Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tủ lạnh sanyo cần giúp đỡ ( tủ quạt )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
    Bạn thử theo sơ đồ xem có phải "điện trở xả tuyết" nằm trong vỏ tủ lạnh không. Nó có nhiệm vụ làm ấm cửa ngăn đá để tránh đóng tuyết ở khe cửa tủ. (Nếu không xả tuyết thì sẽ không mở được cửa tủ).
    Chào anh HTTTTH, lâu rồi mới lại gặp anh, lần trước anh hướng dẫn em sửa Flyback sony mà bây giờ vẫn chạy tốt, anh vẫn khỏe chứ...

Comment

Tôi chưa hiểu, chủ thớt đặt vấn đề ra nhằm mục đích gì?
      Nếu tủ lạnh của bạn có vấn đề, bạn hãy mô tả hiện tượng, sẽ có ý kiến đóng góp chính xác hơn là bạn loay hoay đi tìm cái điện trở mà bạn "đánh dấu đỏ", trong khi bạn đã có sơ đồ và chắc chắn bạn có đồng hồ đo điện vạn năng??? Với hai cái này thì việc xác định con điện trở "đánh dấu đỏ" chỉ là việc của trí óc và thời gian.

Tủ lạnh không bình thường có nghĩa là không làm lạnh được.
      Điều kiện cần là máy nén chạy tốt, gas còn và biểu hiện là trên dàn lạnh có hơi nước bị đóng băng.
      Bạn cần kiểm tra: Máy nén chạy hay không (nghe được). "Định giờ" (Timer) có chạy hay không: bạn nhìn thấy cái chốt xoay của timer chuyển dịch khi cắm điện và máy nén chạy, dù là rất chậm vì nó quay 1 vòng hết khoảng 8 giờ. Công tắc cửa tốt (đè vào thì quạt quay, nhả ra thì đèn sáng). Xả đá tốt: Sau khi Timer xoay hết 1 vòng thì xả đá được (băng trong tủ tan chảy thành nước chảy vào khay chứa) v.v...

Nếu không làm đá được thì có nhiều nguyên nhân, sau đây là một vài nguyên nhân hay gặp và tự sửa được:
      1. Timer hỏng, nên không xả đá được. Thay Timer là xong.
      2. "Sò lạnh" (= cảm biến nhiệt) hỏng do bị hỏng tiếp điểm hoặc bị lọt hơi nước vào, nước đó đóng băng làm mất tiếp xúc. Đó là cái linh kiện hình trụ đường kính khoảng 15mm, có vỏ nhôm có 2 dây ra, được bọc kín trong vỏ nhựa và được kẹp vào ống đồng trên dàn lạnh. Thay thử biết liền.
      Đây là 2 nguyên nhân hay gặp nhất.
      3. Công tắc cửa hỏng nên quạt không quay, hơi lạnh không được thổi vào nên trong tủ không lạnh. Tôi gặp vài cái bị như thế này rồi. Kiểm tra công tắc quạt bằng cách đo điện trở (nhớ rút điện kẻo Thiên Lôi táng cho)
      Vân vân và vân vân .....

Vậy cái điện trở mà bạn quan tâm có liên quan gì ở đây?
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
        theo sơ đồ thì con ấy mà chết thì timer ko chạy,em nghĩ đang có sự nhầm lẫn,con R xả tuyết mà chủ thớt đánh dấu chính là nằm trong ngăn đá,còn con R giải đông chính là con chủ thớt muốn tìm vị trí xem nó nằm ở đâu
        R giải đông là cái nằm trong ống thủy tinh, nối với diode để cấp điện bán kỳ và dòng của nó tầm 1A, công suất tầm > 100W.
        Timer thì có công suất rất bé, chạy với điện xoay chiều nên nối tiếp với điện trở xả tuyết (có công suất khá nhỏ) thì hợp lý hơn.
        Tôi nghi rằng 2 điện trở "giải băng" và "xả tuyết" không nối với nhau (ở đầu bên phải trên sơ đồ), vì nếu chúng nối với nhau thì hơi vô lý, khó lý giải về hoạt động của timer và, do đó, cả lý giải về hoạt động của "xả tuyết".
        Chủ thớt có thể cho anh em biết : Timer của bạn chạy điện bao nhiêu VAC?
        Last edited by HTTTTH; 17-05-2012, 17:20.

