Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tủ lạnh sanyo cần giúp đỡ ( tủ quạt )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tủ lạnh sanyo cần giúp đỡ ( tủ quạt )

các ae cho mình hỏi cái này với ! mình xem trong sơ đồ tủ lạnh sanyo có 2 con R giải đông và con xả tuyết . con điện trở giai đông nằm trong ngăn đá vậy còn con điện trở xả tuyết nằm ở đâu ? bác nào biết giứp mình nha ! thank !!!

ko hiểu ý bạn hỏi,tủ lạnh chỉ có con R xả tuyết nằm trong ngăn đá,nó là 1 dây maiso nằm trong ống thủy tinh,công suất 150w,khi tủ chạy đc 8h thì timer ngắt nguồn cho lốc và cấp nguồn cho R này,khoảng 30p thì timer lại cho lốc chạy và ngắt nguồn cho R này,quá trình xả đông đã kết thúc,đá bị đóng trên dàn lạnh sẽ tan thành nước và chảy xuống cái khay phía trên đỉnh lốc.khi xả đông ta thay tủ im lìm.
    Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

cám ơn bạn . nhưng con sanyo này mình xem trong sơ đồ của nó có 2 R luôn , con ở trong ngăn đá trong ống thủy tinh thì minh biết , còn R con xả tuyết ko biết là con nào .mình có gửi sơ đồ của nó lên ban xem thu nha . chỗ mình đánh dấu đỏ đó !
      Click image for larger version

Name:	Picture.jpg
Views:	3
Size:	101.4 KB
ID:	1361719

Comment

Bạn thử theo sơ đồ xem có phải "điện trở xả tuyết" nằm trong vỏ tủ lạnh không. Nó có nhiệm vụ làm ấm cửa ngăn đá để tránh đóng tuyết ở khe cửa tủ. (Nếu không xả tuyết thì sẽ không mở được cửa tủ).
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

cám ơn bạn đã góp ý ! nếu phải bung vỏ tủ ra thì quá phức tạp ,mình muốn biết chính sát nó ở đâu rồi đi thẳng tới đó luôn . bác nào biết thông tin gì thêm góp ý nha !thank !!!!

Comment

Tức là bạn nghi tủ của bạn hỏng cái điện trở này à? Nếu nó còn tốt thì vỏ tủ (chỗ gần tay cầm) hơi ấm.
            Còn có sơ đồ đó rồi, bạn theo sơ đồ tìm ra 2 đầu dây ra của nó, bạn lần theo đường dây sẽ biết nó nằm đâu và đo điện trở xem sao. Dễ ẹt.
            Dự đoán, nếu đúng là điện trở như tôi nói trên, sẽ có công suất khoảng <10W, như vậy điện trở khoảng vài k.
            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi an_87pt Xem bài viết
              cám ơn bạn . nhưng con sanyo này mình xem trong sơ đồ của nó có 2 R luôn , con ở trong ngăn đá trong ống thủy tinh thì minh biết , còn R con xả tuyết ko biết là con nào .mình có gửi sơ đồ của nó lên ban xem thu nha . chỗ mình đánh dấu đỏ đó !
              [ATTACH=CONFIG]45031[/ATTACH]
              Nó nằm ở chỗ tiếp giáp với zoăng tủ đó bác.
              Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
              Mobile: 0914.796.896.

Comment

các ae cho mình hỏi cái này với ! mình xem trong sơ đồ tủ lạnh sanyo có 2 con R giải đông và con xả tuyết . con điện trở giai đông nằm trong ngăn đá vậy còn con điện trở xả tuyết nằm ở đâu ? bác nào biết giứp mình nha ! thank !!!
                tủ lạnh sanyo có 2 kiểu xả tuyết:
                1 loại thường được gắn gần zoăng cửa, mục đích khi tủ chạy đạt nhiệt độ cài đặt thì điện trở này được hâm nóng từ từ không để cho hơi lạnh ngưng tụ tại phần zoăng cửa.
                1 loại được đặt ngay dưới themortat, để khi nhiệt độ đạt nhiệt độ thì nó cũng được sấy ấm themortat kích hoạt cho máy nén làm việc và hạn chế sự hấp hơi nước gây nhỏ giọt
                ngoài ra nó còn có R xả đông được đặt trong ống thủy tinh kẹp ngay dàn lạnh, nhằm mục đích phá băng theo chu trình timer hoạt động, khi đó máy nén sẽ được nghỉ, sau 1 thời gian nào đó timer hoạt động thông qua bánh răng vòng lệch tâm lại đóng điện cho máy nén làm việc và lúc này quá trình xả đông được cắt.

