vì 1 số mạch lọc bass khác em cũng chỉ thấy có 2 VR,1 cái là volume,cái kia chỉnh tần số. Đây hẳn 3 cái nên em thấy hơi khó hiểu :d

Comment

Về tác giả

Collapse

student_dtvt Tìm hiểu thêm về student_dtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X