Comment

theo sơ đồ thì con ấy mà chết thì timer ko chạy,em nghĩ đang có sự nhầm lẫn,con R xả tuyết mà chủ thớt đánh dấu chính là nằm trong ngăn đá,còn con R giải đông chính là con chủ thớt muốn tìm vị trí xem nó nằm ở đâu
          ý em muốn nói là con R mà chủ thớt đánh dấu trong sơ đồ chính là con nằm trong ống thủy tinh nằm ở vị trí dàn lạnh trong ngăn đá,nó đc timer cấp nguồn mỗi 8 tiếng lốc chạy,như bác HTTTTH nói thì nó khoảng trên 100w,dòng gần 1A,và tính ra là điện trở của nó khoảng trên 200 ôm,nó có giá trị nhỏ hơn rất nhiều so với tổng trở " D + điện trở giải đông",nên timer đc cấp nguồn chạy thông qua con R đánh dấu này,như thế sơ đồ sẽ đúng,ko sai,sanyo ko thể nhầm lẫn đc.còn "D + điện trở giải đông" trong sơ đồ là nằm trong vỏ tủ lạnh. Nó có nhiệm vụ làm ấm cửa ngăn đá để tránh đóng tuyết ở khe cửa tủ. (Nếu không xả tuyết thì sẽ không mở được cửa tủ).các bác để ý "D+ điện trở giải đông" đc đấu // với điện trở xả tuyết,vì thế timer chỉ chạy đc khi tổng trở điện trở xả tuyết nhỏ hơn rất nhiều so với tổng trở của "D+ điện trở giải đông",nếu ko có con DIOT thì ko nói làm gì rồi,timer đc cấp nguồn thông qua R xả tuyết,khoảng 8h thì 3 đc đóng sang 2,bộ xả tuyết và giải đông đc cấp điện 220v và bắt đầu làm việc (sinh nhiệt),timer chết,ko chạy vì bị đấu tắt quận làm việc 1-3,khi nhiệt độ đã hâm lên đủ lớn thì cảm biến nhiệt tách ra,mặc dù timer vẫn nối 3 với 2 nhưng bộ xả tuyết,giải đông bị cảm biến nhiệt ngắt điện,quận dây 1-3 của timer ko bị đấu tắt nữa nên timer chạy,và sẽ tách 3 với 2,nối 3 với 4,lốc chạy.ok
          Last edited by kehuydiet092; 17-05-2012, 17:49.
          Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

ý em muốn nói là con R mà chủ thớt đánh dấu trong sơ đồ chính là con nằm trong ống thủy tinh nằm ở vị trí dàn lạnh trong ngăn đá,nó đc timer cấp nguồn mỗi 8 tiếng lốc chạy,như bác HTTTTH nói thì nó khoảng trên 100w,dòng gần 1A,và tính ra là điện trở của nó khoảng trên 200 ôm,nó có giá trị nhỏ hơn rất nhiều so với tổng trở " D + điện trở giải đông",nên timer đc cấp nguồn chạy thông qua con R đánh dấu này,như thế sơ đồ sẽ đúng,ko sai,sanyo ko thể nhầm lẫn đc.còn "D + điện trở giải đông" trong sơ đồ là nằm trong vỏ tủ lạnh. Nó có nhiệm vụ làm ấm cửa ngăn đá để tránh đóng tuyết ở khe cửa tủ. (Nếu không xả tuyết thì sẽ không mở được cửa tủ).
            Thế khi Timer chuyển công tắc 3 nối với 2 thì anh nào nóng hơn ??

"Điện trở xả tuyết" là sản phẩm của "Gú-gô Trán-sờ-lết-sơn"?. Nếu đúng công năng "xả tuyết" thì chỉ có thể là điện trở ở cửa tủ, sao chủ thớt tìm không ra nhỉ?
            Thôi có lẽ chờ chủ thớt tìm ra điện trở "đánh dấu đỏ" vậy.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
              Thế khi Timer chuyển công tắc 3 nối với 2 thì anh nào nóng hơn ??