Comment

Vậy R xả tuyết nằm ở zoang ngăn đá hả bác ? theo nhu bác nói thi nó có nhiêm vụ ko cho tuyết đông ở zoang cửa tủ đúng ko bác ? còn theo sơ đồ thì mình thấy R xả tuyết còn cấp điện vào chân 1 của bọ đinh giờ nữa .vậy là khi R này hư là phần đinh giờ có vấn đề đúng ko bác ? cho mình hỏi chút nữa và làm sao để thay R này có phức tạp ko ? hay có cách nào độ chế nó được ko bác ? cám ơn bác nhiều lắm !!!!!!!!

Comment

Vậy R xả tuyết nằm ở zoang ngăn đá hả bác ? theo nhu bác nói thi nó có nhiêm vụ ko cho tuyết đông ở zoang cửa tủ đúng ko bác ? còn theo sơ đồ thì mình thấy R xả tuyết còn cấp điện vào chân 1 của bọ đinh giờ nữa .vậy là khi R này hư là phần đinh giờ có vấn đề đúng ko bác ? cho mình hỏi chút nữa và làm sao để thay R này có phức tạp ko ? hay có cách nào độ chế nó được ko bác ? cám ơn bác nhiều lắm !!!!!!!!
                    Con này nếu bị hư thì vứt luôn nó đi cũng được mà, không ảnh hưởng gì đến quá trình làm lạnh.
                    Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được

Comment

theo sơ đồ thì con ấy mà chết thì timer ko chạy,em nghĩ đang có sự nhầm lẫn,con R xả tuyết mà chủ thớt đánh dấu chính là nằm trong ngăn đá,còn con R giải đông chính là con chủ thớt muốn tìm vị trí xem nó nằm ở đâu
                      Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

bạn xem lai sơ đồ của nó đi ,nó là con R minh làm dấu đỏ trong hinh .nếu bỏ nó thì làm sao có điên vào chân 1 của định giờ ?
                        Click image for larger version

Name:	Picture.jpg
Views:	3
Size:	101.4 KB
ID:	1361761

Comment

Như trên mình đã nói, không biết cụ thể tủ của bạn nó nằm ở vị trí nào, nếu bạn ktra dưới thermotat thường nằm sát vách trong của ngăn lạnh (để rau quả) nhìn là thấy
                          nếu nó nằm ở phần zoăng cửa, trường hợp R này bị hư thì ngắt bỏ cũng chẳng sao.
                          còn ngay dàn lạnh (phần ngăn làm đá ) nó cũng có R xả đá cho dàn
                          thường thì bộ timer hay hư hơn, vì nó cứ đóng cắt liên tục ( cho máy nén và các R) các tiếp điểm lâu ngày bị đánh lửa tiếp xúc không tốt và các bánh răng trung gian của nó bị mòn và trượt,
                          còn R xả đá bị hư bạn dùng đồng hồ đo là biết liền
                          Ngoài ra bạn cũng cần ktra cầu chì bảo vệ cho đường R này vì nhiều máy có gắn cầu chì bảo vệ thường nằm trong ống nhựa bọc kín....

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                            theo sơ đồ thì con ấy mà chết thì timer ko chạy,em nghĩ đang có sự nhầm lẫn,con R xả tuyết mà chủ thớt đánh dấu chính là nằm trong ngăn đá,còn con R giải đông chính là con chủ thớt muốn tìm vị trí xem nó nằm ở đâu
                            Theo sơ đồ thì con R giải đông chính là con phá băng trên dàn lạnh (ngăn đá) con này rất quan trọng không thể bỏ được, đời máy này còn có R xả tuyết, con này bỏ cũng được, nhưng phải đấu nguồn cho timer....

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                              Bỏ con xả tuyết đi đấu tắt con dioed lại là có nguồn nuôi timer.

Comment

Về tác giả

Collapse

an_87pt Tìm hiểu thêm về an_87pt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X