"Điện trở xả tuyết" là sản phẩm của "Gú-gô Trán-sờ-lết-sơn"?. Nếu đúng công năng "xả tuyết" thì chỉ có thể là điện trở ở cửa tủ, sao chủ thớt tìm không ra nhỉ?
              Thôi có lẽ chờ chủ thớt tìm ra điện trở "đánh dấu đỏ" vậy.
              con một mình ko đấu nối tiếp với diot sẽ nóng hơn,ý em muốn nói là R giải đông là R xả tuyết
              R xả tuyết là R giải đông,lộn ngược lại để thấy sơ đồ ko sai

Comment

Click image for larger version

Name:	IMG_0105.jpg
Views:	1
Size:	110.6 KB
ID:	1361911xin lỗi các bác vì mấy hôm giờ mình bận quá ko online được . hôm nay mình có thêm 1 thông tin về cái tủ sanyo .mình tìm được con R đó rồi . ko như các bác đã nói , nó ko nằm ở zong của mà nó nằm ở sau lưng máy , bao qanh ống nước thải . mình có gui hình của nó lên cho các bác tham khào vá co ý khiến . hiện tại nó bị đức rồi mình ko đo được ,cũng chưa đi mua ko biết có bán mới ko ? nếu ae ai biet no la bao nhieu .... ai biet chi giup ! thanhk !

Comment

Ko co ai vay ?

Comment

Nguyên văn bởi an_87pt Xem bài viết
                    Ko co ai vay ?
                    Thì bài trước tôi có nói rồi chưa xác định thực chất nó có nằm ở zoăng cửa hay ngay phía dưới themotat, kiếm con này thì bác chịu khó đi tìm ở mấy tiệm sửa chữa điện lạnh, máy rã xác, chứ mua mới không biết giờ có bán không.
                    à mà bác thử bỏ nó ra và câu lại nguồn cho timer xem nó chạy có vấn đề gì không....

Comment

Ồ mình tìm mấy tiệm rồi cũng ko có . minh cho time chay trực tiếp 220v thì thời gian xả đá nhanh . ai có ý kiến gì giứp minh với !

Comment

Ồ mình tìm mấy tiệm rồi cũng ko có . minh cho time chay trực tiếp 220v thì thời gian xả đá nhanh . ai có ý kiến gì giứp minh với !
                        bạn kiếm con R khoảng 270 ôm 2-->5w lắp nối tiếp xem.chú ý để con R đó ở vị trí thông thoáng,vì nó sẽ sinh nhiệt

Comment

okay đê mình làm thử ,có gì mình báo sau ?

Comment

bạn ơi mình đã lam như ban nói mình dùng 1 con R 220 ôm thay vào con R xả tuyết bi hư . nhưng thời gian xả đá của time chỉ có 13 phut . nếu đúng thì phải 30 phut đúng ko bạn ?

Comment

bạn ơi mình đã lam như ban nói mình dùng 1 con R 220 ôm thay vào con R xả tuyết bi hư . nhưng thời gian xả đá của time chỉ có 13 phut . nếu đúng thì phải 30 phut đúng ko bạn ?
                              Thời gian xả đá phụ thuộc vào nhiệt độ trong ngăn đá, không phụ thuộc vào time.
                              Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                              Mobile: 0914.796.896.

Comment

Khi timer chạy đủ 1 vòng, công tắc của timer 'OFF' chuyển sang vị trí xả đá thì timer bị nối tắt nên không chạy. Cho đến khi nhiệt độ trên dàn đủ cao, "cảm biến nhiệt" nhả ra, timer được cấp điện trở lại, tiếp tục chạy thêm một thời gian nữa (khoảng gần 10 phút) công tắc của timer 'ON' ... lúc đó mới kết thúc quá trình xả đá, máy nén hoạt động trở lại.
                                Do đó, thời gian timer chạy 1 vòng (= thời gian làm đá) có thể phụ thuộc vào điện áp cấp cho timer, chứ thời gian xả đá không phụ thuộc điện áp.

Comment

Về tác giả

Collapse

an_87pt Tìm hiểu thêm về an_87pt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X